• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kimmy - Made in Long Đà Lạt!

ngoc_anh

Member
Mang banh đến cho chủ .
Vận động thể lực .
Mà bây giờ ngồi ngắm 2 ảnh này của Kimho em lại nhớ đến một hình ảnh quen thuộc đã được thấy trên diễn đàn VP, cũng là một sản phẩm từ Long Đà Lạt.:D:D:D Kể ảnh cuối (khi nó được cho vận động thể lực) mà anh chụp được ngang người nó hơn một chút thì em thấy không khác gì đâu!:)):)):))

Ngoc Anh Thân Mến

Anh gởi tặng em 2 bức ảnh khác nhau , KIMHO của anh LIÊM và HENRY của VŨ ĐÀ LẠT , hy vọng trong vài hôm nữa sẽ có ảnh chàng thanh niên HENRY ( vì hôm nay HENRY vạm vỡ lắm rồi ) KIMHO là gái , còn HENRY là trai , cả hai anh em nó là cùng cha cùng mẹ , chỉ khác nhau lớp anh trước lớp em sau =))

Ngoc Anh Thân Mến

Thế hệ bày đàn với HENRY có một bé trai này anh rất thích , lúc đó VŨ ĐALAT xin gởi lại HENRY để bắt bé trai này . Nhưng nó đã có chủ nhân , hiện tại bé trai này đang sống tại VŨNG TÀU , anh khg biết người ta chăm sóc nó như thế nào ? Nhưng ở thời điểm đó nếu nói về độ gù gập thì anh này ăn đứt HENRY , NGỌC ANH và các bạn đam mê GSD xem hình bé trai này nhé

Nó là anh em cùng cha cùng mẹ với KIMMY nhà em đó , chỉ khác giới tính và thế hệ mà thôi ,
Chúc em vui vẻ và chăm sóc KIMMY thật tốt - THÂN CHÀO EM - LONGDALAT

Quả lưng quá ấn tượng với độ tuổi này hic nhìn mà nuốt nước bọt ừng ực luôn chú Long :( :D Em này tên là gì ạ :))
Hình Kimmy hơi ít đó ạ, ráng đua cho bằng chị bằng em đi chú ngoc anh ơi :D

minhcuong

Active Member
Em chưa có điều kiện nuôi và tìm hiểu kỹ về GSD, nên không hiểu độ gù lưng của GSD phản ánh yếu tố thể lực gì của chú chó:
1- Khả năng chạy nhanh
2- Bền sức
3- Nhảy bật cao
4- Phối giống...
5- ...

Các bác giải thích giùm em với. Hôm trước, em hỏi MinhVL, hắn giải thích 1 hồi, em vẫn chưa hiểu gì cả :((

ngoc_anh

Member
Theo suy nghĩ của mình thì phần lưng hay xương sống có ý nghĩa sống còn đối với các loài động vật có xương sống, đặc biệt là thú ăn thịt. Xương sống kết hợp với phần nối 2 chân sau sẽ giúp chó chuyển hướng chạy đột ngột một cách dễ dàng, dễ dàng tăng tốc trong cự li ngắn. Khi quan sát các loài thú ăn thịt lớn thuộc họ mèo như báo, sư tử... sẽ thấy rõ điều này.
Khi chạy thì xương sống chuyển động theo kiểu co vào - duỗi ra (giống kiểu di chuyển của sâu đo). Hãy quan sát avantar của mình sẽ thấy rõ điều đó:)):)):)). Loài GSD khi chạy thì xương sống cũng di chuyển tuân theo cách chuyển động này.

Nếu bản thân xương sống đã có độ cong sẵn (lưng gù) thì khi duỗi ra có độ bật mạnh hơn (khi kéo một cái que cong vào thì nhả tay có độ bật ra phía trước, nếu kéo càng cong thì độ bật càng mạnh). Sự co duỗi của xương sống nhờ các hê thống bó cơ nằm dọc theo xương sống.
Vì thế độ cong gù của lưng con GSD cũng góp một phần vào việc đẩy cao tốc độ của con chó khi chạy.
Còn về khả năng phối giống thì với cái lưng cong như thế thì chúng dễ "hành sự" hơn vì khi đó chúng cũng phải cong lưng vào (em đưa hình tượng này để làm ví dụ có hơi khiếm nhã, mong cả nhà thông cảm).
Đó là những suy luận của em về tác dụng của cái lưng cong ở GSD. Cả nhà có ai bổ sung hay chỉnh sửa gì xin cho ý kiến để mọi người cùng thảo luận nhé!

