• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

kinh nghiệm nuôi Samoyed

Thỏ Min

em mới mua 1 em samoyed 8 tháng tuổi, đực, e chưa bh nuôi chó to nên chả biết chăm ntn bây h, e thấy nta bảo chó này phải ăn uống sang chảnh lắm với cả nằm điều hòa, nhưng từ hum qua đến h e thấy chả cái j nó chê cả, ng ăn j nó ăn đó, chỉ mỗi tội e k biết cách chải lông ntn, sợ chải sai cách nó xấu hoắc đi thì khổ, với lại bao nhiêu lâu thì tắm 1 lần ạ, nó nghik lắm, ra đường toàn lăn lộn, bẩn hết lông :(

bác nào có kinh nghiệm share e với ạ, thaks trước
đây là hình e nó ạ

cứ cho ăn uống bình thường thôi bạn gì mà phải sang chảnh đủ chất là đc
lông thì bạn mua lược chuyên dụng cho dòng chó kéo xe đi, chịu khó chải cho em nó tí, hè thì tắm thường xuyên chứ mùa lạnh này tháng tắm 1 lần đc rồi bẩn quá ko chịu đc thì hãy tắm nhớ là sấy thật khô và giữ ấm cho cún thôi

cocker.fan

Active Member
Cứ cho ăn uống bình thường thôi bạn ah.không có gì là sang chảnh đâu,em nhà tớ cứ ngày 2 bữa cơm vs canh thịt xay nấu cà chua,mỗi bữa ăn có 2 bát con thôi mà 45kg rồi.2 tuổi <):)

s2s2huy2

Member
gì mà 45kg ban có nhầm không thi samoyed 30kg voi 35 thoi còn nếu to hơn là dong bị lỗi ban co thể lên tiêu chuẩn của chó mà xem sr bạn sự thật phú phàng =)) mình cũng nuoi con nhà mình cũng cao to sao ma dau duoc 30kg dau :(

suzuki3233

Member
mình cũng xin hỏi chút kinh nghiệm luôn, em samoyed mình mới bắt được 1 năm 3 tháng, miệng em nó hôi lắm, lông thì rối xoăn tít,có cách gì để cho em no hết hôi miệng k, lông thì ra hàng dịch vụ quá:p

Pet Mart

Vietpet sponsor
Em Thỏ ơi, sao em lấy ảnh đầu tiên là của Bái nhà anh nói là chó nhà em vậy :(

vipboy21

Member
mình cũng xin hỏi chút kinh nghiệm luôn, em samoyed mình mới bắt được 1 năm 3 tháng, miệng em nó hôi lắm, lông thì rối xoăn tít,có cách gì để cho em no hết hôi miệng k, lông thì ra hàng dịch vụ quá:p
nếu muốn chó của bạn bớt hôi miệng thì phải mua bàn chải, kem đánh răng cho chó về đánh răng thường xuyên, do chó bạn đã lớn nên có thể em nó khó chịu khi đánh răng, bạn có thể thử cách này, khi bạn đùa giỡn với samoyed, lấy tay đưa vào miệng và làm động tác như là đánh răng, lấy ngón tay chà qua chà lại, khi thấy e nó cảm thấy khó chịu thì bỏ ra liền, cứ làm vậy quài là em nó quen, chứ đừng thấy em nó khó chịu mà vẫn cố chà:p. Còn về lông thì bạn mua bàn chải chuyên dụng, mình recommend xài shedeze nhưng ko biết vn giờ có ko, bạn chỉ cần siêng chải lông cho e nó là hết rối, trước khi chải thì xịt 1 ít nước lên trước. Hy vọng giúp đc bạn

vipboy21

Member
@cocker.fan: samoyed đực thì maximum khoảng 37-40kg, nếu chó bạn 45kg có thể bị béo phì, nếu muốn chắc ăn thì bạn rờ vào 2 bên sườn, nếu sờ lâu hoặc sờ mạnh mới cảm nhận đc xương sườn thì chó bạn đã bị béo phì, nên lên kế hoạch diet cho em nó :)

