• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khi BULLDOG sinh sản.....liệu bạn đã thấy??????

trung2t3c

Active Member
Toàn bộ tư liệu được sưu tầm từ lâu lưu trong blog của mình nên cũng ko nhớ rõ trích dẫn từ đâu....Mong mọi người thông cảm phần tác giả của những bức ảnh......... :D :D :D :D.Có thể nội dung bài đã được đăng hay AEC đã biết thì cũng bỏ qua vì ....Noel mà.....Merry Christmas...... :D :D :D

Các bác thắc mắc không biết con bulldog nó sinh sản thế nào, nếu mổ thì quá trình này ra sao??????? Vô cùng tò mò....
Để giải đáp ván đề trên , tôi xin post 1 loat hình ảnh thât 100% để các bác được tường tận
p/s: cụ già , trẻ nhỏ, phụ nữ mang thai, bệnh nhân tim mạch hay dị ứng với "máu" ..... ko được xem

Hình minh họa: chó bulldog cái sắp "lâm bồn"

BƯỚC I : sau 60 ngày mang thai (dao động từ 58-63 ngày), khi có dâu hiệu sanh nở : bồn chồn, biếng ăn, cào ổ, chảy dịch nhờn âm đạo..... ta phải đưa chó đến bác sĩ ngay để mổ đẻ, nếu để châm trễ có thể gây chết con (ngat thai) và ảnh hưởng tới mẹ- xấu nhất là chết cả mẹ. Trong hình là quá trình gây mê chó, cái này giúp chó đi vào giấc ngủ trong quá trình mổ..Tuy nhiên khuyết điểm là ko kiểm soát được tình trạng sức khỏe chó me, pp này đòi hỏi bs thú y phải thật giỏi trong việc tính toán lượng thuốc mê cho chó mẹ.... tốt nhất là nên dung pp gây tê vùng mổ hơn là pp gây mê

BƯỚC 2: sau khi gây mê, cố định 4 chân, cạo sạch lông phần bụng và vệ sinh sạch sẽ.....chuẩn bị mổ ..bụng

BƯỚC 3: rạch 1 đường dọc bụng. chính giữa bụng thấp gần bộ phận sinh dục

(còn tiếp)

trung2t3c

Active Member
BƯỚC 4 : mổ xong thì lôi ... bull con ra chứ làm gì

BƯỚC 5 : xé bọc nhau, cắt dây rốn..........

BƯỚC 6: vệ sinh sạch sẽ chó con, xoa người hút chất nhơn ở miệng và mũi cho đến khi chó con thở bình thường

BƯỚC 7: làm ấm người chó con = đèn sưởi, chờ chó mẹ cho bú

BƯỚC 8: LÀM QUEN VỚI CHÓ CON VÀ CHO CON BÚ
nếu mổ bằng pp gây tê vùng mổ thì sau khi may lại vết mổ chó mẹ có thể đi về liền và cho con bú ngay, còn pp gây mê thì phải đợi chó mẹ tỉnh, đợi thêm 1 thời gian để cho thuốc mê tan hết trong ng chó mẹ, đảm bảo ko ảnh hưởng chó con khi bú sữa..........

vutran

Member
mình co con bull cũng chuẩn bị đẻ. mình cũng lo không biết thế nào. lứa trước nó đẻ bình thường không phải mổ không biết lứa này có dễ đẻ không.

trung2t3c

Active Member
cám ơn lời động viên của tong_baotoan, hôm bữa offline ở nhà a của Trung nhưng hôm đó Trung lu bu quá nên ko giao lưu nhiều với Toàn...thôi hen toàn dịp khác nhé :D :D :D

kiensg

Member
bác Trung còn tuyệt chiêu gì thì tung ra hết luôn đi , để anh em tham khảo . Lâu lâu xuất chiêu thế này , làm anh em phải thức đêm theo dõi quá

cám ơn lời động viên của tong_baotoan, hôm bữa offline ở nhà a của Trung nhưng hôm đó Trung lu bu quá nên ko giao lưu nhiều với Toàn...thôi hen toàn dịp khác nhé :D :D :D
Rất hân hạnh được giao lưu7 cùng Trung , khi nào Toàn lên gò vấp , anh em gaio lưu7 Trung nhé !

ai-armani

Member
Cái này của tác giả ai-armani đó Trung...phải có tiger về bản quyền chứ

trung2t3c

Active Member
sorry ái nhé..... thật sự là ko nhớ copy ở đâu pass vào trong blog từ năm ngoái..... giờ biết là mượn từ ái rồi thì hôm nào gặp sẽ bù đắp bằng tiger :D :D :D