• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kẻ Thù của Chim Bồ Câu

tullyking

Member
Sáng nay em này bay về nhất, chui thẵng vô chuồng mình luôn đây, mình mới cắt hết vuốt nó :nailbitting::

Chấn PG

Member
Vậy là phải giữ em nó lại làm chim giống nha anh :)), nó vô chuồng rồi mấy em bồ câu có sao không anh? Em này là em mà trước giờ bắt chim anh đó hả :sick:

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
:)) :)) :)),
Biết bao người đã nhìn thấy chúng lãng vãn căn cứ làm cho các chiến binh hoảng loạn bay tứ tán :at wits end: cũng như biết bao chiến binh bị thương hay phơi xác bởi chúng mà không làm gì được :wall: ( bigflowerhorn, thang_Q5 vuanh, Tullyking ...) Cuối cùng thì cũng thân chính người trong hội bồ câu "chộp" được 01 trong những loại kẻ thù không đội trời chung với các chiến binh bồ câu :-bd !
Nó tự mình nộp mạng hả Tullyking, em sẽ xử lý nó thế nào đây ;) :p ? Em cắt móng sát gốc nên bị chảy máu rồi! Con này giống chim tơ quá! Em thử cân đo và so sánh kích thước với chiến binh cho mọi người xem nhé!

seal203

Member
:)) :)) :)),
Biết bao người đã nhìn thấy chúng lãng vãn căn cứ làm cho các chiến binh hoảng loạn bay tứ tán :at wits end: cũng như biết bao chiến binh bị thương hay phơi xác bởi chúng mà không làm gì được :wall: ( bigflowerhorn, thang_Q5 vuanh, Tullyking ...) Cuối cùng thì cũng thân chính người trong hội bồ câu "chộp" được 01 trong những loại kẻ thù không đội trời chung với các chiến binh bồ câu :-bd !
Nó tự mình nộp mạng hả Tullyking, em sẽ xử lý nó thế nào đây ;) :p ? Em cắt móng sát gốc nên bị chảy máu rồi! Con này giống chim tơ quá! Em thử cân đo và so sánh kích thước với chiến binh cho mọi người xem nhé!
Tốt nhất là anh đo chiều dài bàn chân nó cho anh e rõ luôn. Thanks

thang_Q5

Active Member
anh giết nó chết là được rồi cần gì hành hạ nó :D xử lý nó luôn đi anh để tránh hậu quả sau này :(:(

tullyking

Member
Nó vô trong căn cứ tính làm thịt mấy con chim non, cũng may mình ở đó cho nên chọp nó ra luôn . Con này thân hình thì to hơn chim bồ câu mình tí thôi , có bộ lông đuôi thì cực kỳ dài, dài bằng thân hình luôn, nhưng mấy cái vuốt thì bén hết biết , mình đeo găng tay vô mà nó bấu xuyên qua găng tay luôn . Còn sử lý nó thì hồi sáng mang đi 30miles thã rồi, không dám giết, sợ bị cảnh sát tới hỏi thăm :) . Hỗm rày trong tháng 11 thôi thì nó cũng làm thịt của mình hết chục con rồi, mình chỉ cắt móng là nó hên rồi, chắc tại cắt sát quá cho nên bị chảy máu :)

seal203

Member
Nó vô trong căn cứ tính làm thịt mấy con chim non, cũng may mình ở đó cho nên chọp nó ra luôn . Con này thân hình thì to hơn chim bồ câu mình tí thôi , có bộ lông đuôi thì cực kỳ dài, dài bằng thân hình luôn, nhưng mấy cái vuốt thì bén hết biết , mình đeo găng tay vô mà nó bấu xuyên qua găng tay luôn . Còn sử lý nó thì hồi sáng mang đi 30miles thã rồi, không dám giết, sợ bị cảnh sát tới hỏi thăm :) . Hỗm rày trong tháng 11 thôi thì nó cũng làm thịt của mình hết chục con rồi, mình chỉ cắt móng là nó hên rồi, chắc tại cắt sát quá cho nên bị chảy máu :)
trời ơi giống này nó cũng khôn đâu thua gì bồ câu đâu anh, anh mang đi 30 km mà nó đã dám tấn công thẳng vào căn cứ của anh thì nó không bỏ cái kèo thơm như vậy đâu. "Bỏ thì thương vương thì tội" kiểu này thế nào nó cũng quay lại, móng vuốt thì 2-3 tháng là bình thường lại thôi vì nó đâu phải như cựa đâu mà cưa rồi sẽ cùng đi. Nếu mà trị tận gốc kiểu anh chỉ có nước chặt bỏ cái lóng chân nó thôi. Giờ anh chỉ hi vọng chỗ anh thả có 1 căn cứ bồ câu gà hoặc gà con thì may ra :D.

seal203

Member
trời ơi giống này nó cũng khôn đâu thua gì bồ câu đâu anh, anh mang đi 30 km mà nó đã dám tấn công thẳng vào căn cứ của anh thì nó không bỏ cái kèo thơm như vậy đâu. "Bỏ thì thương vương thì tội" kiểu này thế nào nó cũng quay lại, móng vuốt thì 2-3 tháng là bình thường lại thôi vì nó đâu phải như cựa đâu mà cưa rồi sẽ cùng đi. Nếu mà trị tận gốc kiểu anh chỉ có nước chặt bỏ cái lóng chân nó thôi. Giờ anh chỉ hi vọng chỗ anh thả có 1 căn cứ bồ câu gà hoặc gà con thì may ra :D.
em ghi lộ 30 miles chứ không phải 30 km nhưng cốt ý trên 100 miles thì hi vọng.

tullyking

Member
yeah, hên sui thôi Seal203 ơi, hy vọng nó không quay lại :praying:

Hông biết ở bên Cali như thế nào. Ở bên Mass thì mấy con này do City nuôi để thả ra làm thịt bồ câu hoang. Em bị tụi nó đớp hết 5 con bồ câu kiểng rồi. Thấy nó chụp bồ câu của mình và ăn thịt ờ trên nóc nhà mà hông làm gì được. Nhiều con bự lắm, cả con mèo trắng của nhà thằng neightbor cũng bị đớp luôn vì nhìn giống con thỏ. Nên mình thì đứng canh bồ câu mình, nó thì ngồi coi mấy con mèo và mấy con chó phóc của nó ở bên backyard nó. Em có bắt được thì cũng hông dám giết tụi nó đâu vì để ai thấy hay cảnh sát thấy thì phiền phức lắm mấy bạn ơi.

