• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kenton : Geneve-Paris-Hanoi.

bưởi

Member
Anh em đừng nên dùng chữ hàng khủng nữa . nên xóa đi chữ khủng để giữ nghiêm nền nếp của Box .
Thân mến .
*
Chó to chưa chắc đã là chó tốt .
Chó phả nghiêm chưa chắc đã là chó giỏi.
Chó không phả chưa chắc là chó không thể giành Champion Wordkingdog thế giới.
Trong tất cả các thứ chó , chó mất dạy là chó đáng tiếc nhất .
Trong tất cả các thứ chủ ; chủ có chó mất dạy là chủ đáng trách nhất .
...
Nên gia trị của con chó , chính là ở sự tập huấn .
Nếu bạn dành 15 phút mỗi ngày cho Mali . Mali ssẽ không bao giờ làm bạn thất vọng .

bưởi

Member
[animal RESCUE];635696 nói:
khỏi cần khen thêm, hình như có con chó con nào về cùng đựt kenton ạ ?
.
*
Hộp hàng thứ hai bên trong là con chó 4kg. Gia mua chó 1300 ( trong khi con Kenton gia tranh mua là 1000 , chủ chó không phải dân ì xèo bán buôn ...).
Đó là dòng chó đầu to, đặc sản của Pháp . Rất nhiều ngươì dùng loại chó này để cân bằng tình trạng sức khỏe , bằng cách để chó ngủ cuộn dươí chân chủ . Bouledoge Francais , một dòng chó cảnh (nhưng rất dữ khi bảo vệ chủ , mặc dù chúng bé tí xíu ) . Dòng chó cảnh rất khôn của Pháp .

Mit2011

Member
Chó to chưa chắc đã là chó tốt .
Chó phả nghiêm chưa chắc đã là chó giỏi.
.........
Trong tất cả các thứ chó , chó mất dạy là chó đáng tiếc nhất .
Trong tất cả các thứ chủ ; chủ có chó (mất) không biết dạy là chủ đáng trách nhất .
.........
Giá trị của con chó Malinois , chính là ở sự tập huấn .
Nhà Mít xin bác Bưởi câu này chỉ thêm 1 chữ và sửa 1 chữ (chữ bôi đỏ) vào cho đủ để làm phương châm hoạt động của Hội Malinois VN....
Các bác chủ Malinois hàng ngày trước khi tập nên bắt chước dân Nhật hô to phương châm này như một câu bùa chú và thực hiện theo.. chắc chắn có hiệu nghiệm...

bưởi

Member
Bác Mít ơi , câu chữ của tôi luộm thuộm . Bác chỉnh đốn lại thì nó thành câu noí của chung anh em Mali rồi . Không còn là của tôi .

Mong được có ngày gặp nhau ở Hànộii .
Mến .

tran van hoan

Active Member
Bác Hoan ơi, Không biết Kenton còn lớn nữa không nhỉ??? Nếu lớn nữa thì ... hì hì bác mệt lăm đấy. Cố gắng bồi dưỡng sức khỏe nha bác hiiiii !!!!

Anh nghĩ chắc lớn thêm khoảng 3-4 kg nữa thôi , cứ tầm từ 32-35 kg là trông ổn lắm rồi .

Sáng nay dắt em nó ra hồ đi vệ sinh , có 1 bác đi xe máy đến hỏi vì bác đó nhìn thấy anh dắt nó ở bên kia hồ hỏi rằng :

- Em mới nhập con này về à ? trả lời Vâng em mới nhập nó từ bên Pháp về .
- thế nhập có nhiều không vậy?trả lời hơn 2,000 eu gần 3,000eu thôi .

Sau đó bảo con này đẹp quá anh nhìn thấy em dắt nó anh đi ra xem ngay và nói anh chưa bao giờ nhìn thấy 1 con như thế này bao giờ , trông đẹp và to con thế .

hè hè ... bác ấy bảo DÂN CHƠI CHÓ mà nhìn thấy nó là mang máy ra chụp hình nó ngay kkkk:)):)):)):)) và bảo đừng bán em nó đi nhé nuôi con này thật hãnh diện . kkk ... nhưng chốt một câu hỏi : thế con này giống gì : anh đáp con này là Malinois giống bec Bỉ , cùng giống với con mà đi bắt Binladen đó .. hà hà ... :)):)):))

Chắc là bác đó thấy nó có bộ lông đẹp và ấn tượng lên bác đó mới khen và nói nhiều như thế , không giống như trước hỏi Ali toàn hỏi con này lai GSD à ?

