• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kỹ thuật tiêm chủng vaccine cho chó.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Kỹ thuật tiêm chủng vaccine cho chó.

Tưởng chừng đơn giản, nhưng nếu không tuân thủ kỹ thuật, tiêm chủng sẽ không có tác dụng miễn dịch, ngược lại có thể lây lan bệnh dịch.

CÁC BẠN PHẢI CẦN TUÂN THỦ CÁC QUY TẮC SAU :

1.Xi-ranh: loại nhựa vô trùng liền kim, dùng 1 lần rồi hủy. Dung tích xi-ranh tối đa 5ml(tốt nhất dùng loại 1-3ml) vì phần lớn lượng vaccine đã pha chỉ có khối lượng 1ml. Dùng xi-ranh dung tích lớn thuốc vào cơ thể không đủ lượng.Tuyệt đối không dùng chung xi-ranh cho nhiều chó dễ lây truyền dịch bệnh từ chó có bệnh, ủ bệnh hoặc mang trùng.

2. Vaccine:

Phải bảo đảm giữ liên tục trong "dây truyền lạnh". Nghĩa là từ khi nhập, sản xuất đến phân phối, bán lẻ, đến lúc pha tiêm lúc nào cũng bảo quản ở nhiệt độ 4- 8oC.Tuyệt đối không để đóng băng, ngăn đá tủ lạnh (<0oC), hoặc nhiệt độ >10oC đều làm hỏng vaccine.

3. Cách tiêm:

- Sau pha thuốc để 1-2 phút cho thuốc đỡ lạnh, hướng ngược mũi kim thẳng đứng bơm nhẹ đẩy hết bọt khí, rồi tiêm vào dưới da vùng cao và sạch trên cơ thể con vật: cổ, hai bên bụng. Không tiêm quá cao hoặc trên lưng vì nếu không may nhiễm trùng, áp -xe dễ gây lỗ dò khó xử lý. Không dùng thuốc sát trùng: cồn, Iôd..ở vị trí tiêm vaccine.

- Hướng mũi tiêm từ sau ra trước, từ trên xuống dưới, luồn kim dưới da, ngửa phần vát mũi kim lên trên. Khi đã chắc chắn kim tiêm chặt vào xi-ranh, tay cầm chắc rồi bơm cho hết thuốc. Những con chó nhỏ,da mỏng có thể trông thấy thuốc phồng lên.

- Chú ý: phải bảo đảm cố định con vật chắc chắn, người tiêm chủ động và bình tĩnh thao tác chính xác mới đạt yêu cầu. Người tiêm nên có găng tay, kính bảo hộ mắt...

Như vậy các yếu tố sau đây cấu thành sự an toàn miễn dịch cho chó:

1- Vaccine tốt của các Hãng thuốc được Cục Thú Y Việt nam cấp phép lưu hành.

Hiện nay có lưu hành các loại vaccine phòng đựơc 4-5 bệnh của Pháp, Mỹ,Hà-lan, CH Séc...Một mũi tiêm phòng được các bệnh: Carré (Disstemper), Parvovirus,Viêm gan, Lepto, Cúm Parainfluenza... đã được Cục Thú Y VN cấp Phép lưu hành đều đáp ứng yêu cầu kỹ thuật.

2- Vaccine phải còn hạn dùng, hạn dùng càng dài càng tốt, phải được bảo quản đúng kỹ thuật, liên tục trong"Dây truyền lạnh".

3- Tiêm đúng kỹ thuật.

4- Con vật phải khoẻ mạnh, không có bất cứ dấu hiệu lâm sàng nào về bệnh tật. Không tiêm vaccine sống ( nhược độc ) cho cho mang thai.

TẠI SAO PHẢI TIÊM VACCINE NHẮC LẠI HÀNG NĂM ?

Vì không có vaccine nào của chó tiêm 1 lần có miễn dịch suốt đời.

TIÊM VACCIN CÓ BẢO ĐẢM 100% KHÔNG ?

