• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

kinh dị việc thiến mèo

Zeronemo1990

Ngu dốt công với nhiệt tình thì bằng phá hoại, đọc xong lạnh cả người, mà sao lại buộc chun để thiến mèo nhỉ, chả nhẽ để máu ko chảy vô được thì nó tự teo mất hay sao chứ, ngu thiệt là ngu

Theo mình việc thiến mèo có nhiều cái lợi nhất là giúp mèo béo lên, không đi chơi quá nhiều dễ bị bắt
Tuy nhiên việc thiến mèo nên đưa ra các trạm thú y có cơ sở vật chất tốt chứ làm như việc bạn kể thật dã man quá

tlan2610

Member
mình chưa từng thấy ai lại ko biết thiến mèo ntn, và lại thiến bằng cách buộc dây chun... cách này chắc chắn chỉ làm nó chết dần chết mòn thôi chứ đến chết nó vẫn ko bị thiến.
Đọc bài của bạn lại thấy bất bình. Đáng buồn là trên đời này vẫn còn nhiều người như vậy lắm, không bằng cách này thì cách khác, họ chỉ coi vật nuôi là súc vật mà thoải mái hành hạ thôi.
Đây chỉ là một trường hợp bạn đượ biết kịp thời, may nhờ có bạn mà nó được cứu, nhưng tiếp tục ở nhà đấy mình nghĩ thấy thương cho nó, chắc nó cũng chẳng được đối xử tử tế đâu.

yeucho89

Member
Nhà mình có 2 chó nhỏ 1 đực 1 cái,mình không muốn cho sinh đẻ.Mình định đem đi thiến để tuổi thọ được lâu hơn.Mang đến hanvet rồi nhưng đến lúc thiến thì mình ôm con mà chạy,vừa chạy vừa khóc.Xót xa lắm các bạn ạ.Mình nghĩ rất nhiều ngày,mình muốn chúng sống thật lâu bên cạnh mình.Nhưng mình thấy mình không có quyền bắt chúng phải thế này hay thế khác.Cuộc sống cho chúng thế nào,thì chúng nhận như thế.Không nên tự ý can thiếp vào các phần thân thể của các con.Và quyết định cuối cùng của mình là để chúng phát triển tự nhiên,đẻ thì nuôi,chứ quyết không thiến.Tội lắm.Thương lắm.Đau lắm.

anhbob

Member
Hic đấy là lý do mà mình cứ chăm chăm xem có em mèo nào bị xử tệ thì...thả trộm. Chứ để những "người" như vậy nuôi thật không đành lòng, chấp nhận làm kẻ xấu cũng được, miễn cứu được một con mèo.

ruồi bẹp

Active Member
con mèo bị đau chứ cái chị đó bị đau đâu mà chẳng vô cảm thế
giả sử nếu như chị ấy cảm thấy một phần cái đau của con mèo ấy thôi thì chắc chị ấy ngất xỉu ngay
dù gì cũng là da, là thịt trong cùng một cơ thể, chẳng có con vật nào là không thấy đau cả, huống hồ gì con mèo bị đau không ngừng trong một thời gian dài.

nhocyeuhp

Member
Nhà mình nuôi mèo từ bé đến giờ chưa bao giờ đi thiến cả :(
Sao nghe mà kinh dị thế :((

GreenSnow

hjx!!! Nghe mà chưa thấy người ta làm vậy bao giờ >"<
Chả dám nghĩ tới! Cái cách đó ông cha mình hồi xưa cũng thường làm vậy :-??
Nghĩ lại càng rợn =.=

phamthanhhuyen

Hự, rùng mình phát điên. Ngày xưa nhà bác mình thiến mèo, còn kẹp 2 chân sau của nó chổng lên giời, thân trước thì ở dứoi....2 cái dát giường ý, kinh khủng lắm. Ông thiến dùng cái banh xa lam cắt nghoéo phát làm con mèo sợ phát khiếp. Lúc đầu ko kịp kêu. vài ngày sau thì bỏ ăn hẳn. Mình cứ tưởng nó sẽ chết mất.
Tóm lại là phản đối việc thiến mèo.