.
*
Hộp hàng thứ hai bên trong là con chó 4kg. Gia mua chó 1300 ( trong khi con Kenton gia tranh mua là 1000 , chủ chó không phải dân ì xèo bán buôn ...).
Đó là dòng chó đầu to, đặc sản của Pháp . Rất nhiều ngươì dùng loại chó này để cân bằng tình trạng sức khỏe , bằng cách để chó ngủ cuộn dươí chân chủ . Bouledoge Francais , một dòng chó cảnh (nhưng rất dữ khi bảo vệ chủ , mặc dù chúng bé tí xíu ) . Dòng chó cảnh rất khôn của Pháp .
chú nói thế là cháu thích bọn này rồi đấy!

Anh nghĩ chắc lớn thêm khoảng 3-4 kg nữa thôi , cứ tầm từ 32-35 kg là trông ổn lắm rồi .

Sáng nay dắt em nó ra hồ đi vệ sinh , có 1 bác đi xe máy đến hỏi vì bác đó nhìn thấy anh dắt nó ở bên kia hồ hỏi rằng :

- Em mới nhập con này về à ? trả lời Vâng em mới nhập nó từ bên Pháp về .
- thế nhập có nhiều không vậy?trả lời hơn 2,000 eu gần 3,000eu thôi .

Sau đó bảo con này đẹp quá anh nhìn thấy em dắt nó anh đi ra xem ngay và nói anh chưa bao giờ nhìn thấy 1 con như thế này bao giờ , trông đẹp và to con thế .

hè hè ... bác ấy bảo DÂN CHƠI CHÓ mà nhìn thấy nó là mang máy ra chụp hình nó ngay kkkk:)):)):)):)) và bảo đừng bán em nó đi nhé nuôi con này thật hãnh diện . kkk ... nhưng chốt một câu hỏi : thế con này giống gì : anh đáp con này là Malinois giống bec Bỉ , cùng giống với con mà đi bắt Binladen đó .. hà hà ... :)):)):))

Chắc là bác đó thấy nó có bộ lông đẹp và ấn tượng lên bác đó mới khen vaà nói nhiều như thế , không giống như trước hỏi Ali toàn hỏi con này lai GSD à ?
Thằng em lo lắng cho sức khỏe của ông anh thôi! Tại anh mình to con quá hê hê! Sau khi thấy em nó! Tối qua em tập tạ cả đêm để hôm nào tập cắn cho em nó e còn có sức mà vật hê hê hê!

tran van hoan

Active Member
Thằng em lo lắng cho sức khỏe của ông anh thôi! Tại anh mình to con quá hê hê! Sau khi thấy em nó! Tối qua em tập tạ cả đêm để hôm nào tập cắn cho em nó e còn có sức mà vật hê hê hê!

khà khà ..... :)):)):)) thằng kenton này mà dạy tấn công là quân xanh chắc mệt lắm đấy vì nó rất khỏe và nhanh nhẹn CHỨ KHÔNG NHƯ MỌT SÁCH PHÁN DÒNG TO CHẬM CHẠP VÀ KHÔNG NHANH NHẸN ! hè hè ... ông em cố gắng tập tạ cho tay TO NHƯ CHÂN nhé .

tiện đây theo yêu cầu của 1 số anh em anh pots phả của nó lên cho em coi và các anh em khác trong clb cùng coi luôn nhé .

tran van hoan

Active Member
kENTON hôm qua được mình dẫn ra chỗ ngày trước ALI hay ra , và cũng sẽ là nơi tập huấn cho vài ba anh em nuôi Malinois của CLB sau này .

CLip này thực chất là chủ muốn làm quen và tạo sự thân thiện gắn kết giữa chủ và chó . vì Kenton đã gần 16 tháng tuổi rồi lên sự làm quen sẽ không vồ vập như mấy cún Mali nhỏ .

Clip tắm nắng ngày hôm qua : http://www.youtube.com/watch?v=V_Hk2HgdpVs&feature=youtu.be

Clip này là dạy lệnh sủa siêu tốc , dạy 1 lần được ngay ! và em nó vừa mới được dạy hôm qua , trong Clip này không dám cho Kenton lệnh sủa dữ dội vì bà xã đang ru ngủ thằng con trai trên tầng 2 .

tại sao nói siêu tốc là vì :

