• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kinh nghiệm cho Mèo Con Bú Sữa Bình

Cún Mèo

Member
Chào cả nhà,

Do thấy nhiều Topic kiểu như: Nhặt được một đàn mèo con bị bỏ rơi, nhờ ai đó có mèo mẹ cho mèo con bú. Mình xin gửi các bạn kinh nghiệm cho mèo con uống sữa của nhà mình.

Mèo nhà mình thì bé Lu vẫn cho con bú sữa mẹ, nhưng do mèo con chưa chịu ăn dặm các món như cháo hoặc cơm, nên mình phải cho mèo con uống thêm sữa ngoài, như vậy đảm bảo sức khỏe của mèo mẹ và mèo con.

Để cho mèo con uống sữa, các bạn cần phải có danh mục những thứ sau đây:

1. Sữa:

Tốt nhất là sữa bột Bio cho trẻ em từ 0 - 6 tháng tuổi. Mình mua một hộp (giấy)- nhãn sữa Hipp - ở ngoài siêu thị là 130K. Với chỗ sữa này, mình cho mèo con uống được 1 tháng (mỗi ngày 2 lần).

Sữa cần phải được sử dụng cẩn thận, vì rất dễ bị hỏng. Sau khi các bạn cắt góc của gói sữa ra, các bạn cần kẹp chặt phần bị cắt để không khí không thể lọt vào được, và cho vào hộp kín, cất vào nơi khô mát.

Mình bảo quản sữa như thế này:

2. Bình pha sữa & Bình cho mèo uống sữa:

Bình pha sữa:

Mình cũng mua bình này ở siêu thị, loại bình cho trẻ em uống nước, giá chỉ 8K/bình. Đây là sản phẩm của Thái.

Bình cho mèo uống sữa:

Loại này, nếu các bạn có bình bú sữa dành cho mèo con được sản xuất tại Nhật Bản là tốt nhất. Nhưng tìm mua loại này khá là khó, vì vậy, mình linh động bằng cái ống hút mũi của trẻ sơ sinh. Cái ống này rất hay ở chỗ cái đầu hút của nó làm bằng cao su nhỏ, mềm, vừa mũi của mèo con. Và cái thân bình hút cũng bằng cao su, nên bạn có thể bóp dễ dàng để cho sữa đẩy vào miệng mèo con.

Bình này giá 23 - 25K, siêu thị nào cũng có.

Các bạn thấy cái đầu của bình hút sữa này có nhỏ và vừa với miệng mèo con không?

Cún Mèo

Member
3. Công đoạn làm vệ sinh bình sữa cho mèo con:

a. Bạn đun sôi chừng 2 cốc nước.

b. Sau khi sôi, bạn đổ nước vào bình pha sữa, vặn chặt nắp (lưu ý vặn chặt không áp suất của hơi nóng sẽ khiến nước xịt ra ngoài và làm bạn bỏng tay). Bình pha sữa có 2 nắp: 1 là nắp có núm ti cao su, và nắp ngoài của cái núm ti cao su đó, bạn cần vặn chặt cả 2 nhé.

c. Bạn lắc vài lần và đổ nước đó đi, để đảm bảo vệ sinh cho mèo con.

d. Với bình uống sữa (hút mũi), bạn cũng làm như vậy.

4. Công đoạn pha sữa cho mèo con:

a. Bạn lấy 40ml nước nóng (còn lại trong ấm), và để nước nguội bớt chừng 50 độ C.

b. Bạn lấy 1 muôi sữa bột, nhớ gạt cho bằng, đừng lấy muôi sữa đầy có ngọn, kẻo sữa sẽ bị vón cục - và đổ vào bình đã có nước ấm.

c. Bạn đậy nắp như lúc bạn làm vệ sinh bình sữa, nhớ đậy chặt, và lắc đều lên trong 3 - 5 phút, lắc theo chiều dọc của bình sữa nhé.

5. Cho mèo con uống sữa:

Bạn thử độ nóng của sữa, lưu ý là sữa nóng quá sẽ làm mèo con xinh đẹp của bạn bị đau miệng đấy:

Bạn sử dụng một chiếc khăn sữa (khăn bán ở quầy trẻ sơ sinh hoặc siêu thị), và quấn nhẹ quanh cổ mèo con, hoặc để xuống dưới mèo con cũng được. Việc sử dụng khăn sữa này sẽ tốt cho bạn, vì khi mèo con lắc đầu, sữa sẽ rớt xuống khăn chứ không dây bẩn ra quần áo của bạn.

