• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kẻ thù không đội trời chung của chim câu

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Những cuộc chiến trên không trung

Cuộc chiến giữa kẻ săn mồi và con mồi nghe thật đơn giản nhưng lại diễn ra rất khốc liệt. Chiến trường luôn thay đổi và chỉ cần một hành động nhỏ xảy ra cũng có thể mang lại nhưng ảnh hưởng rất lớn. Những thay đổi sẽ tạo ra thế cân bằng trong giới tự nhiên và quyết định những cá thể nào sẽ sinh tồn.

Đấu trường rộng lớn sẽ mở rộng từ mặt đất đến không gian. Trọng lực sẽ quyết định phần thắng thuộc về kẻ đi săn hay con mồi. Ngoài ra, những con biết khai thác tốt nhất môi trường xung quanh sẽ giành thắng lợi trước đối thủ.

Chim ưng được mệnh danh là chúa tể bầu trời. Chúng có tầm quan sát rộng nhờ khả năng bay lượn trên cao. Đôi mắt to lớn giúp chim ưng có thể nhìn xa khoảng 10 cây số. Chúng có thể bay đạt tốc độ của máy bay. Vận tốc này giúp chim ưng lợi thế rất lớn như một thứ vũ khí lợi hại trong việc tấn công mục tiêu. Những con bồ câu đang tha thẩn tìm thức ăn chính là tầm ngắm của chim ưng. Có điều là ở đây không hề có dấu hiệu của cuộc chiến, mà chỉ là vắng chút sự thanh bình. Con chim ưng đang bay lượn trên bầu trời, bỗng dưng nó phá vỡ sự bình yên của không gian, gập cánh và lao thẳng xuống tấn công con mồi trong cái chóp mắt. Việc xếp đôi cánh lại giúp chúng nhanh chónh lấy được lợi thế trên chiến trường bởi đã hạn chế được sức cản của gió. Ngoài ra, trọng lực giúp nó lao xuống thật nhanh với vận tốc tối đa 300 cây số một giờ. Tuy vậy, mọi chuyện cũng không dễ dàng gì vì bồ câu đã phát hiện có kẻ tấn công mình bằng đôi mắt thật tinh tường. Bồ câu biết mình gặp nguy hiểm nên đã bay lên thật nhanh. Ngay lập tức bồ câu cũng cố gắng lấy được vận tốc bằng vận tốc rượt đuổi của chim ưng là 100 cây số trên giờ. Con bồ câu vẫn cố sức để giữ vận tốc và tránh được sự tấn công quá nguy hiểm.

Chim ưng thay đổi kế hoạch bằng cách phục kích kết hợp với lợi thế tốc độ cao. Đã đến lúc, kẻ săn mồi ra đòn quyết định nhưng cũng không thành công. Tác động trọng lực đã giúp con mồi thoát khỏi sự tấn công của kẻ thù. Chim bồ câu vẫn tiếp tục cuộc trình diễn tự do trên đấu trường không trung ngoạn mục. Thế là nó may mắn thoát hiểm. Bị thất bại, xong nó không bỏ cuộc. Chim ưng kiên nhẫn chọn cho mình một chiến trường mới có ưu thế cho mình. Một đàn bồ câu vô tư bay vào địa bàn hoạt động của nó. Chim ưng vốn cẩn thận và không tham lam nên nó chỉ tập trung vào một con mồi duy nhất. Lúc này thì thật không may cho con bồ câu lọt vào tầm ngắm của chim ưng vì lúc này bồ câu không được giúp đỡ bởi trọng lực và phải cam chịu thất bại trước đối thủ kiên nhẫn và khôn lanh, bình tĩnh. Thế là chim ưng được thưởng một bữa tiệc thịt tươi xứng đáng.

Theo Minh Thanh - vinhlongtv.com.vn

Ở Saigon thì không phải lo vì chim ưng, bên này vừa thả chim vừa run. Tụi nó dạn lắm, tấn công bồ câu ngay cả khi mình đứng bên cạnh. Hầu như lần nào thả chim cũng bị tấn công, cho nên khi vừa tập thể lực xong là kêu vô chuồng ngay. Nguy hiểm nhất là khi chim đang đậu, khi bay rồi thì cũng khó bắt dính.

haohao

Member
Ở Sài Gòn tuy rất ít thấy chim ưng nhưng bị mấy thằng Tí quậy là cũng điên đầu với chúng luôn rồi...

còn thiếu người bạn dưới đất nữa

Đúng là nuôi chim cũng có cái hay và cái đâu thuơng của nó.:(:)(( Khi chúng chỉ là 1 quả trứng và được cha mẹ chăm sóc cho tới khi biết bay,:-bd tốn biết bao nhiêu công lao của cha mẹ chúng và đặc biệt là người đã mong chờ từng ngày để được thấy chúng tung tăng trên bầu. Thế mà bi rình rập đủ điều. Khi thì trên bầu trời, khi thì ở dưới đất. Cuộc đời của chúng không biết về đâu.:(:)(:)((

vậy cho hỏi nhất là anh bigf có khi nào tận mắt thấy diều hâu thịt con chim mình chưa anh . Nếu mà tận mắt nhìn thấy ôi đau thương

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hi taitainunu,

Mình chưa tận mắt nhìn thấy chim Diều hâu (Bồ cắt, Ưng ...) thịt chim bồ câu nhưng mình đã chứng kiến cảnh nó tất công chim mình khi chim câu mới vừa được thả lên đang đảo vài vòng trên Đà Lạt nhưng cũng may là chim câu không sao tránh được và an toàn về căn cứ :-bd !

