• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kinh nghiệm tắm cho mèo

gaumeo8589

Chào các bạn. Mình nhờ các bạn chia sẻ ít kinh nghiệm làm thế nào để có thể tắm cho mèo dễ dàng ạ.
Chuyện là nhà mình có nuôi 1 em mèo lai, trắng tinh nhưng vì ở nhà mình ở quê nên em ấy sống kiểu hoang dã như tất cả các em mèo ta í, tức là em ấy suốt ngày lăn lê bò toài, lượn lờ chơi ở vườn, bờ ao, bếp than .... Em ấy bắt chuột, gián, ruồi, thạch sùng ... rất giỏi.

Hiện tại em ấy 7 tuổi rồi nhưng từ bé đến giờ chắc chỉ tắm được 2 ~3 lần thôi, đó toàn là những lần em ấy bị ngã xuống ao hoặc chui vào cống bắt chuột nên người quá bẩn thỉu và bố mẹ mình mới lôi em ấy ra tắm. Mỗi lần tắm cho em ấy là 1 lần vất vả vì em ấy sợ nước lắm nên nhà mình cũng ko "bắt" em ấy đi tắm nữa và cứ để em ấy sống kiểu hoang dã như thế.

Vậy các bạn cho mình hỏi là em ấy cũng nhiều nhiều tuổi như thế rồi thì có nên mang em ấy ra tắm ko (vì thỉnh thoảng người em ấy rất hôi và bẩn)? Nếu có thì phải tắm như thế nào để em ấy ko gào lên, để em ấy cảm thấy thích.

Các bạn chia sẻ giúp mình nhé. Cảm ơn các bạn nhiều.

P/S: Em này nhà mình lại còn rất sợ âm thanh của máy sấy tóc nữa nhé. Cứ mỗi lần nhìn thấy chị em mình sấy tóc là em ấy sợ chạy ra chỗ khác ngay, ko bao giờ dám mon mem đến gần nên mình còn ko biết là nếu tắm xong thì làm thế nào để lông em ấy nhanh khô nữa cơ, hic.

kiny9x

Member
Trước tiên bạn chuẩn bị nước ấm và khăn có độ hút ẩm tốt
Nếu nhà có vòi hoa sen thì tắm sẽ đỡ hơn nhiều
Nhớ không cho bé ngay vào chậu nước.
Bạn để bé đứng bình thường, 1 tay giữ 2 chân trước của bé, mèo lớn mà ít tắm thì thường sợ nước, khi bạn giữ 2 chân trước, bé mèo nào dữ sẽ cào tay bạn bằng hay chân sau. Vì thế nếu mèo nhà bạn dữ thì bạn quấn quanh cổ tay bằng vải để tránh bị cào.
Khi đã giữ được 2 tay trước của bé, bạn ghì tay bé cho xuống thấp, nhớ giữ nhưng đừng làm bé đau.
Từ từ xì nước từ lưng cho nước thấm dần dần, để bé làm quen dần, rồi đến bụng và đuôi, rồi ở mặt thì bạn lấy tay xoa nước lên mặt bé thôi.
Nhớ vừa tắm vừa nới chuyện với bé, động viên để bé bớt sợ.
cứ như thế, 1 tay giữ 2 chân, 1 tay tắm
Có 1 số bé sẽ nhảy chồm chồm bằng 2 chân sau rất khỏe, nên bạn phải ghi tay trước xuống thấp.
Khi thấy bé có vẻ bình tĩnh thì có thể buông tay để tập trung tắm cho bé
Khăn tắm luôn để sẵn sàng. sạch sẽ rồi bạn cho ngay vào khăn để lau khô
Theo kinh nghiệm của mình thì dùng những cái áo vải cotton, dệt kim như quần áo mặc ở nhà hút ẩm rất tốt
Nếu mèo sợ tiếng máy sấy thì bạn cứ ngồi lau long cho bé và để bé tự liếm lông thôi
Thân:D

gaumeo8589

Cảm ơn bạn nhé, Kiny9x. Tớ cố thêm 01 vài ngày nữa đợi nắng lên thì mới dám tắm cho bạn ấy, ko sợ mấy hôm nay lạnh lạnh mà bạn ấy lại sợ máy sấy nên nếu có tắm bây giờ thì e bạn ấy sẽ bị lạnh mất, :D.