• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khẩn! Mèo bị liệt cứng 2 chân, mất đuôi và bị tiêu chảy :((

nhocham

Trên đường đi học về hôm 8/3 mình nhặt được 1 bé mèo tam thể bị cụt 1 phần đuôi chắc do bị buộc đuôi từ bé, 2 chân sau hoàn toàn bị liệt và bị tiêu chảy đang lê lết trên hè lấm bùn đầy mưa rơi. Bé kêu la vì đói khát, lạnh lẽo và bởi bị ruồng bỏ. Mình đem bé về nhà cho ăn uống, tắm rửa. Được cái rất háu ăn (chắc cũng vì thế mà bị tiêu chảy), hiếu động và thích gần người. Phần hậu môn bị lòi ra như người bị trĩ, ăn uống ngủ được, hay đi ị. Mình sẽ cho uống thuốc của người để trị tiêu chảy nhưng khổ nỗi 2 chân sau bé liệt cứng, duỗi thẳng về phía trước, ko co lại được, ko rõ do tật từ bé hay bị bạo hành x-(
Không biết còn có thể chữa được cho bé ko mọi người? Mình ko có điều kiện để chăm sóc hay có tiền để đưa bé đi phẫu thuật. Ai có lòng hảo tâm, giàu tình yêu đv, có thời gian chăm sóc xin nuôi dùm :)

Bé rất hiếu động, xinh xắn và thân thiện :)

Xin cho mình lời khuyên, bạn nào muốn nhận nuôi xin liên lạc: 0946671722. Nhà số 5, nghách 19/60, phố Mai Động. Hà Nội

linhlamhn

Member
Trước mình cũng từng cứu một bé màu lngcũng gần như thế này, nhưng bé của mình may mắn hơn là không bị liệt chân, chỉ bị tiêu chảy kinh niên thôi. Những bé mèo nhặt ngoài đường về thì hầu như bé nào cũng bị tiêu chảy, chữa bệnh này mệt mỏi vô cùng... Còn vụ 2 chân sau bị liệt thì... nhìn 2 chân sau bé này cứng đờ thẳng đứ thế này sợ là hơi khó, nếu mà chân bé còn nhúc nhích được thì còn đỡ... Bạn thử hỏi bs thú y xem với tình trạng của bé thì người ta định chữa trị ntn. Mình để vài số đt của bs thú y ở HN bạn thử gọi hỏi xem nhé: 0989.669.544 anh Hiền, 0985.064.122 chị Thanh. Các anh chị ấy còn trẻ nên khá là nhiệt tình

bizonzon

Active Member
Mình là người vừa gọi cho bạn. Bạn chịu khó up tình hình bé thường xuyên để mọi người cùng theo dõi nha. Cám ơn lòng tốt của bạn nhiều lắm. Ai cũng được như vậy thì cuộc đời này đẹp quá!

linkmitu

Member
thương quá! càng xem những bài như này càng thấy bức xúc vì có quá nhiều người vô tâm, thiếu trách nhiệm với động vật.
trông bé có vẻ như gần được 3 tháng.
2 chân sau duỗi đơ như vậy thì khả năng phục hồi là khó lắm :(
có phải bé di chuyển bằng cách lết 2 chân trước đi ko bạn?

bạn nào tốt bụng xin hãy nhận nuôi bé. và phải là người có nhiều thời gian quan tâm, chăm sóc. vì hoàn cảnh của bé rất đáng thương, cần 1 người chủ thực sự biết quan tâm và dành nhiều thời gian cho em nó.

http://forum.vietpet.com/archive/index.php/t-5360.html -> tiêu chảy ở mèo
còn bé bị trĩ, nếu nặng là phải đưa đi bác sĩ tiểu phẫu. bạn để ý xem có bị chảy máu khi đi vệ sinh ko nhé. cho ăn thức ăn mềm, cung cấp nhiều rau và nước. bé bị liệt 2 chân ko đứng lên được, như vậy là sẽ phải ngổi tịt mông xống đất rất nhiều, càng bị trĩ nặng hơn. có thời gian bạn hãy ẵm bế em nó nhé!
mình nghe người ta mách cho uống nước búp ổi khô phơi sắc là sẽ khỏi trĩ. ko biết thế nào bạn thử tìm hiểu xem. :)
mong bé mau khỏe!