+ lợi dụng tính quấn chủ muốn gần chủ .
- chẳng qua là như thế này , trước đây có dạy theo phương pháp khác là cho đói rồi đưa thức ăn trước mặt , khi con chó đói đòi ăn thì sẽ SỦA , khi con chó SỦA lập tức lắc 1 cổ tay và chỉ 2 ngón tay lên trời vẩy cổ tay đồng thời hô lệnh SỦA ! sau đó cho nó ăn ngay và vuốt ve khen giỏi . xong lại dử nó như vậy . làm nhiều lần như vậy khi ta vẩy cổ tay ra ký hiệu sủa đồng thời hô lệnh SỦA con chó sẽ lập tức SỦA .
- nhưng ở đây lại dạy theo phương pháp hoàn toàn mới và tự bùng phát . là như thế này : lúc chiều thường thì mình ra ngoài cửa mở cửa chuồng cho thằng Phú Quốc tên Đỏ và Elfy đi vệ sinh sau , sau đó mới dắt Kenton đi vệ sinh tiếp . nhưng khi mình vừa mở cửa nhà ra ngoài ngõ thì Kenton đã nhận thức được rằng mình là chủ mới của nó và đòi theo thì SỦA , lập tức dạy luôn . lúc con đang sủa thì hô lệnh Yên cùng từ Ba bu dê của pháp sau đó giả vờ ra cửa con chó lại SỦA lập tức quay người lại lắc cổ tay hô lệnh SỦA sau lại hô lệnh YÊN , lúc đó thấy chiều hướng tốt lập tức vào lấy thức ăn khô dạy theo cách trên . và hiệu quả của lệnh này là lệnh SỦA siêu tốc dạy 1 lần được ngay . không phải dử mồi nhiều lần và bỏ đói để dạy lệnh SỦA .

Clip của ngày hôm thứ 2 dạy nó : http://www.youtube.com/watch?v=m3vGZ5RRBLI&feature=mfu_in_order&list=UL

Thường thì khi dạy các động tác mới thì mình hay ôn lại bài trưước đã học rồi mới dạy lệnh mới . trong Clip dạy SỦA thì trước đây chủ cũ dạy rất sơ sài , nên Kenton cần phải dạy nhiều và kỹ hơn nữa . nằm ngồi thì đã hiểu nhưng đứng thì chưa biết . và khi bảo NẰM thì hô NGỒI thì không biết cứ NẰM YÊN . sau 3 hôm dạy thì Kenton đã NẰM NGỒI liện tục đã tốt .

Mit2011

Member
kENTON hôm qua được mình dẫn ra chỗ ngày trước ALI hay ra , và cũng sẽ là nơi tập huấn cho vài ba anh em nuôi Malinois của CLB sau này .
......................................

Clip của ngày hôm thứ 2 dạy nó : http://www.youtube.com/watch?v=m3vGZ5RRBLI&feature=mfu_in_order&list=UL

Thường thì khi dạy các động tác mới thì mình hay ôn lại bài trưước đã học rồi mới dạy lệnh mới . trong Clip dạy SỦA thì trước đây chủ cũ dạy rất sơ sài , nên Kenton cần phải dạy nhiều và kỹ hơn nữa . nằm ngồi thì đã hiểu nhưng đứng thì chưa biết . và khi bảo NẰM thì hô NGỒI thì không biết cứ NẰM YÊN . sau 3 hôm dạy thì Kenton đã NẰM NGỒI liện tục đã tốt .
Hoan có chú ý rằng từ Đứng sang ngồi, nằm và ngược lại trên các video của nước ngoài chó giữ nguyên chân trước.. bật chân sau không? cách thay đổi tư thế đó rất đẹp mắt... hình như họ tập cho chân chó đứng lên bục thấp.. kiểu như quyển sách chẳng hạn.. cố để con cho hiểu chân trước không được di chuyển chỉ di chuyễn chân sau... chó nhỏ thì từ ngồi sang nằm dũng thức ăn đưa vào sâu trong ngực.. bắt buộc chó phải đẩy 2 chân sau ra nằm xuống
xem đoạn 1:20 2:35 và 2:50 nhé http://www.youtube.com/watch?feature=endscreen&NR=1&v=jS1uNtdKepk
cách di chuyển này cũng thấy rất nhiều kki xem lênh Cạnh... khi chủ chuyển hướng chó bật 2 chân sau.. chân trước gần như không di chuyển hay di chuyển rất ít....
Chuyên gia Huấn luyện thử nghiên cứu vụ này xem sao... Mít cũng cố nhưng chưa tìm ra cách nào hiệu quả cả... Càng nghiên cứu càng thấy khó.. càng khó lại càng thấy nghiện... hì hì

