• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khai giảng khóa huấn luyện MALINOIS

baizen82

Member
7g30p tối nay đã diễn ra lễ khai giảng khóa huấn luyện của các cháu MALINOIS tại công viên Đống Đa.
Mặc dù hlv MC đã có mặt từ rất sớm , để có thể dẫn từng cháu vào lớp nhưng kêt quả buổi tối ngày hôm nay hơi buồn . duy nhất chỉ có 2 em theo chủ đến trường.
Để lớp học có chất lượng đề nghị bác MC lên danh sách các học viên (các này mong các bác có cún chủ động đăng ký với anh MC). để tiện cho việc đánh giá chất lượng lớp học.cũng như quản lý số giờ lên lớp của các cún.
Tránh để tình trạng xảy ra như hôm nay ( quá giờ off rồi mà cứ người nọ hỏi điện thoại người kia để hoi xem có ra không) Chúng ta đã lựa chọn và bầu ra ban chủ nhiệm vậy thì chúng ta cũng nên tôn trọng ý kiến của mình, (có gì đột xuất thì nên có hành động thông báo lai với HLV hoặc người của CLUB.)
xin Bác MC up số dt của mình lên để ae tiện việc bao cáo cũng như hỏi đáp thắc mắc.
Nhân Đây cxin mời bác MC hoặc bác Mit thông báo lại về kế hoạch chuẩn bị cho tiết học tiếp theo cho ae hôm nay trốn học
_Diạieemdr, Thời gian
Rất mong có được sư cố gắng của từng thành viên trong Club để câu lạc bộ MALINOIS ngà càng phát triển
thank all

bưởi

Member
Vạn sự khơỉ đầu nan . Việc chúng ta đã định thì cương quyết thực hiện. Anh em có thể vì nhiều lý do mà còn sao nhãng , ta không vì thế mà buồn .
Không có con đường đi nào dễ dàng cả . Nhất nữa lại là một con đường rất mơí . Ví như khu rừng thâm u dầy đặc gai góc . Từ trong khu rừng đó ta vọng nghe tiếng gào thét tập trận của tổ phụ . Nhưng nhìn vào thì chỉ là bóng tối mênh mông . Đứng mãi ngoài bìa rừng lịch sử , sẽ không thể tiếp cận được sức mạnh của tiền nhân . ta phải vào khu rừng ấy . Gian nan cũng vào . Máu đổ cũng vào . Kẻ sau ngươì trước , che đỡ cho nhau mà phá lối đi vào.
Chúng ta là những con ngươì khai phá .
Đã khai phá thì cần thắng bỏ tự ti . Ta không ai là ngươì tự nhiên mà biết mọi việc . Con chó của ta có thể những ngày đầu còn lõm bõm chập choạng . NHưng khi đã tinh thuần , sẽ bắt những cái đầu khó tính nhất phải biết cuí xuống trươc con Chiến Khuyển .
Hẹn các anh em một ngày gặp gỡ rất gần .
Phạm Thành /Bưởi

larom

Vietpet sponsor
anh ơi, vậy là chương trình là vào những ngày nào, và mấy giờ ạ, em chẳng biết tí gì >"<

tyty70

Member
sân tập đã có,huấn luyện viên nhiệt tình.tất cả phụ thuộc ờ chính chủ nhân của những mali mà thôi.