Không được vì còn phụ thuộc vào hệ thống miễn dịch sản sinh kháng thể của từng cá thể, biện pháp chăm sóc, nuôi dưỡng. Nhưng khả năng bảo vệ rất cao và cũng không có cách phòng bệnh nào tốt bằng tiêm vaccine.

BMinh

bạn có thể cho mình hỏi về cách cầm kim tiêm như thế nào sẽ tốt nhất được ko? :)

kieuphong

Gởi bác GV

Nhìn theo hinh vẽ, nghĩa là đâm kim xiên vào cho lút hết kim? nhưng tiêm vào chỗ nào trên cơ thể chó??? hình như thường thì người ta kéo một vạt da chó lên và đâm kim qua lớp da ở chỗ kéo lên để kim không phạm vào trong cơ thể có phải vậy không ạ???

Hoan2008

Member
Như vậy là chủ chó có thể tự mua vacxin và tự tiêm cho chó phải không bác sỹ?

dangha_57

Member
Xin b/s cho biết :
-Làm sao mình có thể biết được thuốc vacxin mua ở hiệu thuốc là có chất lượng và ngược lại
-Và suốt trong quá trình từ lúc sản xuất đến khi tới tay người tiêu dùng , liệu thuốc có còn được bảo quản trong nhiệt độ quy định hay không?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bạn xem lại các thông tin từ bài viết trên. Còn việc bảo quản vaccine tại nơi mua của bạn có bảo đảm không, chúng tôi không thể trả lời bạn được.

herocn412

Member
Chích ngừa lại cho cún có được không?

Lúc mua, người bán có tiêm một mũi vào gáy của cún, nhưng mình quên không hỏi đó là thuốc gì vì bả bảo là về không cần kiêng gì cả. Nhưng lúc về ăn rất nhiều sau đó bé nôn ra 2 lần. Giờ mình đã không còn ở gần chỗ bán nên không hỏi được. Các bạn có thể đoán đó là tiêm gì không (chai thuốc hình trụ bằng đốt tay, rất lạnh)? Vậy mình có thể tiêm lại cho cún từ đầu được không? Bé hơn 2 tháng tuổi rồi, nếu tiêm được từ đầu thì khoảng mấy tháng tuổi nên tiêm và tiêm loại thuốc nào. Cún của mình là Siberian Husky loại mắt 2 màu. Mình rất mong được các bạn hướng dẫn cụ thể vì đây là lần đầu tiên mình nuôi chó (theo đúng nghĩa :) )

Lúc mua, người bán có tiêm một mũi vào gáy của cún, nhưng mình quên không hỏi đó là thuốc gì vì bả bảo là về không cần kiêng gì cả. Nhưng lúc về ăn rất nhiều sau đó bé nôn ra 2 lần. Giờ mình đã không còn ở gần chỗ bán nên không hỏi được. Các bạn có thể đoán đó là tiêm gì không (chai thuốc hình trụ bằng đốt tay, rất lạnh)? Vậy mình có thể tiêm lại cho cún từ đầu được không? Bé hơn 2 tháng tuổi rồi, nếu tiêm được từ đầu thì khoảng mấy tháng tuổi nên tiêm và tiêm loại thuốc nào. Cún của mình là Siberian Husky loại mắt 2 màu. Mình rất mong được các bạn hướng dẫn cụ thể vì đây là lần đầu tiên mình nuôi chó (theo đúng nghĩa :) )
Người bán cún cho bạn đã chích thuốc cho cán rồi vậy họ có đưa cho bạn 1 cuốn sổ sức khỏe củ chó , mèo không ? Nếu bạn tả loại chai thuốc trên hình trụ và lạnh thì đúng là thuốc ngừa bệh rồi, nhưng không biết loại gì ? .
Có 6 loại thuốc chích ngừa cho cún : 1/ TETRADOG : vắc xin phòng 5 bệnh cho chó { lọ 1 liều}
2/ HEXADOG : vắc xin phòng 6 bệnh cho chó { nt }
3/ EURICAN DHPP12 : vắc xin phòng 4 bệnh cho chó
4/ EURICAN DHPP12-L : vắc xin phòng 6 bệnh cho chó
5/ RABISIN-R : vắc xin phòng bệnh dại cho chó
6/ PRIMODOG-P : vắc xin phòng bệnh parvovius cho chó
Chủng ngừa lần 1 : giữa 7 và 9 tuần tuổi
Chủng ngừa lần 2 : giữa 11và 13 tuần tuổi