Mình thì nghĩ trong các loài thú 4 chân,chạy nhanh nhất(có thể?)là báo...lưng lại võng?...sư tử ,hổ,mèo...đều vậy.Còn GSD do con Người chọn lọc theo ý muốn(đẹp chẳng hạn?)nên theo thời gian gần như nó đều có lưng cong lên và ta còn gọi là "gù-hoặc tôm"...Có đúng chăng?

minhcuong

Active Member
Dưới ây là giải thích của Linda Shaw, chuyên gia vẽ cơ thể động vật, giải thích cấu tao lưng của GSD thế nào thì khỏe mạnh, chạy nhanh, dễ đảo hướng, bật nhảy, ít chấn thương. Có vẻ như người Tây họ thực dụng và nghiên cứu giải phẫu kỹ càng, logic lắm. Không có chuyện chọn lọc giống GSD chỉ vì gù lưng tôm là vì ý thích đẹp của cá nhân nhà chọn giống đâu. Với GSD, một giống chó đa năng, em nghĩ người Đức cầu kỳ chọn nó theo tiêu chí phục vụ cho mục đích chăn gia súc, huấn luyện chó cảnh sát... chứ tiêu chí chó cảnh không được trọng bởi các yếu tố trên.

http://www.shawlein.com/The_Standard/03_The_Middlepiece/The_Middlepiece.html

Em đang bận việc. Lúc nào rảnh sẽ tóm lược tinh thần của bài này.

Còn đây là blog của một chú Ấn Độ nhưng tìm hiểu khá ngọn nghành về GSD, hiện là chủ trại GSD giống.
http://aringsburgkennel.blogspot.com/2009/01/physical-structure-of-german-shepherd.html

Các bác tiếp tục cho ý kiến để em học hỏi nhé.

nqd123

Member
Lời đầu tiên xin phép NgocAnh về sự mạn đàm trong topic của NgocAnh.
Theo ý kiến cá nhân tôi thì bộ xương tốt là bộ xương không có lỗi, không tạo đột biến khác lạ trong cấu tạo. Nên dùng từ gù hay gì gì đó có lẽ là không chuẩn. Cứ suy từ người ra thì anh gù sao gọi là đẹp được, vì gù là cái tật.
Nói đến GSD thì có quá nhiều tiêu chí để đánh giá, nhất là đối với GSD có mặt tại Việt Nam chúng ta. Nhưng tôi cũng mạnh dạn đưa ra ý kiến ở đây là không nên gọi con GSD gù là đẹp mà nên nói nó có độ suôn đều từ đỉnh đầu xuống tới khấu đuôi và cả đuôi buông thõng (khi không phấn khích) thì là con GSD đẹp. (có nhiều người gọi là độ ben)
Để tạo ra độ suôn đó (ben) bộ xương sẽ phát triển đều chứ không có một điểm nào gẫy, gù, gập và ngay cả đốt xương đầu tiên của đuôi (khấu đuôi) cũng cần ôm sát vào cơ thể chứ không chĩa thẳng ra ngoài (ở đây nói về độ suôn đều chứ không nói tới đốt đó bị gập lại). Chính độ suôn đó tạo nên cho con GSD một độ dốc lý tưởng (mà nhiều người chơi gọi là độ ben), độ ben tốt kết hợp với kheo chân sau tốt, tạo ra những sự vận động nhẹ nhàng, uyển chuyển đều khắp cơ thể kể cả khi đi tốc độ chậm lẫn những bước chạy nhanh. Chứ không phải cong như con tôm mới có độ bật (con sâu đo bình thường nó cũng thẳng đó chứ, chỉ khi di chuyển nó co lại và tạo ra độ bật mà thôi,(cái này là quan sát thực tế, không phải lý luận khoa học vì tôi không phải nhà chuyên môn)).
Nếu lấy hình tượng con mèo di chuyển để tìm một con GSD có độ ben kheo tốt khi di chuyển một cách bình thường cũng được dáng đi tương tự thì sẽ thấy tại sao người ta lại cố gắng để nhân giống và nuôi dưỡng làm sao cho con GSD có độ ben tốt, kheo chân sau không bị cao, khấu đuôi ôm sát cơ thể, đuôi buông thẳng khi không bị phấn khích, đuôi không bị quá dài để phải cong lên ở phía ngọn đuôi v.v. và v.v. Vâng, đó là điều mơ ước!
Một vài suy nghĩ của cá nhân về cái gọi là độ gù của GSD. Rất vui khi chúng ta trao đổi xây dựng để từng cá nhân có thêm những nhận định khách quan, tiếp cận tới cái đẹp, cái đúng chung!