Mit2011

Member
Vạn sự khởi đầu nan.. anh em ta mới bắt đầu mà...
Tuy có 2 chú Mali là BEAN và MARS đến thôi nhưng cũng có những bài tập đầu tiên khá tốt..BEAN đặc biệt khoái cái bao tay và cái gậy vải bác Bưởi gửi về...MARS vì khoái quả cầu lông nên cũng tập được khá nhiều các lệnh cơ bản..Các góp ý của 2 HLV MC và Hoan.. đều được các chủ chó tiếp thu tốt..Theo Mít tôi đánh giá thì bước đầu như thế là ổn...
Các buổi sau nhiều chó hơn sẽ phải có phương pháp phân chia rõ ràng hơn: Các chó lớn tập trung riêng 1 bên, Chó nhỏ tập 1 bên...Các bài tập riêng khoảng 30-60p cho tưng nhóm (mỗi chó 10-15p) sau đó gộp 2 nhóm (phần cho chó nhỏ nhìn và học theo chó lớn)...Nội dung tập của tưng nhóm xin nhờ ông Hội trưởng chuẩn bị hộ và đầu giờ sẽ thông báo tới từng thành viên...
Các thành viên đã đăng ký hôm 23/10 nếu buổi tập nào không đi được xin báo cho Hội trưởng trước để điều chỉnh kế hoạch, nội dung tập luyện... Mỗi chó nên có một cuốn sổ nhỏ.. ghi nhật ký và nội dung từng buổi tập sau đó về nhà có thể tập thêm..
Việc giờ giấc cũng nên nghiêm túc... nên đến đúng giờ để tiết kiệm thời gian cho người khác (Mít tôi nhận khuyết điểm vì hôm qua đi muộn 30p vì lý do phải đợi con gái đi cùng)
Về địa điểm.. mọi người đều nhận thấy công viên sau gò Đống đa có địa hình khá tốt để tập luyện...sân đất nện, sân gạch, sân cỏ, cây, quán coffee và đặc biệt có đồi gò cho chó tập leo...do vậy anh em đều đồng ý sẽ lấy địa điểm này làm địa điểm tập cố định.. các địa điểm khác sẽ thỉnh thoảng được thay đổi...
Về thời gian.. do buổi tối khá nhiều người bận nên đề nghị thử nghiệm tập sáng sớm(chủ nhật).. chí tiết về thời gian và địa điểm các buổi tập sau ... mọi người sẽ theo dõi topic này để biết nhé
Về dụng cụ: Các dụng cụ tập luyện sẽ được làm dần dần... buổi sau sẽ có thêm xà cao chó các cháu tập nhảy qua... buổi tập hôm qua, báo hại anh Hoan và Baizen hục hục chở đồ tập ra, anh MC nhún nhảy trong bộ quần áo tập... mà không được con nào lao vào cắn... 2 chó nhỏ chỉ tập với bao tay và gậy vải đã đủ rồi...
Mọi người cũng thống nhất buổi tập sau sẽ vào 7:00 sáng chủ nhật 13/11
Các thành viên đến trước giờ tập 15p để cùng nhau chuẩn bị dụng cụ sân bãi nhé... ai tham gia xin xác nhận tại topic này..

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=nQmOStIucGE[/YOUTUBE]

vanglai213

Active Member
Sorry các bác nhé , tình hình nhà em không cho phép ,hẹn các bác Buổi sau nữa nhé...
Nhìn các bác đi dụng cụ đầy đủ mà , không có cún mang theo để tập dợt cũng thấy phần chưa rôm lắm nhưng em nghĩ đây là buổi bàn luận cho quân xanh trang bị kĩ năng cho sau này .Nếu buổi sau em không đi được vì bận gia đình , thì các bác đến nhà em bắt TZ mang ra dợt trước nhé .
Em không đi nhưng tinh thần vẫn ở club , vẫn luôn ủng hộ đến phút chót .
Thân .

minhcuong

Active Member
...Nếu buổi sau em không đi được vì bận gia đình , thì các bác đến nhà em bắt TZ mang ra dợt trước nhé .
...
Năm nay mà có Tarzan và Ali biểu diễn thì vui nhỉ. Anh rất mong chờ Ali đi trường về thế nào, để nghĩ kịch bản cho TZ, Ali, Aid, và Arika.

Đội B chắc để anh Mit dẫn dắt. Chắc chắn đến lúc đó Bean cũng sẽ có nhiều kỹ năng rất thú vị.

Các bác chủ nếu cạn bài để dạy Malinois thì thử tham khảo video này nhé.

http://www.youtube.com/watch?v=Hjpa301LDdk

bưởi

Member
Năm nay mà có Tarzan và Ali biểu diễn thì vui nhỉ. Anh rất mong chờ Ali đi trường về thế nào, để nghĩ kịch bản cho TZ, Ali, Aid, và Arika.

Đội B chắc để anh Mit dẫn dắt. Chắc chắn đến lúc đó Bean cũng sẽ có nhiều kỹ năng rất thú vị.