Bạn đặt mèo con lên đầu gối, một tay bạn đỡ đằng sau lưng và giữ đầu cho nó. Bạn đưa đầu bình sữa vào giữa miệng hoặc lệch sang bên khóe miệng của mèo con. Khi chưa quen uống sữa, mèo con sẽ lúc lắc đầu, sữa sẽ trào ra ngoài và không uống sữa. Nhưng chỉ 2 lần, chúng sẽ quen và uống rất ngoan các bạn ạ.

Cuối cùng, các bạn nhớ rửa sạch bình sữa và để cho ráo nước nhé.

Vậy đó, ngày nào mình cũng 2 lần cho lũ nhóc uống sữa như thế này... Mình mong các bạn cũng sẽ làm như vậy hoặc tốt hơn như vậy, cho mèo con của các bạn nhé.

:):):):):):)

uyen2980

Member
ôi, phải chi có bài viết này sớm hơn thì ... :(... dù sao cũng cám ơn bạn đã viết nó, sẽ là kinh nghiệm cho mình.

Cún Mèo

Member
Các bạn ơi,

Thêm thông tin nhé: Nếu mua bình lắc sữa, nên mua loại bình cỡ nhỡ (loại có thể chứa được hơn 200ml sữa í).

Lý do: Lũ mèo của bạn sẽ lớn dần, và lượng sữa cho ăn sẽ nhiều hơn, nếu là bình nhỏ, bạn sẽ phải pha mấy lần, mất thời gian lắm.

Bình to cũng dễ lắc sữa hơn, không bị vón cục.

Bây giờ bọn nhóc nhà mình ăn hết 160ml sữa/ ngày rồi.... Mỗi ngày 2 bữa, sáng & tối, thêm cơm cá pate whiskas & sữa mẹ nữa đấy.

chị cún mèo ơi, vậy là pha sữa xong mình sẽ cho vào tủ lạnh ạ?mà em cho vào tủ lạnh thì lại thấy nó vón cục trở lại
bé mèo của em cho bú sữa nó kêu quá trời quá đất luôn cứ như là em đang đánh nó không bằng ấy:(
cái ống hút mũi của chị dễ thương quá, cái em mua không giống vậy, xấu hơn nhiều,nhưng cũng cho bé bú sữa được:D

Cún Mèo

Member
chị cún mèo ơi, vậy là pha sữa xong mình sẽ cho vào tủ lạnh ạ?mà em cho vào tủ lạnh thì lại thấy nó vón cục trở lại
bé mèo của em cho bú sữa nó kêu quá trời quá đất luôn cứ như là em đang đánh nó không bằng ấy:(
cái ống hút mũi của chị dễ thương quá, cái em mua không giống vậy, xấu hơn nhiều,nhưng cũng cho bé bú sữa được:D
Hử, sao lại cho vào tủ lạnh?

Em dùng nước ấm (còn hơi nóng), pha sữa vào bình (lưu ý là phải lắc sữa theo chiều dọc từ 3 - 5 phút), sau đó để nguội cho chúng nó uống chứ.

Sữa uống chưa hết cũng để ở ngoài, khi nào cần thì hâm lại trong lò vi sóng chừng 10 giây là được.

Rubysxi

Member
Chị cún mèo chăm các bé cẩn thận quá. Hảo Hảo. Thằng cu nhà em nó cũng nghiện uống sữa nhưng mà bụng yếu lắm, uống vào một cái biết ngay, nó té re luôn chị ạ.
Thế là cứ mỗi lần em ăn gì tới sữa lại chui lủi như trộm vậy chị ạ. Em phải in bài này ra để làm tư liệu mới được. Chúc các bé mèo nhà chị hay ăn chóng lớn, xinh đẹp như mẹ Lu và bố Béo

ngudaymuon

Active Member
Nếu nói về sự chăm sóc và yêu thương các bé mèo thì ở vietpet e khâm phục chị P nhất, yêu thương và chăm sóc vô điều kiện. Hic, e chỉ có mình Xù mà nhiều lúc điên chỉ muốn tống cổ nó ra ngoài đường, chị một nách 8 đứa. ôi trời, nghĩ thôi mà đã nể phục.:)

9669_9669

Member
Mèo con đến tầm bao nhiêu ngày tuổi thì bắt đầu cho bú bình được hả bạn ơi?