NhoBong

Nhìn bé thuơng quá. Bạn đã gọi điện cho bác sỹ chưa? Có thể làm gì giúp bé khá hơn không vậy?

nhocham

Xin thông báo với mọi người, chú mèo mà mình gửi ảnh và thông tin lên từ hôm qua đã được chị Hương nhận nuôi chăm sóc. Mình và chị ấy đã đưa bé đi khám, nhận được tin buồn là bé bị nhiễm virus của mèo, loại này khiến mèo liệt do virus ăn vào tủy, mèo ăn sẽ khỏe nhưng lâu dần sẽ ko đi vệ sinh được và chết vì ngộ độc phân của nó. Có thể tiêm thuốc để chữa cho bé, khả năng hồi phục khó nói trước... :((. Chị Hương đã đem bé về nhà chăm sóc và mình đã gửi chị 1 chút tiền để đỡ phần nào chi phí bởi chị ấy sẽ đem bé đi các bệnh viện thú y khác để chữa, tạm thời chưa rõ bé cần bao nhiêu tiền để chữa trị. Tạm thời tình trạng bị tiêu chảy đã được cải thiện, phân đã cứng dần, bé vẫn hiếu động và thân thiện, gần gũi... Cảm ơn mọi người đã rất quan tâm hỏi han động viên bé, chúc cho những bé mèo còn lang thang sớm tìm được người chủ tốt :)

bizonzon

Active Member
Chị Hương mà bạn gửi bé mèo có phải thành viên Vietpet không? Nếu cũng là thành viên VP thì mong chị ấy up thường xuyên tin về chữa trị và chi phí cho bé mèo. Mọi người ở đây giúp được bao nhiêu đỡ bấy nhiêu :(

Linhmu_93

Active Member
Cám ơn bạn và chị Hương nhiều! Mình rất khâm phục những người như bạn và Hương. K biết chị Hương mà bạn nói có phải Huyền Hương chủ Neko cafe k nhỉ?
Nếu có khó khăn quá, bạn hãy liên lạc với chị bizonzon, ng đang cầm quỹ của Hội mèo Hn nhé. Chắc mọi người sẽ giúp đỡ đc bé phần nào.

saggydog

Member
Chó bị viêm mắt

Các bạn ai jup vơi!
Mình mới bắt 1 con chó lạc giống xù.
Nó đã lạc 5 6 ngày. Mình mới biết và nuôi.
Đem về no yếu lắm.
Trời rét,mưa no giầm người cả ngày.
Ghẻ ca ngươi`:)| mình thương lắm. Nhà nghèo nhưng thương nó mình vẫn nuôi.
Vài chỗ trụi lông, bị ghẻ. Minh đã mua thuốc về. Nhưng con mắt mình lo lắm.
Sưng húp lên. Quanh mắt trụi hết lông. ghe? cả ở măt nữa. Minh chi mua thuoc nho mat 3k,voi lau mat nuoc muoi nhạt cho no. lau mat thuog xuyen. Mat no sug hup len,nhiều ji? nhoèn,loet',đỏ. Mỗi lần banh mắt ra lau, no cụp lại. đỏ lăm',măt luc nao cung thuog la nhắm. Thỉnh thoag mở 1 2 mm thoi. H no rat yeu. Mag no ve 1 ngay,cham soc het tinh roi. Ma tớ van lo cho no. Co ai co cach nao cho no mau lành bệnh jup tớ voi. T ko muon no chet dau. Nhug sợ mắt no mù,hien h mat no rat tồi,kém. No an kug~ kha kha roi,it di lai. chan khap khiễng . Ai co cach gi cho no mau lành benh chi minh nhe. Minh cham soc chu dao. Chu con dem ra tiệm, noi thật tớ không co tiền dau. T lo cho no lam. Ai sớm tl tớ nhe. Tam thoi chua co anh? nhug neu can to sẽ cug cap. Thá cac ban