Các bác chủ nếu cạn bài để dạy Malinois thì thử tham khảo video này nhé.

http://www.youtube.com/watch?v=Hjpa301LDdk
So vơí Labrado , Mali học nhanh hơn khánhiiềuu.
Dạy Mali vui và không cảm thấy thơì giờ chậm qua vì Mali là loại chó đặc biệt rất thích được dạy các bài học .
Vơí sự cần mẫn và định kỳ , Bươỉ chắc chắn các cún của các ace sẽ tiến rất xa và tiến rất mau.
Những ý kiến của anh Minh Cường rất nhịp nhàng và cần thiết . Không phải ai cũng có thể đầu tư và sỡ hữu được những "kiến thức sát rạt " như vậy .
Bưởi là ngươì hành động của sân bãi, khi về nhất định sẽ ở Hà nội và Hải dương hai tuần liên tiếp trước khi vào Nam . Tất cả các chó của các anh em , Bươỉ sẵn sàng "bò lăn tơí bến " , anh em céânn trao đổi kinh nghiệm trực tiếp ? Bươỉ hàng ngày có thể thù tiếp mọi anh em , bất cứ giống chó gì .
Các chó chuẩn bị vào show Sàiggòn , Bưởi sẽ chia sẻ từng bước show trước giám khảo . ai có nhu cầu mua giây chuyên nghiệp (cảnh khuyển hoạc show Pet ) báo cho Bươỉ biết ngay tên từng con và kích cỡ , màu sắc của từng con .
ShowSaigon , các ace nên cố gắng thu xếp để cùng có mặt , gác bỏ tất cả mọi bất bình , đem nụ cươì ngạo mạn của dân chiến khuyển đi tìm chiến thắng cho mai sau .
NHiều phần trăm Bươỉ sẽ bàn vơí các anh chi em , ta đi cùng một đoàn xe ; Đi đến đâu mệt , giăng lều ngũ . Vừa đi vừa tập , vừa biểu diẽn và giao lưu tự nhiên vơí các tỉnh hoặc các trạm nghỉ dùng cơm .
Quí mến .

tran van hoan

Active Member
địa điểm sân tập

Khu vực linh thiêng này rất phù hợp cho việc anh em chúng ta luyện tập . có 1 khu bên trong rất yên tĩnh nữa .
còn khu vực quán cafe này rất tiện cho anh em ngồi uống nước theo dõi các anh em khác tập luyện cùng chó , khi mình đã tập hè hè mệt rồi .!

Clip quang cảnh khu sân tập đất nện .
http://www.youtube.com/watch?v=vNDeRApprgE

bưởi

Member
Khu vực linh thiêng này rất phù hợp cho việc anh em chúng ta luyện tập . có 1 khu bên trong rất yên tĩnh nữa .
còn khu vực quán cafe này rất tiện cho anh em ngồi uống nước theo dõi các anh em khác tập luyện cùng chó , khi mình đã tập hè hè mệt rồi .!

Clip quang cảnh khu sân tập đất nện .
http://www.youtube.com/watch?v=vNDeRApprgE

tran van hoan

Active Member

Anh ơi để mai em post lại anh nhé . Em nhầm link , bây giờ máy tính để ở phòng ngủ lên em chưa post lại được .

Mấy hôm nay em bận túi bụi, không có điều kiện vào VP, nhớ Malinois in Vietnam quá. Rất tiếc là buổi tập hội Mali vừa rồi em không tham gia được lý do là về HP chuẩn bị cho sự kiện quan trọng cả đời là "lên xe hoa đón cô dâu về nhà mình". Hôm đó bác Hoan gọi điện là lúc em đang sắp cỗ. :)

Em về Hải phòng để lại cún cho người nhà nuôi nên giờ Ben nhà em béo ú ra rồi vì không được vận động hàng ngày. Sắp tới em sẽ có nhiều thời gian ở nhà hơn vì nghỉ phép đến tận thứ 2 tuần sau, sẽ tập cho Ben lấy lại phong độ, chuẩn bị cho lớp học sắp tới.

Sân tập đẹp, quang cảnh hài hòa gợi ý thơ lắm. Bác Baizen82 thật khéo chọn.

Xin hứa, tinh thần tập luyện của Ben luôn theo đúng những gì Hội đã đề ban đầu ạ.