Thuy loan

thiến kiểu đó đúng là quá độc ác và điên khùng nữa chứ :angry:
nhà mình thì thiến mấy em mèo cái (mèo đực thì mình cứ để nó tự nhiên:) ) sợ nó đẻ nhiều quá mình không có điều kiện nuôi (bỏ thì không nỡ, lại khó tìm được người nuôi mà lỡ xui gặp người chủ ác ôn thì tội lắm :((). Nhưng mình kêu bác sĩ đến nhà thiến cho mấy em đàng hoàng nên mấy em khỏe mạnh lắm:D
Mình chỉ muốn nói là đôi khi thiến cho nó là xuất phát từ ý tốt (đương nhiên là phải nhờ đến bác sĩ chứ không có tự xử ><). Biết là vậy nhưng khi chứng kiến cảnh nó bị thiến mình muốn khóc luôn :((

tuanbanh94

Nghe cũng hãi ...đợt con "Lao Ái" nhà em bị thiến em cũng chứng kiến. Bố em nhờ cháu thiến... nó kep. con mèo vào cái cửa gỗ lấy cồn đổ vào chỗ ấy. rồi lấy con dao "xoẹt" 1 phát moi mãi mới ra 2 hòn bi của con mèo cũng nhanh và sạch khử trùng đâu ra đấy... Vẫn nhớ hồi ấy em mới lớp 3 cầm xem 2 cái hòn mà mình cũng cảm thấy buôn buốt của mình nữa là nó. Tội nhiệp lũ mèo...hic. Không thiến thì tụi nó cũng lại bị bắt mất thôi, có khi nhà hàng xóm bẩn tính nhử nó sang rồi nhốt luôn không cho về... Chung quy tất cả cũng chỉ tại 1 loài vật độc ác có tên con người làm đau khổ bao điều cho muôn loài và cả con người nữa

Yunidung

Nhìu người là vậy đó, đã ko yêu thương thì đừng nuôi, tội nghiệp con mèo rơi vào tay những người ác độc như vậy. Bạn chủ topic tốt bụng quá :)

becan1987

Member
sao họ có thể nhẫn tâm thế nhỉ, chỉ cần ra bs một chút là xong, mà tốn cũng ko bao nhiu, sao họ keo thế ko biết

chim3dau

Member
ở vùng thôn quê chúng tớ bs cho người còn không có lấy đâu bác sĩ cho mèo :( thiến chó và thiến lợn còn kinh hơn nữa kìa...
với lại những người nông dân chỗ tớ ko bao h dùng kiểu dây thun đâu.. mổ = dao lam khâu = chỉ chuyên nghiệp lắm ^^ có điều ko có thuốc tê thui T_T

Mình nghĩ các bạn đừng nên thiến chó mèo ,... tội nghiệp lắm .... thiến rồi chúng sẽ khờ và mập lại còn chậm chạp nữa . Nhà mình có 2 con mèo con 1 đực 1 cái rất khôn lanh , mình cưng lắm ... ba mình bảo đợi nó lớn đi thiến nó nhưng mình không chịu ... Mình bảo thiến nó tội nghiệp nó ở hay đi là do nó nếu nó muốn đi cứ để nó đi nếu nó cảm thấy đi là vui vẻ và thoải mái ....... Mình quan niệm dù là người hay là thú vật thì nó đều có cái quyền đc sống khỏe mạnh và sống vui vẻ hạnh phúc .!

kidzwalk

Member
Tội nghiệp thằng ku ... Chủ ji mà chơi ác vậy, dù ngu dốt đến mức nào thì thiến chó mèo cũng phải nhờ đến bác sỹ thú y chứ .... Cũng may là bạn chủ pic phát hiện sớm ko thì chẳng biết chú mèo ấy ra sao nữa ... Tội nghiệp

đấy là mình chứng cho sự ngu dốt và thiếu hiểu biết của đa phần dân Việt Nam, mình đã từng thiếu hiểu biết mà làm chết 1 em mèo, sau lần đó mình luôn chăm các em rất kỹ, có chút vấn đề là phải tìm BSTY ngay, đọc bài này của bạn mình thấy bao giờ dân ta mới có được sự hiểu biết như người nước ngoài đây...