hahabibi

Member
Nhìn sản phẩm của a Long qủa thật là ko còn gì để nói nửa.Ben kheo đã thật.ah mà em kimho chắc cũng bằng tháng chú gsd nhà em mà sao bác huấn luyện hay quá.vâng lời răm rắp ah,còn chú nhà em sao mà khó nuôi khó bảo quá trời ah.dạy nằm ngồi thôi mà vất vã,huhuhu

ngoc_anh

Member
Nhìn sản phẩm của a Long qủa thật là ko còn gì để nói nửa.Ben kheo đã thật.ah mà em kimho chắc cũng bằng tháng chú gsd nhà em mà sao bác huấn luyện hay quá.vâng lời răm rắp ah,còn chú nhà em sao mà khó nuôi khó bảo quá trời ah.dạy nằm ngồi thôi mà vất vã,huhuhu
Ở lứa tuổi này bọn nó còn quậy lắm bạn ạ! Tuỳ con thôi nên mới có thể huấn luyện ở tầm tuổi này được. Kimho tính tình điềm tĩnh nên dạy dỗ dễ dàng. Còn Kimmy của mình lại hơi nhát, nghịch ngợm nên hơi khó dạy. Thêm vào đó là chủ cũng không dám dùng biện pháp mạnh vì thương chó:D:D:D. Nhưng tầm 4 tháng tuổi chỉ dạy những động tác đơn giản thôi bạn ạ. Bắt nó ngồi im cũng hơi khó, lúc này muốn dạy thì phải dùng mồi, lớn tí nữa thì không cần nữa.

ngoc_anh

Member
Sau đúng 1 tháng trời gửi ở nhà anh Trí, đến ngày 15/02 Kimmy đã quay trở lại với chủ nhân của nó. Xin gửi vài ảnh em nó để mọi người cùng xem.

Do ở nhà anh Trí hơi chật nên sự vận động của em nó không được như trước đây nên chân cẳng chưa ưng ý lắm, còn hơi yếu. Hiện tại em nó đang được đưa vào khuôn khổ để tăng dần thể lực và sự ngoan ngoãn :)):)):))

Ngoc Anh Thân Mến

Thân tặng NGỌC ANH tấm ảnh HENRY ,do cháu em bé (QUỲNH ANH ) và chủ nhân HENRY thực hiện

HENRY là anh em cùng cha mẹ với KIMMY nhà em đó
Chúc em cố gắng , hãy cố gắng thực nhiều và nhiều hơn nữa để chăm sóc KIMMY thật tốt - thân chào

Ngoc_anh à xem lại chân em nó nhé, có dấu hiệu hạ bàn rồi đấy, cho em nó vận động từ từ thôi anh ạ, đừng cho vận động mạnh nhé em sợ vận động mạnh làm em nó nặng ra thì chết. Nhớ bổ sung cho em nó vài cục xương ống gặm mỗi ngày cho khoẻ hàm:D nhóc con nhà em cho nhai liên tục, đầu khớp xương ninh nhừ rồi đập nhỏ cho em nó xơi, hắn thích lắm.

ngoc_anh

Member
Chào Linh!

