• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khi bị chó tấn công người

bsn

Member
Trong trường hợp bị chó tấn công thì chúng ta nên xử trí như thế nào?
Khi bị chó tấn công
• Đừng bao giờ hét lên và bỏ chạy. Bạn hãy đứng im, 2 tay ở 2 bên, tránh nhìn thẳng vào mắt chó.
• Một khi con chó đã mất hứng thú với mình, hãy từ từ đi lui cho đến khi nó không còn nhìn thấy mình. Nếu thấy chó vẫn hung năng không chịu buông tha thì cúi xuống nhặt đá, dép hoặc tháo giầy để phòng bị. Động tác này có thể khiến con chó sợ mà bỏ chạy.
• Nếu con chó nhảy xổ vào mình, hãy ném đá, dép, áo khoác, ví, xe đạp, hoặc bất cứ thứ gì bạn có thể.
• Nếu bạn bị ngã xuống đất, hãy cuộn tròn người lại, dùng hay tay che tai và nằm im, cố gắng không hét hoặc lăn lộn.
Với đối tượng là trẻ em:
• Nên hướng dẫn, dạy cho trẻ cách tránh xa những con chó khi không có người lớn ở bên cạnh
• Nếu thấy cho lùa tấn công thì không nên hoảng sợ bỏ chạy
• Không trêu đùa, nghịch với chó có thể làm chúng tức giận và tấn công…
Chúng ta nên làm gì khi đã bị chó tấn công gây ra tổn thương
Kể cả là bị chó lạ hay chó nhà tấn công, bạn cũng không thể biết được trong nước dãi của chúng có virus dại hay không. Vì vậy, trong tất cả các trường hợp bị chó tân công, bạn đều nên thực hiện ngay các bước sau:
• Rửa sạch vết cắn nhiều lần với xà bông đặc hoặc các chất tẩy giặt khác, rửa vết thương dưới vòi nước mạnh ít nhất 5 phút, lấy bỏ hết dị vật và mô dập nát.
• Sát trùng vết thương bằng dung dịch cồn 70%.
• Dùng kháng sinh phòng ngừa nhiễm trùng vết cắn.
• Sau đó băng vết thương và chuyển ngay đến bệnh viện để được tiêm phòng và kiểm tra
Một số điều lưu ý trong quá trình sơ cứu khi bị chó tấn công :
• Bạn nên tiêm vắc xin và thuốc chống uốn ván kể cả là chó nhà hay chó lạ cắn.
• Nếu được, hãy bắt và nhốt con chó đã tấn công bạn trong vòng 10 – 20 ngày và theo dõi xem nó có khỏe mạnh hay không, nếu không có vấn đề gì xảy ra, bạn có thể ngưng điều trị
• Nếu con chó đã bị đập chết, nên cắt đầu nó để lấy não mang đi xét nghiệm xác định xem có mầm bệnh virus dại hay không
Trong thời gian gần đây tôi cũng có nhận được một số ý kiến, thắc mắc của người dân liên quan đến việc bị chó tấn công như sau
1 Mình có nuôi một con chó và cũng cho nó đi tiêm phòng dại rồi. Vậy nếu trong trường hợp bị nó cắn thì có phải đi tiêm không?
Chưa ai dám khẳng định súc vật đã tiêm phòng thì không bị bệnh dại. Vì vậy, bệnh nhân vẫn phải xử trí tại chỗ vết thương ngay và đến các điểm tiêm dại để được bác sĩ khám và chỉ định cụ thể.
2 Chó con nhà mình mới đẻ, liệu nó có thể mắc bệnh dại không?
Nếu chó mẹ không được tiêm phòng dại thì con chúng có nguy cơ nhiễm virus này sau đẻ vài tuần.
3 Thuốc nam có chữa được bệnh dại hay không?
Không. Biện pháp duy nhất để cứu người bị súc vật dại cắn là tiêm văcxin và huyết thanh dại càng sớm càng tốt. Khi đã lên cơn dại thì 100% bệnh nhân tử vong.

Chuyên Gia BSTY Trần Văn Nên
GV khoa thú y Trường ĐHNN hà nội
Phòng Khám thú y Cộng Đồng
ĐT 09 1206 2306
Mời các bạn đọc tham khảo