vậy là người bán đã tiêm ngừa chó nó.nhưng nếu bạn không thể hỏi cũng như không có SỔ SỨC KHOẺ thì có thể chích ngừa lại tử đầu cho BÉ...nhưng cần phải đảm bảo sức khoẻ của bé phải tốt khi bắt đầu tiêm ngừa lại....chúc bạn có một chú cung khoẻ mạnh

tuantv19

Member
Nhờ Bác sĩ tư vấn về tiêm chủng

Nhờ BS tư vấn giúp vấn đề sau : Tôi mới nhận về 1 em MinPin và hôm 27/3 vừa rồi đã đi tiêm phòng bệnh dại theo yêu cầu của địa phương, trong khi đó theo sổ sức khỏe của em thì ngày 1/4 là ngày tái chủng vacxin ngừa 6 bệnh. Theo BS, việc tiêm 2 mũi vacxin liên tiếp có sao không ? Nếu giãn thời gian tiêm chủng ra thì khoảng khi nào có thể thực hiện tái chủng thay cho ngay 1/4 tới.

Cám ơn BS

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Nhờ BS tư vấn giúp vấn đề sau : Tôi mới nhận về 1 em MinPin và hôm 27/3 vừa rồi đã đi tiêm phòng bệnh dại theo yêu cầu của địa phương, trong khi đó theo sổ sức khỏe của em thì ngày 1/4 là ngày tái chủng vacxin ngừa 6 bệnh. Theo BS, việc tiêm 2 mũi vacxin liên tiếp có sao không ? Nếu giãn thời gian tiêm chủng ra thì khoảng khi nào có thể thực hiện tái chủng thay cho ngay 1/4 tới.

Cám ơn BS
Sau khi tiêm vaccine Dại 1 tuần có thể tiêm các loại vaccine khác được, vì vaccine Dại hiện đang dùng tiêm cho chó là vaccine vô hoạt ( inactivated ) an toàn cho chó, không có phản ứng phụ, với điều kiện phải tiêm đúng kỹ thuật, không dùng chung bơm kim tiêm với chó khác.

Lịch tiêm có thể xê dịch +/- vài ngày không có vấn đề gì. Chúc bạn may mắn.

Lipschitz

Member
Muốn được "học từ xa" kỹ năng tiêm phòng cho chó con

Kết quả của chuyến Tây bắc du ký vừa rồi làm cho tôi và chắc là nhiều người nữa cảm thấy phấn khích.
Bản thân tôi đã sắp sẵn kế hoạch nếu được đi công tác qua Hà giang sẽ cố gắng mua được chó con mang về. trong kế hoạch đó tôi sẽ mang sắn thuốc phòng dại và phòng 7 bệnh lên để tiêm cho chó con trên đó rồi mới mang về cho nó bài bản. Hiểm một nỗi tôi chưa biết cách tiêm và cách bảo quản vacsin.
Mong các anh em, đặc biệt là bác sỹ Greenvet cung cấp các tài liệu "hand on training" làm sao để tôi cũng như các anh em khác có thể học, tập luyện được 2 kỹ năng trên

duc_NA

Member
theo em biết thì thuốc phòng 7 bệnh phải được bảo quản lạnh. Anh đưa đi xa vậy thì làm sao bảo quản lạnh thuốc được ?