Ngoc_anh à xem lại chân em nó nhé, có dấu hiệu hạ bàn rồi đấy, cho em nó vận động từ từ thôi anh ạ, đừng cho vận động mạnh nhé em sợ vận động mạnh làm em nó nặng ra thì chết. Nhớ bổ sung cho em nó vài cục xương ống gặm mỗi ngày cho khoẻ hàm:D nhóc con nhà em cho nhai liên tục, đầu khớp xương ninh nhừ rồi đập nhỏ cho em nó xơi, hắn thích lắm.
Cảm ơn Linh nhé!
Mình đã nói ngay khi post ảnh là chân cẳng em nó đang yếu mà. Móng chân nó dài như móng chim đại bàng ý:D:D:D. Hiện tại hệ tiêu hoá của nó đang gặp vấn đề nên mình tập trung chữa trị cho nó đã. Khi nó ổn lại thì chuyện ăn uống với nó không thành vấn đề vì trước đây mình đã làm như vậy rồi. :D:D:D
Còn việc vận động của nó hiện nay thì mình mới chỉ cho nó đi dạo nhẹ nhàng trong cự li ngắn và trên đất nhẵn để con chó đỡ dùng nhiều sức của chân. Hiện tại bàn chân nó không còn toè ra nữa mà chụm lại theo kiểu hình quả quýt rồi :)):)):)) Một dấu hiệu đáng mừng cho sự trở lại trạng thái ban đầu của chân cẳng. Mình đã tăng cường canxi + tắm nắng thường xuyên cho nó từ khi về đến nay. Hy vọng trong thời gian ngắn nhất Kimmy sẽ bình thường trở lại để còn cạnh tranh với cô chị Kimho của nó:)):)):))
Một lần nữa cảm ơn Linh rất nhiều!

ngoc_anh

Member
Kimmy đã khỏi bệnh đường ruột!

Chào cả nhà!
Hôm nay có một tin vui về Kimmy để cả nhà cùng biết: đến giờ em nó đã hết bệnh đường ruột rồi.
Thực ra nó đã hết bệnh từ hôm thứ 6 tuần trước, nhưng để cẩn thận mình đã theo dõi mấy ngày nay và khẳng định em nó đã khỏi bệnh đường ruột. Hiện tại nó vẫn được theo dõi sức khoẻ hàng ngày, vẫn phải cho ăn kèm men tiêu hoá và được chăm sóc chu đáo. Sau khi đỡ bệnh, trông Kimmy đã khá hơn về thân hình, màu lông, chân cẳng. Nó đang được chăm sóc bồi bổ sức khoẻ và tập luyện nhẹ nhàng với cường độ tăng dần để dần hồi phục thể lực.
Ngay từ đầu nó đã được chuẩn đoán bị rối loạn tiêu hoá, loạn khuẩn đường ruột nên mình tập trung chữa trị cho nó theo hướng này. Để cẩn thận, mình cũng điện hỏi anh Long để tham khảo thêm và xác nhận đúng bệnh. Sau đó tiến hành chữa trị cho nó bằng các loại thuốc Đông y và Tây y kết hợp:
- Becberin - Thuốc tiêu chảy cho người
- Men tiêu hoá sống
- Thuốc kháng sinh
- Tràng vị khang
Và một số thuốc nữa. Nguyên tắc điều trị cho nó lần này: trước hết tăng thể lực và sức đề kháng, sau đó cho ăn thức ăn và uống thuốc để tống "hết" các vi khuẩn trong ruột ra rồi cấy men tiêu hoá khôi phục hệ tiêu hoá lại từ đầu.
Qua nuôi Kimmy một thời gian thì cơ địa của Kimmy lại hợp với một số loại thuốc có nguồn gốc thảo dược dành cho người nên lần này mình dùng chủ yếu là các loại thuốc này và đã thành công: Kimmy bị bệnh từ hôm về (15/02) đến 20/02 thì hết bệnh. Bên cạnh việc cấy men tiêu hoá thì mình còn lên chương trình luyện tập lại cái dạ dày cho nó như đã làm hồi trước tết. Hy vọng trong một thời gian ngắn nữa thì Kimmy sẽ lại xuất hiện trên diễn đàn và xinh đẹp hơn nữa :)):)):))

ngoc_anh

Member
Kimmy tròn 5 tháng!

Ngày mai 02/3 là ngày chị em Kimmy, Kimho tròn 5 tháng tuổi. Sau thời gian 2 tuần trở về với chủ nhân đến nay Kimmy đã khỏe mạnh, tốc độ lớn nhanh và hiện đang thay răng :)):)):)). Chiều nay hai thầy trò cùng phối hợp làm vài kiểu cho Kimmy. Học trò là người tạo dáng cho nó, còn tôi thì bấm máy (tại bụt chùa nhà không thiêng nên em nó quậy quá, không chịu đứng yên).

ngoc_anh

Member
Những điều chưa biết về Kimmy!

