• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

khongbietgi xin nhờ các bác đánh giá hộ PQ

Chào các bác.
Được sự giúp đỡ của AE trong SG tôi đã có được một chú PQ, hôm nay xin các bác đánh giá và góp ý để tôi có thể nuôi được tốt hơn.
Phú quốc khoảng 4 tháng đã được gửi ra HN đúng đợt rét kỷ lục vừa qua
Màu lông: Đen tuyền
Cân nặng: Khoảng 8 cân (chưa cân chính xác)
Tính cách: Khi mới về hơi nhát cứ đến gần là gừ gừ và chui vào chuồng bây giờ đã khá hơn nhưng vẫn chưa biết sủa người lạ. Sủa rất to khi chơi đùa và ngịch ngợm. Hay đào bới ở ngoài vườn và cắn dép( đã cắn hai đôi của con trai ) nhưng bây giờ đã đỡ hơn. Rất biết nghe lời như ngồi và bắt đứng để xích hoặc nhốt vào chuồng.
Chế độ ăn uống: ngày 2 bữa sáng và chiều thức ăn là cổ gà, thịt bò, cá biển
Tuy nhiên tai vẫn chưa dựng mới bổ sung mỗi ngày 1 viên Petcal (mới được 2 ngày)
Rất mong nhận được các ý kiến của các bác
Thanks

CENTIMET

Member
Em nó đen quá Cent nhìn không ra... hihi
Râu rậm, dáng khá hay, cổ dài cân đối với dáng, đuôi ngon lành ...vài tháng sau sẽ trổ mã rỏ hơn, khả năng lên tai là hơi thấp...cần can thiệp gấp.
.Mình nghĩ những tai có xu hướng rủ về phía trước như vầy nếu đứng tai sẽ rất đẹp.

Chúc cun con mau lớn..hi hị

soi_lua

Member
Em có ý kiến về tuổi tác và khả năng dựng tai của chú này:

- Nếu chú này 4 tháng => khả năng dựng tai là 80%
- Nếu chú này 5 tháng => khả năng dựng tai là 70%
- Nếu chú này 6 tháng => khả năng dựng tai là 60%

Em này nói chung là rất đẹp, giá mà tai dựng nữa thì hay phải biết, nhưng riêng em thì em vẫn khoái PQ đen vàng hoặc vàng lửa hơn!

CENTIMET

Member
Em có ý kiến về tuổi tác và khả năng dựng tai của chú này:

- Nếu chú này 4 tháng => khả năng dựng tai là 80%
- Nếu chú này 5 tháng => khả năng dựng tai là 70%
- Nếu chú này 6 tháng => khả năng dựng tai là 60%
hi hi, Cent cũng đồng ý với cách nhận của bác Sói là với số tháng như thế thì khả năng lên tai là cao
Cent thì nhìn hơi khác chút chút , xin trình bày luôn thể nếu có gì sai anh em góp ý nhé
Quan sát nếp gấp ở mép ngoài của tai :
lấy ví dụ chó của bác Tùng;
từ1,5=>2tháng

từ2=>3tháng

3=>4tháng đã có nếp gấp ngang...Khi thấy hiện tượng này có nghĩa là lên tai 99%

và sau này...

mình đã thấy nhiều chó PQ lên tai nữa chừng rồi giử nguyên tình trạng đó cho đến lớn..
vả lại chó ban KBG thuộc loại chó tai dầy ( tai thịt) co khả năng như em này

Cent nghĩ chỉ cần dán gấp lại như chó nhà mình

khoảng 1 tuần thì yên tâm hình như C lo cũng hơi thừa vì bác ấy có thêm petcal rồi thì phải.

có gì sai mong ACE chỉ thêm nhé
chân thành

soi_lua

Member
Hì hì, em nói phét về cái khả năng dựng tai đó thôi mà bác centimet. Chứ nhìn ảnh làm sao mà chắc được.