tran van hoan

Active Member
Hoan có chú ý rằng từ Đứng sang ngồi, nằm và ngược lại trên các video của nước ngoài chó giữ nguyên chân trước.. bật chân sau không? cách thay đổi tư thế đó rất đẹp mắt... hình như họ tập cho chân chó đứng lên bục thấp.. kiểu như quyển sách chẳng hạn.. cố để con cho hiểu chân trước không được di chuyển chỉ di chuyễn chân sau... chó nhỏ thì từ ngồi sang nằm dũng thức ăn đưa vào sâu trong ngực.. bắt buộc chó phải đẩy 2 chân sau ra nằm xuống
xem đoạn 1:20 2:35 và 2:50 nhé http://www.youtube.com/watch?feature=endscreen&NR=1&v=jS1uNtdKepk
cách di chuyển này cũng thấy rất nhiều kki xem lênh Cạnh... khi chủ chuyển hướng chó bật 2 chân sau.. chân trước gần như không di chuyển hay di chuyển rất ít....
Chuyên gia Huấn luyện thử nghiên cứu vụ này xem sao... Mít cũng cố nhưng chưa tìm ra cách nào hiệu quả cả... Càng nghiên cứu càng thấy khó.. càng khó lại càng thấy nghiện... hì hì
Vâng em sẽ cố gắng . Em cũng tìm trên yutube có 1 đoạn người ta dạy điều khiển từ xa . Có 1 dụng cụ hỗ trợ cho việc nghiêm cấm con khi thực hiện động tác đứng nằm ngồi không được di chuyển . Động tác này tưởng chừng khi đã đứng nằm tốt rồi thì chuyển sang điều khiển từ xa dễ nhưng lại cực khó . Em cũng đang loay hoay cái vụ này đây . Chờ em chế quả dụng cụ này nhé . Nó rất đơn giản và cho vào túi đồ dậy được . Nhưng còn điều khiển sao cho đẹp mắt và không di chuyển chân trước là cả 1 vấn đề trước mắt . Hy vọng ngày ấy sẽ không xa và ta là người chiến thắng ......

tran van hoan

Active Member
hôm nay trời ấm lên 1 chút dẫn kenton ra tập bơi , nhưng Kenton chưa bao giờ bơi lên tập bài này cũng hơi vất vả , trời vẫn tiết lạnh mùa đông do đó có khi phải chyển sang mùa hè cho hiệu quả hơn , giày dép quần áo của chủ ướt hết cả .

tặng các bác đoạn Clip sau khi Kenton và Elfy vừa cho xuống bơi hồ xong .

http://www.youtube.com/watch?v=8iH_JJ6sfHs&list=UUgjX_o3Tr05h0nbOTdtCjsQ&index=1&feature=plcp

tran van hoan

Active Member
sao Bac không cho clip tap bơi lên

Hôm nay có tí nắng nên cho Kenton ra hồ tập bơi , cho bơi rất lợi là nó vừa rụng được lông chết mà cơ bắp lại phát triển , và cái sướng nhất là buổi tối cho ra bãi cỏ chơi cùng mấy cún khác đỡ bị hôi vì khi tụi nó đùa nhau rãi nhướt của chúng nó cứ bám vào lông có mùi tanh lắm . em ở bắt đầu từ tầng 2 nên Kenton ở dưới tầng 1 , hôm nào mà nó bị nước rãi nhớt của con khác liếm vào lông là sáng hôm sau y như rằng có mùi tanh tanh bốc lên từ dưới tầng 1 . nên em phải luyện cho bằng được môn bơi lội cho Kenton .

Đây là Clip của cháu đang tập bơi , cháu bơi chưa giỏi nên trông rất buồn cười , các bác đừng chê cháu nó bơi kém mà tội nghiệp cháu nó ... hè hè ... :)):)) http://www.youtube.com/watch?v=JFxoFLwxdq4&feature=youtu.be

baizen82

Member
Hôm nay có tí nắng nên cho Kenton ra hồ tập bơi , cho bơi rất lợi là nó vừa rụng được lông chết mà cơ bắp lại phát triển , và cái sướng nhất là buổi tối cho ra bãi cỏ chơi cùng mấy cún khác đỡ bị hôi vì khi tụi nó đùa nhau rãi nhướt của chúng nó cứ bám vào lông có mùi tanh lắm . em ở bắt đầu từ tầng 2 nên Kenton ở dưới tầng 1 , hôm nào mà nó bị nước rãi nhớt của con khác liếm vào lông là sáng hôm sau y như rằng có mùi tanh tanh bốc lên từ dưới tầng 1 . nên em phải luyện cho bằng được môn bơi lội cho Kenton .