cocker.fan

Active Member
gì mà 45kg ban có nhầm không thi samoyed 30kg voi 35 thoi còn nếu to hơn là dong bị lỗi ban co thể lên tiêu chuẩn của chó mà xem sr bạn sự thật phú phàng =)) mình cũng nuoi con nhà mình cũng cao to sao ma dau duoc 30kg dau :(
Mình ở hp,bạn có thể xuống cân con nhà mình! chẳng có lỗi gì ngoài việc nó hấp thụ tốt và mình không cho tập thể dục thôi! đảm bảo to hơn con nhà bạn! :) Còn tiêu chuẩn Samoyed thì chỉ 25kg là đạt tiêu chuẩn,nhưng đấy là tiêu chuẩn thế giới,còn mình tiêu chuẩn theo của mình,càng to béo càng đẹp..ok??
Chứ làm gì có Samoyed béo mà bị nói là chó lỗi đâu!

cocker.fan

Active Member
@cocker.fan: samoyed đực thì maximum khoảng 37-40kg, nếu chó bạn 45kg có thể bị béo phì, nếu muốn chắc ăn thì bạn rờ vào 2 bên sườn, nếu sờ lâu hoặc sờ mạnh mới cảm nhận đc xương sườn thì chó bạn đã bị béo phì, nên lên kế hoạch diet cho em nó :)
Đấy là mình ước chừng khi nó ăn no là như thế.Còn trung bình cân thì tầm 42kg,con nhà mình béo mà! :)

vipboy21

Member
oh, nếu chênh lệch ko cao thì cũng ok, mình cũng là người yêu thích samoyed nên góp ý tý thôi ấy mà, tại nếu để chó bị béo phì thì tai hại lắm, ở nước ngoài có người bị phạt và tước quyền nuôi chó vì để chó mập quá tiêu chuẩn là 10kg:)). Anyway, chúc bạn cùng bé sam nhà bạn có 1 cái tết zui zẻ:p

cocker.fan

Active Member
oh, nếu chênh lệch ko cao thì cũng ok, mình cũng là người yêu thích samoyed nên góp ý tý thôi ấy mà, tại nếu để chó bị béo phì thì tai hại lắm, ở nước ngoài có người bị phạt và tước quyền nuôi chó vì để chó mập quá tiêu chuẩn là 10kg:)). Anyway, chúc bạn cùng bé sam nhà bạn có 1 cái tết zui zẻ:p
Thank bác,mỗi người chơi chó ở mỗi quốc gia có 1 tiêu chí riêng,chứ mình ghét nhất mấy người mở mồm ra là tiêu chuẩn này tiêu chuẩn nọ rồi chê chó người khác bị lai! :)

QuanVu

Member
chưa thực sự hiểu về dòng samoyed thì đừng chém xì xằng nhé bạn . tiêu chuẩn ở đâu mà samoyed đực 37-40kg @@~ bó tay ông thần

vipboy21

Member
Xin lỗi mình nhầm con cái là 35-50 pounds, con đực thì 45-60 pounds, nếu vậy thì chó bạn cocker hơi béo. Còn bạn quanvu , đâu phải chỉ có bạn mới nuôi samoyed đâu, mình cũng có 1 bé, bảo đảm chế độ chăm sóc ko thua bất kỳ bé nào, chỉ là mình nhầm khi convert pound ra kg thôi. Nếu bạn thực sự thích cún thì bạn nên góp ý cho bạn cocker để bạn ấy rút kinh nghiệm, chứ ko phải đi chỉ trích người khác bằng cái giọng khinh người ấy.

vipboy21

Member
Thì bởi thế, tui chỉ góp ý tý thôi mà bác ấy nói cái giọng thấy ghét quá

Pet Mart

Vietpet sponsor
hơ... con đực nhà mình hồi hè rồi 40kg đấy (hơi béo phì) , h xuống 35kg rồi ;))

QuanVu

Member

Tiêu chuẩn cao nhất của samoyed cũng chỉ có 30kg
45kg ko phải chuẩn về cân nặng samoyed nhưng bạn cho tôi xin cái lí do bạn cho nó là bị lỗi .
việc nó béo và thừa cân hoàn toàn ko phải do lỗi dòng bạn nhé