Nuôi thật mới thấy, trừ những con gốc tai bẹp gí vào đầu thì ko nói, chứ gốc tai phồng rõ ràng, khả năng dựng tai rất cao, nhưng đôi khi chỉ là 1 nếp gấp trên tai cũng làm tai cụp. Nhưng chỉ cần vừa vừa thôi là ta "bắt nó phải vùng lên" bác centimet nhỉ :D :D :D

Con này nuôi lúc "không biết gì" - nên cánh xòe cánh cụp

Con này 5 tháng tai vẫn chưa dựng - vì bị hai nếp gấp:

Nhưng đến 6 tháng thì một tai dựng tự nhiên, một tai bị em "kéo dậy" - quyết không để cảnh cánh cụp cánh xòe :D :D

Cám ơn các bác

Cám ơn các ý kiến đóng góp của các bác.
nhân tiện cho tôi hỏi cách dán tai làm như thế nào vậy để nếu cần còn áp dụng.
-việc bổ sung petcal như vậy có đúng không và có thể dùng trong bao lâu?
-Hôm nay tôi kiểm tra răng của Bốp nhà tôi thấy răng 2 răng nanh hàm dưới có hiện tượng thay (mới mọc thêm 2 răng mới nhưng vẫn còn 2 răng cũ) như vậy có đúng so với tuổi của chó k?.
Rất mong nhận dc các ý kiến.
Thanks

soi_lua

Member
Tôi dùng băng dính loại dày (cỡ 3mm) dán vào mặt trong tai để đỡ tai, làm cho tai không đổ xuống theo nếp gấp sẵn có nữa => bạn nhìn tai con chó của tôi vẫn dán băng dính đấy.

Trước khi dán lấy vải thấm cồn lau sạch bề mặt cho bám, tránh dán vào chỗ có nhiều lông.

Còn bác centimet thì dùng băng dính cuốn tròn tai lại.

Chó đang thay răng như bạn nói thì chắc cỡ độ 5 tháng rồi.

anh_hanam

Member
Tôi dùng băng dính loại dày (cỡ 3mm) dán vào mặt trong tai để đỡ tai, làm cho tai không đổ xuống theo nếp gấp sẵn có nữa => bạn nhìn tai con chó của tôi vẫn dán băng dính đấy.

Trước khi dán lấy vải thấm cồn lau sạch bề mặt cho bám, tránh dán vào chỗ có nhiều lông.

Còn bác centimet thì dùng băng dính cuốn tròn tai lại.

Chó đang thay răng như bạn nói thì chắc cỡ độ 5 tháng rồi.
Có cái chuyện dán tai này thật hả các bác. Con nhà em tai không có nếp gấp nhưng mới lên được 2/3 dưới thôi, còn 1/3 trên vẫn còn cụp. Nó được 5 tháng rồi các bác ạ. Hiện tại em cho uống thêm mỗi ngày 2 viên calci của người ấy. Liệu có phải dán tai không các bác.

chú Ánh à cái chuyện dán tai này là có thật .chó nhà chú cả đàn nó có con nào cụp tai đâu mà tôi ngắm nó rồi yên tâm đi,nếu nó cụp có cách làm nó đứng mà.

chontinh

Member
Em nó đen quá Cent nhìn không ra... hihi
Râu rậm, dáng khá hay, cổ dài cân đối với dáng, đuôi ngon lành ...vài tháng sau sẽ trổ mã rỏ hơn, khả năng lên tai là hơi thấp...cần can thiệp gấp.
.Mình nghĩ những tai có xu hướng rủ về phía trước như vầy nếu đứng tai sẽ rất đẹp.