bizonzon

Active Member
Cám ơn bạn và chị Hương nhiều! Mình rất khâm phục những người như bạn và Hương. K biết chị Hương mà bạn nói có phải Huyền Hương chủ Neko cafe k nhỉ?
Nếu có khó khăn quá, bạn hãy liên lạc với chị bizonzon, ng đang cầm quỹ của Hội mèo Hn nhé. Chắc mọi người sẽ giúp đỡ đc bé phần nào.
Chị gọi cho bạn chủ topic này rồi em ạ. Nếu có vấn đề gì về chi phí thì quỹ mèo sẽ giúp đỡ, thậm chí có thể quyên góp thêm.

À, bạn chủ topic thử tìm hiểu xem giá cả xe lăn của mèo thế nào nhé. Nếu không vượt quá tầm tay thì hy vọng có thể làm được cho bé mèo 1 cái.

phenmaleat

Active Member
khổ thân nó quá, bị tiêu chảy bạn cho nó uống thử loperamide capsules b.p. 2mg xem sao. Có 2k/ vỉ 10 viên uông có vẻ tốt lắm

pe_sushi

Member
hic, cầu cho bé sẽ khỏe lại. Nếu chi phí hết nhiều quá thì bạn cứ nói để mọi ng` quyên góp giúp bé nhé :(

pekon_oaoa96

trời ơi! nhìn chân của em ý thương chết mất! chị nho pót tình trạng em nó thường xuyên nha!

pekon_oaoa96

Các bạn ai jup vơi!
Mình mới bắt 1 con chó lạc giống xù.
Nó đã lạc 5 6 ngày. Mình mới biết và nuôi.
Đem về no yếu lắm.
Trời rét,mưa no giầm người cả ngày.
Ghẻ ca ngươi`:)| mình thương lắm. Nhà nghèo nhưng thương nó mình vẫn nuôi.
Vài chỗ trụi lông, bị ghẻ. Minh đã mua thuốc về. Nhưng con mắt mình lo lắm.
Sưng húp lên. Quanh mắt trụi hết lông. ghe? cả ở măt nữa. Minh chi mua thuoc nho mat 3k,voi lau mat nuoc muoi nhạt cho no. lau mat thuog xuyen. Mat no sug hup len,nhiều ji? nhoèn,loet',đỏ. Mỗi lần banh mắt ra lau, no cụp lại. đỏ lăm',măt luc nao cung thuog la nhắm. Thỉnh thoag mở 1 2 mm thoi. H no rat yeu. Mag no ve 1 ngay,cham soc het tinh roi. Ma tớ van lo cho no. Co ai co cach nao cho no mau lành bệnh jup tớ voi. T ko muon no chet dau. Nhug sợ mắt no mù,hien h mat no rat tồi,kém. No an kug~ kha kha roi,it di lai. chan khap khiễng . Ai co cach gi cho no mau lành benh chi minh nhe. Minh cham soc chu dao. Chu con dem ra tiệm, noi thật tớ không co tiền dau. T lo cho no lam. Ai sớm tl tớ nhe. Tam thoi chua co anh? nhug neu can to sẽ cug cap. Thá cac ban
bạn ơi! bé thế nào rối! mắt của nó có lẽ bị thương! dễ bị mù lắm! trước mèo nhà mình cũng thế! bạn ra tiệm thuốc mua hai lọ thuốc: một lọ thuốc muối của trẻ con ý va một lọ thuốc đau mắt về tra cho bé 2 lần một ngày! mỗi lần một đến 2 giọt. nhớ cạp nhạp tin tức em ý cho mình và mọi người nha