Thưa các anh chị em theo dõi chuyên mục này!
Hôm nay tôi muốn tâm sự với anh chị em về những gì liên quan đến Kimmy mà trước đây tôi chưa nói ra trên diễn đàn.
Kimmy là con chó GSD thuần chủng đầu tiên tôi nuôi và là con chó GSD thứ 2 mà tôi nuôi đến thời điểm này. Trước đây tôi có nuôi 1 con chó GSD lai mấy đời, lúc ấy cũng chưa biết gì về GSD. Tôi bán nó vì không thể theo dõi nó được khi một ngày 8h phải xa nó, để nó lang thang sang các quán ăn gần đó gặm xương thừa mặc dù tôi nuôi nó không đến nỗi nào. Sợ nó bị đánh bả hay bị bắt bán cho quán cầy tơ, tôi đành bán nó cho một người quen để về trông nhà. Đó là con GSD đầu tiên của tôi.
Sau khi bán nó một thời gian, tôi được cơ quan chuyển hẳn sang công việc quản lí và ngồi một chỗ. Tôi có đủ thời gian chăm sóc chó vì chỗ tôi làm và ở cách nhau chỉ 30m. Lúc đó tôi có đến chỗ anh Trí hỏi mua GSD (vì nhà anh Trí treo biển kinh doanh, bán chó). Anh Trí nhìn tôi và nói: người như em không đủ tiền mua và nuôi GSD đâu. Tôi bị tự ái, xong cũng vẫn nghe anh Trí giải thích. ĐẾn khi được nhìn những con chó GSD thuần chủng đầu tiên thì tôi mới hiểu những gì tôi có thì chưa thể nuôi được nó huống hồ là mua. NHưng bản thân tôi đã có quyết tâm mua cho bằng được vì niềm đam mê với nó và để chứng minh mình không như anh Trí nói. Anh Trí là người đầu tiên chỉ cho tôi thế nào là con GSD thuần chủng. Lúc đó tôi đã biết đến VP, xong không đọc và tham gia diễn đàn, cũng chưa biết đến anh Long Đà LẠt.
Nhưng cũng chính anh Trí đã động viên tôi theo dõi diễn đàn VP và sau một thời gian tôi mới tham gia vào diễn đàn và rồi mới biết đến anh Long Đà Lạt.
Trong một lần đi công tác Đà Lạt, tôi đã có dịp ghé thăm và trò chuyện với anh Long. Lúc đó tôi đã có đủ khả năng và quyết tâm mua một con GSD của anh nhưng tôi chưa mua vì bản thân tôi thấy mình chưa đủ kinh nghiệm chăm giống chó này.
Sau khi tìm hiểu kĩ trên VP, áp dụng cho giống boxer và PQ tôi nuôi thấy hiệu quả tôi mới quyết định đặt anh Long 1 con GSD.
Ban đầu là đặt đàn do con Ozaza đẻ ngày 30/6/2008 nhưng không thành vì 02/9 anh chị em Sài Gòn lên bắt sạch.
Sau đó là dàn của con Beetil đẻ ngày 30/8. Đàn này do Qualipsso phối nên cũng bị anh em SÀi Gòn tóm sạch, chỉ còn lại mỗi Apolo về HN.
Đến đàn thứ 3 là Kimba+Hobbit tôi mới có được Kimmy.
Tôi nói với anh Long ngay từ đầu là muốn bắt chó càng sớm càng tốt, từ đàn của Ozaza, vì khi nuôi đến Tết (Kỷ Sửu) nó cũng đã lớn, đã qua những bài tập thể lực, luyện đường tiêu hoá... thì tôi gửi chỗ anh Trí mới yên tâm, đủ để anh Trí đỡ vất vả và đảm bảo con chó không bị sa sút nhiều. NHưng đến tận 18/12 tôi mới mua được Kimmy.
Sau khi nhận được Kimmy khoảng 2 tuần, tôi đã phải tập luyện đường tiêu hoá cho Kimmy vì tôi biết rằng anh TRí chăm nuôi nó theo cách khác, nếu bị thay đổi như thế con chó sẽ rất dễ bị bệnh đường ruột. Và tôi đã tập được. Sau đó con chó tôi gửi anh Trí thì thấy nó chóng lớn nhưng khoản đi lại thì kém và ảnh hưởng đến chân cẳng của nó.
Đến bây giờ Kimmy đã về với tôi được gần 3 tuần. Tôi đã tìm mọi cách, từ Đông y đến Tây y để chăm nó cho chóng lại sức. Bộ phận tiêu hoá thì đã OK nhưng con chó vẫn còn bệnh, nhưng tôi chưa thể tìm ra được bệnh gì: nó vẫn lớn nhanh, nô nghịch tốt, xong hay thở dốc (có bệnh), chạy không bền.
SAu một thời gian theo dõi: người và chó ngủ cách nhau mỗi cái cửa sổ kính, mọi sản phẩm của nó nếu không theo đúng giờ giấc cho nó đi thì chủ ăn đủ :)):)):)), tôi phải thay đổi, điều chỉnh dần để tăng thể lực cho nó. Chiều nào cả chủ và chó cũng ra bờ biển chạy bộ, khi nhanh, lúc chậm. NHiều khi phai bỏ nhậu với anh em, cũng có khi nhậu về mệt vẫn phải đưa nó đi với mong muốn nó chóng hồi phục như cũ.
NHưng quả thật. Chăm được một con chó khoẻ mạnh, nhất là giống GSD này rất vất vả.
Tôi có may mắn ghé nhà anh Long 3 lần, được chứng kiến những gì anh làm, và đến lượt mình trải qua mới thấy được hết những khó khăn, vất vả khi nuôi giống này. Vì thế tôi cũng học anh: chuồng chó cạnh nhà, cạnh chỗ ở thì mình mới biết được những gì con chó đã trải qua. Và nhiều lúc ngửi mùi phân chó, nước đái nó thấy quen rồi :)):)):))
Nên thực sự muốn làm tốt việc gì cũng cần phải là người có chữ TÂM, cũng như cụ Nguyễn Du đã nói: "CHỮ TÂM KIA MỚI BẰNG BA CHỮ TÀI".