tuantv19

Member
theo em biết thì thuốc phòng 7 bệnh phải được bảo quản lạnh. Anh đưa đi xa vậy thì làm sao bảo quản lạnh thuốc được ?
Bỏ vào thùng xốp có chứa đá khô để bảo quản lạnh. Mình thấy nhiều loại thuốc kháng sinh cũng dùng cách này để bảo quản khi vận chuyển.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Kết quả của chuyến Tây bắc du ký vừa rồi làm cho tôi và chắc là nhiều người nữa cảm thấy phấn khích.
Bản thân tôi đã sắp sẵn kế hoạch nếu được đi công tác qua Hà giang sẽ cố gắng mua được chó con mang về. trong kế hoạch đó tôi sẽ mang sắn thuốc phòng dại và phòng 7 bệnh lên để tiêm cho chó con trên đó rồi mới mang về cho nó bài bản. Hiểm một nỗi tôi chưa biết cách tiêm và cách bảo quản vacsin.
Mong các anh em, đặc biệt là bác sỹ Greenvet cung cấp các tài liệu "hand on training" làm sao để tôi cũng như các anh em khác có thể học, tập luyện được 2 kỹ năng trên
Ý tưởng của bạn rất hay nhưng rất khó khăn để thực hiện và bảo đảm cho cún được an toàn dịch bệnh vì:

Tiêm vaccine tại gốc hoặc mang về xuôi mới tiêm vaccine cũng không khác gì nhau.

Không phải là "thuốc chữa bệnh", Vaccine là một kháng nguyên sau khi tiêm phải có thời gian, phụ thuộc tình trạng sức khỏe của con vật mới có khả năng kích thích cơ thể tạo kháng thể miễn dịch. Một con chó dưới 6 tháng tuổi phải hoàn thành đủ 2 mũi vaccine phòng các bệnh truyền nhiễm cách nhau 1 tháng đồng thời chăm sóc dinh dưỡng bảo đảm. Tiêm phòng xong lại vận chuyển đường xa chuyển vùng ngay thì giá trị bảo vệ của vaccine vô cùng thấp.

Như vậy chỉ có thể là 1 trong 2 lựa chọn:

1. Tiêm vaccine cho chó tại gốc đủ 2 mũi, chăm sóc, theo dõi tốt sau mũi 2 sớm nhất 2 tuần mới được chuyển vùng.

2. Chuyển vùng rồi, nuôi cách ly sau 7- 10 ngày nếu khỏe mạnh sẽ thực hiện quy trình tiêm phòng như trên cho tới khi có miễn dịch.

Kỹ thuật tiêm vaccine rất đơn giản như sau:

- Bảo quản lạnh 4-8'C trong suốt quá trình vận chuyển và tới khi pha thuốc tiêm ngay.
- Tiêm riêng bơm kim tiêm.
- Chích dưới da nơi sạch sẽ, không bôi thuốc sát trùng chỗ tiêm vaccine.
- Pha thuốc và khuyến cáo xử dụng theo chỉ dẫn của Nhà sản xuất vaccine.

Lipschitz

Member
Cảm ơn bác Greenvet, em thấy các bác sỹ đem Vacin đi tiêm chủng cho trẻ con có đựng trong hộp đặc biệt, vả lại em cũng thấy các công ty bán reagent (xin lỗi vì em không biết dịch thế nào) cho các máy xét nghiệm có yêu cầu nhiệt độ bảo quản từ 2 đến 8 độ c cũng chỉ cần đóng vào thùng có lót đá khô mà vận chuyển đi tứ tung mà có sao đâu. Nên mạnh dạn đề xuất tự tiêm cho chó tại chỗ như vậy.
Nhưng giờ mới hiểu vậy là mất tối thiểu là 1 tháng cho 2 mũi tiêm + 0.5 tháng cho theo dõi sau cùng. Kể cũng lách cách, nhưng em nghĩ là nếu ta có cơ sở bạn bè thân hoặc phải đi công tác vài lần ở trên đó trong vài tháng thì phương án này là hợp lý đấy ạ. Mang thêm vòng cổ đuổi rận nữa là khi chó về đến nhà là ngon lành rồi