Đây là Clip của cháu đang tập bơi , cháu bơi chưa giỏi nên trông rất buồn cười , các bác đừng chê cháu nó bơi kém mà tội nghiệp cháu nó ... hè hè ... :)):)) http://www.youtube.com/watch?v=JFxoFLwxdq4&feature=youtu.be
tuyệt quá anh ơi. tiếc là hôm này em không o nhà không thì có thêm efly chơi cùng nữa. anh Hoan cứ kiêm tốn với mọi người về tai năng bơi của kenton thế thôi chứ thực ra để kenton được như vậy mất nhiều sức và kiên trí với nó lắm, vì em đã từng chứng kiến ngày đầu khi tập cho kenton xuống nước. chó chưa kịp ướt hết người thì chủ đã ướt như chuột lột. phải nói là rất khổ sở mới có thể buộc kenton chịu đứng dưới nước chứ đừng nói đế chịu bơi.
giờ thì efly có thêm bạn bơi rồi thậy tuyêt. lần nữa xin được chúc mừng anh Hoan pari.

tran van hoan

Active Member
tuyệt quá anh ơi. tiếc là hôm này em không o nhà không thì có thêm efly chơi cùng nữa. anh Hoan cứ kiêm tốn với mọi người về tai năng bơi của kenton thế thôi chứ thực ra để kenton được như vậy mất nhiều sức và kiên trí với nó lắm, vì em đã từng chứng kiến ngày đầu khi tập cho kenton xuống nước. chó chưa kịp ướt hết người thì chủ đã ướt như chuột lột. phải nói là rất khổ sở mới có thể buộc kenton chịu đứng dưới nước chứ đừng nói đế chịu bơi.
giờ thì efly có thêm bạn bơi rồi thậy tuyêt. lần nữa xin được chúc mừng anh Hoan pari.

thì chỉ có mỗi mình em biết với hải văn cao biết hôm đầu tiên anh cho nó tập bơi khổ như thế nào . nếu có hồ sạch hoặc như bể bơi không thì ít ra cũng như biển thì cái đó lại dễ quá . đằng này hồ ngọc khánh lại không thể có chuyện người cùng xuống hồ bơi để dạy chó bơi được .nên mình làm cách nào mà chủ ở trên bờ mà vẫn dạy cho nó bơi được mới khó . vì vậy anh dùng cái quả bóng đó là cái đồ chơi mà nó thích nhất để kích thích cho nó bơi ra xa để lấy quả bóng đó .
còn như thế nào mà biết nó bơi được thì phải qua xem thì mới biết được , đừng tưởng nó thích chơi với bóng mà ném bóng xuống hồ bảo nó bơi ra lấy thì anh thành thiên tài rồi . cách này là cách không muốn bơi cũng phải bơi , và khi đang bị bắt phải bơi thì mình mới dùng cái quả bóng đó đó để kích thích nó bơi ra xa .

em không nhìn thấy nó bơi nhìn trông rất buồn cươi à ? 2 chân trước vỗ nước ầm ầm bọt bắn tung tóe trên mặt nước , khi nào phải bơi giỏi được như Elfy ý ! nhìn Elfy nó bơi mặt nước chỉ nhìn thấy sóng mà thôi .

Bao giờ mà bơi lặn giỏi được như Elfy nhỉ 8-> hà hà ... khoái nhất quả đang bơi lặn xuống nước bắt rùa mang lên cho chủ của Elfy 8->

emily_vn

Member
Chuyện vậy mà cũng làm được ấy hả? Các bác huấn luyện thánh thế :|

Mit2011

Member
hôm nay trời ấm lên 1 chút dẫn kenton ra tập bơi , nhưng Kenton chưa bao giờ bơi lên tập bài này cũng hơi vất vả , trời vẫn tiết lạnh mùa đông do đó có khi phải chyển sang mùa hè cho hiệu quả hơn , giày dép quần áo của chủ ướt hết cả .

tặng các bác đoạn Clip sau khi Kenton và Elfy vừa cho xuống bơi hồ xong .

http://www.youtube.com/watch?v=8iH_JJ6sfHs&list=UUgjX_o3Tr05h0nbOTdtCjsQ&index=1&feature=plcp
Anh Hoan chú ý cho Kenton tập bơi xong về phải tắm lại nhé... chả ai biết nước hồ có những gì đâu... cẩn tắc vẫn hơn....
Nhà Mít thì chịu... chả dám cho Bean tập bơi... chó sống chung với người, về tắm lại không hết thì nguy...