thuongvu

Member
Chào Anh Ngọc Anh

Cám ơn anh nhé!
Đây đúng là cái em vẫn còn thiếu khi giới thiệu về gia phả của Kimmy. Em đã tìm nó trong chuyên mục riêng của anh về Kimba nhưng chưa thấy.
Còn về chăm sóc Kimmy thì em sẽ cố gắng chăm nó thật tốt để nó có thể phát triển tối đa những gì thuộc về giòng giống. Dựa trên những gì anh chỉ bảo cộng với những kinh nghiệm em đã tích luỹ được thì em tin em sẽ làm được để cho Kimmy còn sánh vai kết hôn với chàng Quasimodo lưng gù trong tương lai nữa chứ!:D:D:D:D
Nhân đây em cũng kính chúc anh và gia đình một năm mới nhiều sức khoẻ và hạnh phúc! Chúc các cháu chăm ngoan học giỏi!
Hẹn anh đầu năm 2009 em sẽ tổ chức một chuyến đi cùng anh em VP dưới Ninh Thuận lên thăm gia đình anh và học hỏi kinh nghiệm.
Kimmy của anh mới một tháng mà có dáng đẹp quá, chúc anh nuôi tốt nhé, à sao anh không update hình em Kimmy hiện giờ trông như thế nào để mọi người cùng chiêm ngưỡng với.

ngoc_anh

Member
Cảm ơn thuongvu!

Kimmy của anh mới một tháng mà có dáng đẹp quá, chúc anh nuôi tốt nhé, à sao anh không update hình em Kimmy hiện giờ trông như thế nào để mọi người cùng chiêm ngưỡng với.
Từ 16/3 đến giờ mình rất bận vì SV tập trung đông nên chưa có điều kiện chụp ảnh Kimmy đưa lên được. Ngày mai là nó tròn 6 tháng tuổi mà 3 ngày nay Ninh Thuận chịu ảnh hưởng của không khí lạnh ngoài Bắc nên mưa suốt.:(:)(:)(( Nếu mọi chuyện tốt đẹp thì thứ 7 này mình sẽ chụp ảnh Kimmy đưa lên diễn đàn để mọi người cùng đánh giá và chiêm ngưỡng.