A3k8DongAnh

Mèo thì cũng có quyền riêng của mình. Thiến mèo chỉ làm cho mèo mất khôn, chậm chạp, mất tính cách. Chính vì không thiến cộng với thả dông cả ngày nên nó mới thoát bọn săn mèo 3 -4 lần. Đến giờ thì bọn đó còn khó mà nhìn thấy Lu nhà mình nữa cơ.

Thuỷnhi

kinh dị!kinh khủng!dã man!đó là những gì mình có thể nói được.

sáng nay mình đi chợ,ghé vào quán mua quả dừa khô,mình thấy một con mèo đang nằm dài,rất mệt mỏi.mình hỏi chị chủ mèo đự hay sao mà to quá vậy.chị ấy nói,hôm trước nó còn to nữa,mấy bữ nay thiến nên nó bỏ ăn.

mình hỏi thiến lâu chưa,chị ấy nói đang thiến.
mìmh nhĩ quái lạ,sao mà đang thiến được.thế nên mình hỏi là thiến bằng cái gì,chị ấy nói là lấy dây thun cột lại.trời ơi,mình thấy run bắn người khi nhìn vào.hai viên bi của nó bị cột thun,lòi hẳn ra ngoài,nhưng vẫn dính lại ở đó,hình như bị cột luôn chổ đi tiểu hay sao ấy,nên mình thấy có nước ở đó.nó nằm im re,tỏ vẻ vô cùng mệt mỏi.

mình nói sao không kêu thú y tới thiến mà làm thế này,nó nhiễm trùng chét thì sao,chị ấy nói đâu biết,nghe người ta nói sao thì làm vậy thôi.mình nói là bây giwờ chị nên mang nó tới trhú y,để người ta cắt rời ra,rồi sát trùng vết thương.chị ấy cũng kêu không biết.

mình xót gì đâu luôn,nhìn nó,rồi nghĩ tới con mèo nhà mình,mình thấy thương gì đâu.về nhà,cứ nghĩ tới nó,thế là buổi trưa mình chạy lên,nói là bế nó đi,mình sẽ trả tiền,bà ấy chần chừ mãi.

mang được nó tới nơi,ông bác sỹ kêu trời,vì thật sự nhìn vào đó rrất kinh khủng,ông ấy còn noi là sao mày đẻ ra kiếp mèo cho khổ vậy!ông ấy kêu mình và chị ấy giữ nó để ổng làm,chị ấy nói lỡ nó cắn thì sao,ông bác sỹ bảo cắn thì chích ngừa.vậy là chị ấy giữ hai chân sau,mình giữ hai chân trước và đầu nó.vừa mới động dai vào đó,nó rú lên,giãy giụa.mình thật sự rất hoảng sợ.cũng may là làm chỉ khỏang 3 phút thôi,nên con mèo cũng không phải đau đớn nhiều.mình móc tiền ra trả,mà tay run không cầm được tiền thối.về đến nhà,mình vẫn run.thật sự mình cũng chẳng hiểu mình run vì cái gì nữa.

chỉ có 20 ngàn thôi,chứ có bao nhiêu đâu,mà sao người ta không làm,cứ phải buộc thun làm gì cho đau đớn.mình thật sự thấy căm ghét họ.nuôi mèo hay chó thì phải có trách nhiệm chứ
Bác sĩ cắt ngang cái đó của e mèo luôn hả bạn. ? Chắc bé đau lắm nhỉ. Mình tưởng tượng thôi mà thốn hết ruột nè

ganis

Ngày trước mình cho 2 bé 1 đực 1 cái đi thiến. Lúc thiến, nhìn chúng nó xót lắm. Thiến xong về tỉnh thuốc mê, đứa nào cũng nức nở. Nhưng được bác sĩ mát tay nên mấy ngày đầu tuy có mệt mỏi, nhưng sau cũng khỏe dần lại. Sau khoảng 1 tháng thì bé đực cho đi tháo chỉ, bé cái thì lâu hơn chút. Thiến xong 2 đứa ăn như heo, giờ thành nuôi lợn rồi chứ k phải mèo nữa.
Mình ủng hộ việc thiến mèo, có điều hãy chọn cơ sở y tế uy tín :)