Còn muốn xem chúng thịt chim sắc ô, se sẻ ... -chim người ta phóng sanh thì hãy lên chùa Bà đen núi Tây Ninh em à!

Saigon cũng không phải không có chim Cắt đâu nhé! Các cây cổ thụ cao to ở khu vực Thuận Kiều Quận 5, các vùng ven Thành phố như Bình chánh cụ thể là Cống Kinh C -Nơi đầu tiên offline hội chim câu. Nói chung là khi thả chim thì nên tránh xa :shame on you: các cây cao to và cột điện cao thế vì chúng hay đậu trên đó và sẵn sàng tấn công khi thấy con mồi :worried:!

vậy cho hỏi nhất là anh bigflowerhorn có khi nào tận mắt thấy diều hâu thịt con chim mình chưa anh . Nếu mà tận mắt nhìn thấy ôi đau thương

seal203

Member
Hi taitainunu,

Mình chưa tận mắt nhìn thấy chim Diều hâu (Bồ cắt, Ưng ...) thịt chim bồ câu nhưng mình đã chứng kiến cảnh nó tất công chim mình khi chim câu mới vừa được thả lên đang đảo vài vòng trên Đà Lạt nhưng cũng may là chim câu không sao tránh được và an toàn về căn cứ :-bd !

Còn muốn xem chúng thịt chim sắc ô, se sẻ ... -chim người ta phóng sanh thì hãy lên chùa Bà đen núi Tây Ninh em à!

Saigon cũng không phải không có chim Cắt đâu nhé! Các cây cổ thụ cao to ở khu vực Thuận Kiều Quận 5, các vùng ven Thành phố như Bình chánh cụ thể là Cống Kinh C -Nơi đầu tiên offline hội chim câu. Nói chung là khi thả chim thì nên tránh xa :shame on you: các cây cao to và cột điện cao thế vì chúng hay đậu trên đó và sẵn sàng tấn công khi thấy con mồi :worried:!
Các bạn muốn xem bồ cắt (chim cắt) thì cứ mang ống dòm theo mình mình dẫn đi xem, cứ theo đường dây 500KVA Bắc Nam bạn sẽ thấy rất nhiều và cống kênh C các bạn lòn xuống dưới gầm cầu đi dọc theo con đường đó 500-700m sẽ thấy khu đồng trống có dây cao thế chạy qua, ở đó mật độ khá dày!

trangphuong

Active Member
Đúng đấy.

Có phải con này không em thấy có người nuôi mà!
Chính sác là đây, Cắt đó loại này mà nhìn thấy bồ câu thì ....:D......than ôi....bồ câu.
Nhưng Cắt mà gặp mấy tay thợ săn thì...than ôi chim cắt..:D...
Quy luật nó thế mà, sinh tồn cũng vậy toàn cá lớn nuốt cá bé là chuyện thường tình....Đôi khi với câu nói của ai đó thì Cái chết chỉ là bắt đầu của sự sống, săn mồi như chin Cắt âu cũng là quy luật của tạo hoá.
Thân chào và chia buồn cùng pan bồ câu.

seal203

Member
Một loài nữa cũng là sát thủ của bồ câu

(nguồn aquabird.com.vn)

Đây là loài chim ó biển, loài này nếu chiu khó cũng rất dễ thuần dưỡng trở thành chim săn mồi và bồ câu chúng ta là mục tiêu chứng tỏ khả năng của chú chim này trong thành phố.
Hôm vừa rồi mình có xem 1 em ở chỗ chị Đào giá thì chỉ có 800k thôi, chim non nhưng nuôi chú này rất cực chăm sóc nên mình không nuôi. nhưng khu vực Q.2 có 1 số anh em chơi chim này vì thế mà thả chim ở khu vực Q.2 anh em cẩn thận nha!

trantantai

Active Member
Mình mới vừa sử nóng được sát thủ máu lạnh này, nó là thủ phạm của em bồ câu cụt đầu ngay tối hôm trước. Mèo chỉ biết bắt chuột chết và ăn thôi

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
=)), người ta nuôi mèo bắt chuột cho người, còn ở đây người bắt chuột cho mèo hả em trantantai?

bokinhvinh

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Mình mới vừa sử nóng được sát thủ máu lạnh này, nó là thủ phạm của em bồ câu cụt đầu ngay tối hôm trước. Mèo chỉ biết bắt chuột chết và ăn thôi

éc mèo nhà anh tài cho ăn chuột à,ớn chết luôn,ăn thịt chuột nhiều không biết em nó có bị gì ko.Nhà vinh thì khi nó cắn chết thì ba vinh đem xác con chuột quăng ngay,nó mà cắn chảy máu hay ruột gang gì lung tung là dơ chết luôn.thân:shame on you:

nghiacmag

Các bác cho mình hỏi chuồng bồ câu và chuong rắn đối mặt với nhao khoảng 3m thì bồ câu co1 ảnh hưởng gì không ? cám ơn cac bác nhiều

Chấn PG

Member
Chào nghiacmag!

Bạn cứ thử tưởng tượng nhà bạn cách hố tử thần 3m đi, bạn sẽ có cảm giác rất là yomost thôi mà. :(

nghiacmag

chào CHÂN PG !
chuồng rắn của mình co đậy rất kỉ và chuồng rât kiên cố. mình chỉ sợ la thăm rắn thì bồ câu gập không biết co ảnh hưởng gì không. cám ơn bác nhiều