Hẹn gặp lại mọi người trong buổi tập tới.<:p

vanglai213

Active Member
Mấy hôm nay em bận túi bụi, không có điều kiện vào VP, nhớ Malinois in Vietnam quá. Rất tiếc là buổi tập hội Mali vừa rồi em không tham gia được lý do là về HP chuẩn bị cho sự kiện quan trọng cả đời là "lên xe hoa đón cô dâu về nhà mình". Hôm đó bác Hoan gọi điện là lúc em đang sắp cỗ. :)

Em về Hải phòng để lại cún cho người nhà nuôi nên giờ Ben nhà em béo ú ra rồi vì không được vận động hàng ngày. Sắp tới em sẽ có nhiều thời gian ở nhà hơn vì nghỉ phép đến tận thứ 2 tuần sau, sẽ tập cho Ben lấy lại phong độ, chuẩn bị cho lớp học sắp tới.

Xin hứa, tinh thần tập luyện của Ben luôn theo đúng những gì Hội đã đề ban đầu ạ.

Chúc mừng anh nha, em cũng có việc nhà hôm đó quên béng mất là hôm đó là ngày trọng đại nhất của anh .Chúc chỉ Hạnh phúc trăm năm , răng có nong cũng vẫn nuôi malinois nhé hehe .

Cảm ơn Đạo nhé. Dù thế nào vẫn phải cố gắng chăm sóc và nuôi dạy các cháu nó cho tốt. Sắp tới mình lại phải nuôi thêm một mi nhon nữa đây này, đã bận lại càng thêm con mọn. Bận nhưng vẫn khoái, :))

Xin đề xuất với bác hội trưởng và 2 bác hội phó cùng tất cả mem trong hội là nếu vì điều kiện nào đó không thể cho các cháu nó đến lớp thì chúng ta có thể cho các cháu làm bài tập ở nhà và nộp trả bài trên diễn đàn chung của Malinois. Như vậy, những bác chủ và các cháu không đến lớp được vẫn được đánh giá, nhận xét và chấm điểm online.

Còn trên tinh thần là khuyến khích tất cả mọi người phải có mặt để cho lớp học được đông đủ.

vanglai213

Active Member
Cảm ơn Đạo nhé. Dù thế nào vẫn phải cố gắng chăm sóc và nuôi dạy các cháu nó cho tốt. Sắp tới mình lại phải nuôi thêm một mi nhon nữa đây này, đã bận lại càng thêm con mọn. Bận nhưng vẫn khoái, :))
Vâng , mà đón cháu nào thế anh , hihi chưa chi đã rào trước nha .Em với anh là ngang nhau, còn anh mà có dấu hiệu rồi là hehe đi trước đấy khà khà.Chúc mừng anh nha. Song Hỉ rồi , thêm phát nữa tam hỉ đó
.

Mit2011

Member

Ha ha.. Petlover về VP sớm thế...tưởng giờ này vẫn còn đang vỡ mật với vợ "mới" chứ... anh mà giờ có "vợ mới" là không có chó chiếc gì hết... hì hì... nghỉ phép ở nhà với vợ chứ quay sang tập chó à? cẩn thận không vợ nó "ghen" đấy...

vanglai213

Active Member
Ha ha.. Petlover về VP sớm thế...tưởng giờ này vẫn còn đang vỡ mật với vợ "mới" chứ... anh mà giờ có "vợ mới" là không có chó chiếc gì hết... hì hì... nghỉ phép ở nhà với vợ chứ quay sang tập chó à? cẩn thận không vợ nó "ghen" đấy...
hê hê bác Mít mà có vợ Mới là coi chừng với bà chị nha .Mà em cũng đoán lờ tờ mờ là bác ôm cả cún lẫn vợ đi tập mà không thiếu buổi nào đấy .Anh Trung đừng có nghe nha, cố gắng học hỏi nha.

Vâng , mà đón cháu nào thế anh , hihi chưa chi đã rào trước nha .Em với anh là ngang nhau, còn anh mà có dấu hiệu rồi là hehe đi trước đấy khà khà.Chúc mừng anh nha. Song Hỉ rồi , thêm phát nữa tam hỉ đó
.
Không phải là cháu trong bụng đâu, cháu này là cháu malinois hẳn hoi, vì bác chủ không nuôi được nên cháu nó lại được về cùng anh chị em của nó ấy mà em.