anmaian

Member
mèo con ăn phomai có sao không?mình vào diễn đàn xin 1 bé mèo, có bạn cho mình 1 bé mèo có chút xíu, nó không chịu uống sữa, hôm qua nó ăn cơm trộn ít thịt nạc, mà ăn ít xíu thôi, sau đó thì kêu nhớ mẹ quá chừng , hôm nay cho ăn cơm và uống sữa ấm ấm mà không chịu, mình cho nó ăn phomai thì nó ăn khí thế, không biết nó có đau bụng ko nữa, bé này chưa tới 200gr nữa.tay mình nhỏ mà nó lọt thỏm trong lòng bàn tay mình luôn đó.

anmaian

Member
hic, nó cứ tưởng mình là mẹ nó nên nó cứ rúc rúc vào và gặm cái áo, 2 chân giẫm giẫm như đang muốn đang bú, tội nghiệp nó quá đi thôi...sữa đâu mà cho bú, nghe nói bé này bị bỏ rơi trước nhà 1 thành viên trên này và bạn ấy gọi điện kêu mình đến bắt

Phu Dung

Moderator
Pho mai là sản phẩm của sữa, nếu nó có thể ăn được mà không có biểu hiện của chứng rối loạn tiêu hóa thì có thể tiếp tục cho ăn bạn ạ. Phomai giàu canxi và các chất khoáng tốt cho sức khoẻ lắm.

Mr Long K

Member
Con Bop của em thì nó uống sữa như thế này cơ ạ, nó ngồi vểnh mặt lên để bú ( nó lười đến nỗi pha ngoài để ra cốc thì không ăn )

Trông nó thoải mái lắm ạ

Phu Dung

Moderator
Ôi 130k lận à mình cho nó uống sửa ông thọ được (hok) không??
Thông thường có nhiều con mèo không tiêu hoá được sữa có chứa Lactose (sữa bò); do đó không nên cho nó ăn sữa Ông Thọ vì sữa đó có chứa Lactose và có lượng đường cao quá (mèo cũng không thích hợp với lượng đường cao).

Chun_iu_Mic&Su

hiện tại em cũng đang nuôi 1 bé mèo (chắc lớn hơn bé của chị Anmaian 1 í )
lúc mang bé về mới phát hiện bé bị đi ngoài (2-3 lần 1 ngay phân lỏng) em cho ăn cơm vs ruốc ko chịu .EM phải cắn nhỏ nát ra rồiđưa vào mốm bé nhưng bé ăn ít lắm roi lại đi ngủ. em ko dám cho uông vinamill vì biết ko tốt cho bé EM sợ bé ốm nên đã nảy ra 1 tối kiến là ĐI xin sữa con so của bà chị họ em rồi cho vào lọ thuốc muối natricolo đã rửa sạch cho bé uống. lúc đầu thì Bella ko chịu nhưng lúc sau thì đã chịu nằm yên để em cho ăn thêm 2 ống nữa rồi lại ngủ tiếp
3 tiếng sau đi hoc về em lại cho uông lần nữa Thấy em trai em bảo lúc em đi học Bella đã nghịch đc 1 lúc . Nhưng bé vẫn bị tiêu chảy Haizzz
Theo mọi người em cho Bella ti sữa con so của chị em có đúng không ? EM chỉ nghĩ đơn giản là sữa của chị em rất tốt tăng sự đề kháng rất cao( bằng chưng là cháu em 4 tháng 6 cân ) CÒn việc bé bị đi ngoai phải mang ra bác sĩ hay tự chữa ở nhà >.< Xin mọi người chỉ giáo

hoaimoc

MÌnh vừa tìm thấy bài này trên google phải vội đi mua cái bình hút mũi về cho mèo uống sữa ngay. Quả đáng tội nhà mình có 7 em mèo con mồ côi mẹ khoảng 1 tháng tuổi. Hôm nào cho uôngsữa cũng điếc hết cả tai với chúng nó. Phải cái con nhà mình lại cực ghét và sợ mèo nên hôm nào cháu ở nhà làchăm mèo khổ lắm í

ht2bluerose

mình chăm 3 mèo con từ lúc chưa mở mắt nè- khoảng 5-10 ngày tuổi bằng sữa bò tươi có đường pha tỉ lệ 1 sữa-3 nước ấm nè, thời gian đầu tụi nhóc bị tiêu chảy, phải cho uống men tiêu hóa Probio hoài . Được vài ngày mấy nhóc quen bụng hok tiêu chảy nữa đâu.

giờ mấy nhóc dc 7 tuần rồi.
uống sữa bò cũng dc, nhưng nhớ kèm men Probio- cho trẻ sơ sinh gói màu xanh lá cây giá khoảng 1,1- 1.2k/gói thôi à. Tiệm thuốc tây nào cũng có bán.