• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

kinh nghiệm nuôi Samoyed

cocker.fan

Active Member
Tiêu chuẩn cao nhất của samoyed cũng chỉ có 30kg
45kg ko phải chuẩn về cân nặng samoyed nhưng bạn cho tôi xin cái lí do bạn cho nó là bị lỗi .
việc nó béo và thừa cân hoàn toàn ko phải do lỗi dòng bạn nhé
Hài quá bác QuanVu ạ,ông S2 gì gì ấy cũng khoe sam nhà ông ấy to cao,to cao mang xuống đây đọ xem con nào to hơn con nào?? Đem cái tiêu chuẩn samoyed 30 35kg ra đúng là bó tay! Tiêu chuẩn ấy cũng hợp lý phết đấy chứ.Tiêu chuẩn của mình thì cứ phải 40 45kg cơ! 8->8->

QuanVu

Member
Xin lỗi mình nhầm con cái là 35-50 pounds, con đực thì 45-60 pounds, nếu vậy thì chó bạn cocker hơi béo. Còn bạn quanvu , đâu phải chỉ có bạn mới nuôi samoyed đâu, mình cũng có 1 bé, bảo đảm chế độ chăm sóc ko thua bất kỳ bé nào, chỉ là mình nhầm khi convert pound ra kg thôi. Nếu bạn thực sự thích cún thì bạn nên góp ý cho bạn cocker để bạn ấy rút kinh nghiệm, chứ ko phải đi chỉ trích người khác bằng cái giọng khinh người ấy.
tùy bạn nghĩ . nhưng riêng tôi . khi nói sai thì nên lắng nghe
còn đừng mang cái CHẾ ĐỘ CHĂM SÓC KHÔNG THUA BẤT KÌ EM NÀO RA đây
vì nuôi chó là đam mê và tùy vào hoàn cảnh mỗi gia đình

QuanVu

Member
Hài quá bác QuanVu ạ,ông S2 gì gì ấy cũng khoe sam nhà ông ấy to cao,to cao mang xuống đây đọ xem con nào to hơn con nào?? Đem cái tiêu chuẩn samoyed 30 35kg ra đúng là bó tay! Tiêu chuẩn ấy cũng hợp lý phết đấy chứ.Tiêu chuẩn của mình thì cứ phải 40 45kg cơ! 8->8->
chuẩn rồi em . mỗi người thích 1 kiểu . chứ béo có lên quan gì đến lỗi đâu :))

cocker.fan

Active Member
chuẩn rồi em . mỗi người thích 1 kiểu . chứ béo có lên quan gì đến lỗi đâu :))
Khổ,chó mình mua theo tiêu chuẩn VN nên bị nói thế.Chắc chó nhà bác S2 gì gì ấy mua bên Siberia nên tiêu chuẩn của nó Chính xác từng cụm lông =))
Đạt tiêu chuẩn thế giới 30-35kg cơ mà! :)):)) Lại còn khoe to cao nữa chứ!<):)

vipboy21

Member
@quanvu: lắng nghe mấy người có học thì tôi nghe, chứ lắng nghe mấy kẻ tưởng mình là cao thì nghe làm gì, nghe con cún hay hơn

mình cũng mới nuôi Sam đc 4 tháng r :) công chúa nghịch như quỷ vừa đanh đá vừa bướng vừa lì ae mình ở Hà Nội có zì giao lưu :)

các bạn ở HN đem sam ra lenin chơi đi mấy lần mình ra có mỗi con nhà mình lạc lõng với đám alas hus mà tủi thân, ra mình học hỏi kinh nghiệm với

negogo

Member
chó mấy bác quá nặng,chắc chó em siêu gầy mất,samoyed đực nặng có 19kg nè,các bác dạy em cách tẩm bổ vs,nó gầy quá

cocker.fan

Active Member
Không biết ở HN có em Samoyed cái nào size to chút không ?? Em nhà mình chưa đc nổ phát nào vì to quá!

suzuki3233

Member
nhìn con samoyed của cục thịt bông thèm quá, sau này chắc xin giống của cục thịt :p

kaiyosei

Nghe các bác nói e thấy giật mình. Ken nhà em 14 tháng mới 25 kg. Còi xuơng rồi. Mà em thấy trời nóng quá nên e cạo sạch lông rồi. Không biết ảnh hưởng gì không nhơ

chó samoed béo

Mình ở hp,bạn có thể xuống cân con nhà mình! chẳng có lỗi gì ngoài việc nó hấp thụ tốt và mình không cho tập thể dục thôi! đảm bảo to hơn con nhà bạn! :) Còn tiêu chuẩn Samoyed thì chỉ 25kg là đạt tiêu chuẩn,nhưng đấy là tiêu chuẩn thế giới,còn mình tiêu chuẩn theo của mình,càng to béo càng đẹp..ok??
Chứ làm gì có Samoyed béo mà bị nói là chó lỗi đâu!
Chó mà béo quá là không tốt đâu bạn ahj, vì nó là chó kéo xe nên thân hình cần phải gọn thì mới đẹp. Nó không bị lỗi nhưng nếu có đi thi dogshow thì cũng bị loại thôi
Ban tham khảo thêm các tiêu chuẩn của chó samoyed ngay tại đây nhé

Thắc mắc ?

Bạn dùng bài viết của mình thì nên trích nguồn cẩn thận là từ blog Owning A Samoyed from A to Z nhé
Bạn đọc kỹ lại bài đi nhé :) mình có copy của bạn đâu. Mình dịch từ tài liệu nước ngoài ra và tham khảo trên mạng rồi biên tập lại, chứ k copy của bạn đâu mà bạn lo. Còn nếu bạn thắc mắc thì có thể dùng DMCA mà kiện lên google nhé. Lúc ấy google bảo tớ copy bài của bạn, thì tớ mới công nhân bạn ah