Chúc cun con mau lớn..hi hị
hi hi nó trổ ra hết vậy mà nhìn không ra, bác centimet này chưa thật lòng với anh chuabietgi rồi

CENTIMET

Member
hi hi nó trổ ra hết vậy mà nhìn không ra, bác centimet này chưa thật lòng với anh chuabietgi rồi
ông Chồn Tinh này bắt giò tui té bich bịch hoài vậy ta..:))
anh chị em ơi ! mùa này lạnh nè, áo lông chồn coi bộ ngnười ta cho không sao tui hong lấy được..he he
Thật ra, mình cũng còn thiếu vài ý, để làm công việc vừa suy nghĩ sao cho hay gởi lên cho vừa lòng bác Chồn tinh cái!
Mà bác Chồn Tinh sao kết tui , gheo tui hoài vậy cà???
Chừng nào biết mặt ông tui kiu ông bao cafe đó nha!=))

CENTIMET

Member
Cám ơn các ý kiến đóng góp của các bác.
nhân tiện cho tôi hỏi cách dán tai làm như thế nào vậy để nếu cần còn áp dụng.
-việc bổ sung petcal như vậy có đúng không và có thể dùng trong bao lâu?
-Hôm nay tôi kiểm tra răng của Bốp nhà tôi thấy răng 2 răng nanh hàm dưới có hiện tượng thay (mới mọc thêm 2 răng mới nhưng vẫn còn 2 răng cũ) như vậy có đúng so với tuổi của chó k?.
Rất mong nhận dc các ý kiến.
Thanks
Nói thiệt với bác cách dán tai của mình khống có vẽ gì là chuyên nghiệp cả, chỉ là băng keo thường thôi nhưng hiệu quả cũng đáng kể
bác cứ mày mò thực tập ắc sẽ làm được thôi...cái khó nó ló cái khôn mà...hi hi
Việc bổ xung canxi thì rất tốt ( theo Cẻn thôi) với góc nhìn của bác sỉ thu y thì hong biết...hi hi
Cứ đều đều ngày 01 viên, đến khi nào em nó có triệu chứng tiêu chảy có lẽ đẫ đủ...cho ăn xương vài bữa sẽ bón lại.
CHuyển sang ăn cám viên ( 100%) ăn khô như vậy khoảng 10 ngày... không sài loại cám có lượng béo và đạm quá cao như minh đang sài loại CP chẳng hạn
...ngủ 01 đêm mai thức dậy thấy tai đứng liền.=))
Sau đó send bài cám ơn Cent 1 nhát..hi hi
CÒn không lên tai thì thôi nhé...đừng la làng tội nghiệp Cent.
Chúc bác thành công!
Centimet!

Cám ơn các bác

Cám ơn các bác
- Tôi phải làm theo cách dán tai của các bác mới được. Tôi thấy chó thường xuyên lấy chân để gãi vào tai như vậy có sợ nó bung mất băng ra không, chắc là không bung ra được vì các bác làm rồi. Nếu không bung thì bao lâu thì mình có thể tháo ra được ?
- Tôi sợ nếu không tháo và băng quá chặt sau khi tháo ra nó lại rụng mất thì chết he he he.
Thanhks

CENTIMET

Member
Cám ơn các bác
- Tôi phải làm theo cách dán tai của các bác mới được. Tôi thấy chó thường xuyên lấy chân để gãi vào tai như vậy có sợ nó bung mất băng ra không, chắc là không bung ra được vì các bác làm rồi. Nếu không bung thì bao lâu thì mình có thể tháo ra được ?
- Tôi sợ nếu không tháo và băng quá chặt sau khi tháo ra nó lại rụng mất thì chết he he he.
Thanhks
mà bác hỏi nhiều thiêt!.hi hi:))
Nói nhiều quá thì mình trở thành người tài lanh, mà hỏng nói thì hong chịu được...:)
Trước tiên bác cứ dán cho em nó đi, tìm băng keo ở đâu thì bác hỏi người trong hội ở Hn nhé.
Trước tiên mình dán sao cho chắc chắn mà đơn giản để cho chó thích nghi với chuyện này...chứ lần đầu bác dán chặt quá, ra nó gãi, khều sẽ rất đau, có khi phồng to, hoặc máu không lưu thông được hay rách mép tai
Cứ kiên nhẫn đến khi thấy cho ít có hiện tượng khều khều, gãi gãi...Lúc đó hãy dán thiệt nhé!

