• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khoe chó : mông cộc 2 tháng tuổi

iuuuui

Member
Con này mới được 2 tháng tuổi, giới tính cái, mới bắt về được 3 ngày từ 1 trang trại ở Hưng yên. Qua theo dõi thấy mấy đặc tính rất hay :
1. luôn nghi ngờ, cảnh giác, không gần người : khi có điều kiện luôn giữ khoảng cách 1,5-2m với mọi người, kể cả khi có mẹ nó hay chủ của nó. Khi xích thì vuốt ve được nhưng có vẻ cam chịu, cos diều kiện là lảng ngay.
2. rất nhanh nhẹn khi cần thiết, tuy nhiên bình thường toàn nằm im một chỗ.
3. rất gấu : nhỏ nhất nhà nhưng 2 con chó cũ đã lớn không thể bắt nạt được. Hôm đầu về nhà đã sủa rất dõng dạc khi 2 con kia lại gần. Không hề sủa linh tinh hay kêu la kể cả đêm đầu tiên về nhà mới. Chuồng chó khá rộng, có 1 lỗ chỉ con này chui lọt nhưng đã rất đường hoàng khi ra vào, nếu bị cản trở bởi 2 con kia là chiến ngay để vào bằng được
4.ăn khoẻ, ngủ ngoan, thích nằm cheo leo chứ không nằm trên sàn

post vài bức ảnh để anh chị em nhận xét nhé ;

tl_1986

Member
Chú này là giống chó gì thế hả bạn? Chó ta à? Mình thích nhất chú nào không sủa bậy, sủa đêm. Chứ như cún nhà mình thì điếc tai lắm

iuuuui

Member
Chú này là giống chó gì thế hả bạn? Chó ta à? Mình thích nhất chú nào không sủa bậy, sủa đêm. Chứ như cún nhà mình thì điếc tai lắm
Đây là giống chó có xuất xứ vùng miền núi phía Bắc Việt nam, được nhiều ACE quan tâm vì khả năng săn bắt, giữ nhà....

Post thêm mấy ảnh để mọi người mổ xẻ nha :
Chỗ nằm ưa thích :
http://lh4.ggpht.com/_1xLh1alXrXk/SoLzdzIGfBI/AAAAAAAAAiM/s8aHoORDsnA/s640/11082009064.jpg

Cái đuôi cộc xinh xinh
http://lh5.ggpht.com/_1xLh1alXrXk/SoLzh3hLghI/AAAAAAAAAiQ/bkhi-CpQ5cQ/s640/10082009062.jpg

TaiVenh

Active Member
Chó còn bé quá nên khó đánh giá.

Để OK thì bạn nên tẩy giun, tiêm phòng và cho cháu nó chế độ dinh dưỡng bài bản nhé. Nhớ update thường xuyên để anh em theo dõi nhé. tks.

tuyluy

Member
Em này giống em Hmông cộc nhà tuyluy quá. Cái đầu hơi to, vẻ mặt cũng giống. Và tính tình cũng rất gấu. Bác uizuiui xem ảnh PAO mà xem, như 2 chị em ấy nhỉ?:)

iuuuui

Member
Hôm nay rảnh rỗi up tiếp vài tấm hình để ACE theo dõi. Tình hình là em đã quen với thung thổ, ăn khoẻ (mỗi ngày chỉ được 1 bữa), không gần người mặc dù ngày nào cũng dành thời gian vuốt ve, thích leo trèo, nằm chỗ cao nhất có thể...

Hung.tinhyeu

Active Member
Em này mới hơn 2 tháng mà đã có được tính cách rất độc lập. Bạn nhớ cập nhập thông tin của nó thường xuyên nhé. Khoái nhất cái ảnh nằm trên đống ngói bò để quan sát. Thân

vanglai213

Active Member
cún con mà có tính cách này rất bản lĩnh nó có khả năng phán đoán và phản ứng rất nhanh va hợp lí.Có thể là 1 anh chàng khá trong tương lai đây

nh0kkUn

Member
Bé này tính tốt quá, nhìn bé mông cộc này màu lông được quá, bạn nhi?

kenwall

Wa, con này đẹp đấy bạn ơi, mà bạn cho thêm thông tin chiều cao , cân nặng để mọi người tham khảo nha. Update bé thường xuyên nha bạn. Chó nhìn ghiền thật hi hi, nhất là tính cách nó đó.

iuuuui

Member
Thông báo cho cả nhà biết, em này đã được mang ra trại rau ngoài bờ sông hồng, đã đẻ một lứa được 1 em duy nhất : cộc, 4 mắt, huyền đề 4 chân, độc long (một râu duy nhất duới cằm)... hiện được khoảng 15kg. Mình sẽ post ảnh lên sau. Không biết thế nào nhưng em ấy tính rất lầm lỳ, mới nghe sủa vài lần, rất hiền, quấn người (thả khỏi chuồng là chủ đi đâu chó theo đấy, dừng lại thì chó ngồi xuống bên cạnh). Mới đuợc 7 tháng mà không hề sợ bất kỳ con chó nào . Còn con mẹ thì từ mấy tháng nay đi hoang cả ngày, tối mới về và lại xa lánh mọi người như hồi nhỏ. Đàn gà của hồ câu bên cạnh đã mất khoảng 15 con, hihi

kimvinh

Member
cho hỏi iuuuui con này bạn mua bao nhiêu tiền vậy ? pm vào hộp thư của mình thank

iuuuui

Member
Đây là ảnh của em nó, tên rất nông dân là "cộc" :

còn đây là em được gọi là chó mán, bắt ở chợ Bắc hà, vừa tắm xong nên trông hơi lôi thôi :

kimvinh

Member
con Cộc đẹp trai ghê , nhìn vô là mê ( tại vì mình thích đen 4 chân nâu mà) :D

iuuuui

Member
Bác Thông giới thiệu về tính cách của con chó mán đốm lưỡi này đi bác.
Trong dân gian thì chó mán rất nổi tiếng, đúng không bác.
Con này mình bắt tại chợ Bắc Hà. Đến bây giờ thì mới chỉ thấy mấy đặc tính chủ yếu :

- Rất hay sủa, tiếng nghe khần khàn, the thé rất buồn cười. Hình như tiếng sủa này rất đặc trưng của loại chó này vì mình chưa thấy con nào có tiếng sủa ồm ồm hay vang to
- Rất tinh, đã sủa thì chắc chắn có người đi vào nhà (chuồng chó khuất ở cạnh nhà, không thể nào nhìn thấy mà chỉ nghe được thôi). Mỗi tội mắc bệnh sủa dai, quát cũng cứ tiếp tục
- ăn khoẻ và chóng lớn (mặc dù chỉ tháng đầu mình cho ăn 2 bữa 1 ngày rồi hiện giờ chỉ có 1 bữa). Khi bắt trông nó tròn như cái phích nước, ghẻ lở đầy người. Áp dụng công nghệ chuyển vùng của Viêtpet nên em nó được như giờ.
- Không gần người, luôn giữ khoảng cách. Không thích tắm