Vệ sinh trước khi dán bằng cồn như bác SL nói, khoang 3=>4 ngày thì thay băng 01 lần có thể sớm hơn hoặc trể hơn tuỳ tình huống..
Còn Lông thì bác sợ gì, rụng rồi sẽ mọc lại thôi...xấu vài tuần rồi đẹp suốt đời mà

à, bác cũng nên kéo 2 tai vô nhiều nhiều chút để sau này nhả ra là vừa, mép ngoài của tai cũng cong vào 01 chút để sau này có đôi tai Vỏ Sò, hứng âm thanh như Rađa ...he he
tóm lại bác nên trừ hao một chút là hay nhất.
Chào bác nhé!

cám ơn bác Centimet

Cám ơn bác
Vì đã cho những đóng góp bổ ích
Quả này mà thành công nếu bác ra HN chắc tôi phải xin diện kiến với bác để học hỏi thêm KN và xin phép được mời bác một chầu thịt chó nhật tân mới đc hi hi.
Còn nếu chưa đc thì mời bác một chầu ôm chai để lần sau làm tốt hơn.
Bác cho hỏi ngoài thú nuôi chó bác có còn sở thích gì khác không ? Tôi thì nhiều món quá như Chim, cây, và còn cả món a b c nữa mới chết
Thanks

CENTIMET

Member
Cám ơn bác
Vì đã cho những đóng góp bổ ích
Quả này mà thành công nếu bác ra HN chắc tôi phải xin diện kiến với bác để học hỏi thêm KN và xin phép được mời bác một chầu thịt chó nhật tân mới đc hi hi.
Còn nếu chưa đc thì mời bác một chầu ôm chai để lần sau làm tốt hơn.
Bác cho hỏi ngoài thú nuôi chó bác có còn sở thích gì khác không ? Tôi thì nhiều món quá như Chim, cây, và còn cả món a b c nữa mới chết
Thanks
hi hi.. Cent để ý thấy ai mà khoái chó cảnh thì đều khoái nhiều món khác nằm trong SVC..hong biết các bác thì có như vậy không..hi hi
Còn riêng Centi thì khoái cũng tùm lum tà la (không phải phô trương đâu chỉ chia sẽ thật tình thôi)
hi hi.
Cent liệt kêt vài món coi có ai giống giống thì kiếm chổ nào trong 4r mình trao đổi thêm...he he
Mê Ảo thuật (đặt biệt là ẩo thuật bài tây) Có thể làm vài trò xem xong té ngữa...
Thích Đồng hồ...chẳng biết vì sao, thấy nó cũng rắc rối và cao siêu sao sao ấy
Cây cảnh thì Bonsai và mai là thích hơn hoa lan và non bộ.
Chim thì cũng thích nhưng không chuyên (nuôi chich choè than hay lửa vài mùa hót cũng ghê lắm chứ nhưng sao không thích nữa chuyển sang chơi chim đẻ..manh manh nhật, sắc nhật thì đẻ rai rai...sau này chuyển nhà về quê thì không còn chơi nữa...chắc sẽ tìm lại cảm giác đó..nếu có cơ hội!
Gà cũng biết sơ sơ, cũng sáng dậy quần sương , làm thuốc ngăm chân cẳng, rồi tỉa nghiên cứu vây vi..v.v mà chỉ thich nuôi thôi, không thích băng cựa đá...(làm sao thành chuyên nghiệp được...ha ha)
Cá thì chưa nuôi cá dĩa và cá rồng châu Á, chứ còn mấy loại kia hình như đã nuôi đầy đủ, nhơ hồi xưa con tai tượng châu phi mà Cent tôi mê mẫn đến độ mang cái lu vô phòng để dòm ngó nó sáng đêm...lén bà già chứ bà la quá!.
ròi sau này cũng hơn chục con hamster robo và Hà Lan mắt đỏ, 03 con nhím kiểng
rồi còn nhiều cái lắm như nhiếp ảnh, cờ tướng, kinh dịch, Đao phật..
Chời đất, Centi tui quá chừng thứ lung tung lôn xộn trong con người này hỏi làm seo không già không ốm...hi hi

Hôm nay tự nhiên có hứng...nói dóc nhiều ghê.
Mấy bác vui nhé !