BUBBA

Super *********
Cho em có ý kiến tý ạ.

Có thể làm các bác không hài lòng. Nhưng con chim cắt nó cũng có quyền được sống, được kiếm ăn. Vô tình nó kiếm ăn mà xâm phạm phải cái thú vui của ta. Ta cũng nên rộng lượng bỏ qua cho nó. Nó cũng vì sự sinh tồn mới phạm lỗi với ta thôi.

Nếu ta giết nó vì sự sinh tồn của mình (ta hết thực phẩm, phải dùng nó làm thức ăn...), nó sẽ không oán, nhưng ta giết nó chỉ vì để ta vui hơn một tý, em nghĩ không nên ạ.

Dẫu biết rằng, có được chú chim câu bổn tốt không dễ, đang nuôi bị chim cắt nó bắt mất càng cay. Nhưng ta cũng nên tôn trọng thiên nhiên các bác ạ.

Nếu là em, em sẽ thả chú nó đi sau khi dặn dò kỹ lưỡng rằng sau này đi mà bắt con sẽ con sáo ngoài đồng, đừng bắt bồ câu của ông, ông bắt được, ông lại cho ăn đòn.

Nhưng bác TullyKing cắt cụt móng nó hết, thả nó ra khác gì bỏ nó chết đói ai. Làm sao nó kiếm ăn được.

Em kính đề nghị bác tỏ ra có trách nhiệm với thiên nhiên bằng cách mua thịt bò nuôi nó thêm 3 tháng nữa, đến khi vuốt nó trở lại bình thường mới thả ra ạ.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
- Thông tin của các bạn bên USA cho ta thấy cách bảo tồn của nước ngoài có khác, muốn "đụng" đến động vật hoang dã thì phải coi chừng :p !

- Còn BUBBA ơi, muộn rồi bạn Tullyking đã phóng sanh em đó rồi! Hi vọng là nó bình yên. Vấn đề BUBBA nói, ai nghe thì cũng thấy hợp lý :-bd đúng là ta chơi vì cái thú vui của ta, còn chúng diệt chim mình là vì sự sống của chúng nhưng xét về tình thì chỉ có người không nuôi bồ câu, nhìn chúng từ xa và phải cao cả lắm mới kiềm chế tha mạng cho chúng bạn à!

Thật sự khó mà tả được cái cảm xúc, cảm giác mất mát khi mình bỏ ra biết bao công sức thời gian, chọn lựa, đào tạo tập luyện và nhất là em nó có được thành tích nhất định... Tại thời điểm nó xé xác bồ câu yêu quý của mình :at wits end: mà mình "chộp" được nó thì dù bất cứ là con gì khó mà nói trước mình sẽ xử nó thế nào! Tuy nhiên nếu qua cái thời điểm đó, sau một thời gian bình tâm thì có thể mình sẽ tha cho nó :p!

suoimohg

Member
Theo mình thì vấn đề BUBBA nói là hoàn toàn đúng theo quy luật sinh tồn tự nhiên và đó cũng là một mắt xích trong chuỗi thức ăn!
Tuy nhiên đó là ngoài tự nhiên, còn khi con người đã chủ động chăn nuôi thì vấn đề quan trọng là phải hoàn thành mục tiêu chăn nuôi, ví dụ như: hiệu quả kinh tế, khả năng phát triển..., ở đây là thú vui, niềm đam mê và cũng có một phần kinh tế.
Tất nhiên vấn đề hành xử với thiên nhiên cũng cần phải cân nhắc và tránh làm tổn hại đến môi trường tự nhiên.

seal203

Member
Hông biết ở bên Cali như thế nào. Ở bên Mass thì mấy con này do City nuôi để thả ra làm thịt bồ câu hoang. Em bị tụi nó đớp hết 5 con bồ câu kiểng rồi. Thấy nó chụp bồ câu của mình và ăn thịt ờ trên nóc nhà mà hông làm gì được. Nhiều con bự lắm, cả con mèo trắng của nhà thằng neightbor cũng bị đớp luôn vì nhìn giống con thỏ. Nên mình thì đứng canh bồ câu mình, nó thì ngồi coi mấy con mèo và mấy con chó phóc của nó ở bên backyard nó. Em có bắt được thì cũng hông dám giết tụi nó đâu vì để ai thấy hay cảnh sát thấy thì phiền phức lắm mấy bạn ơi.
em chỉ anh 1 cách cách này ngày xưa dân nhậu hay xài đó là kiếm 1 cái gì đó giống gà hay bồ câu nhồi bông, rồi dùng 1 củ khoai nướng cho thật chín để trên lưng, mấy con chim đó xuống nó chụp 1 cái đảm bảo rớt dàn mống chân liền.

Seal203, bạn thấy nó bự đến mức gắp được con mèo bay lên thì B đã sợ rồi. B đang đứng trên porch của nhà B mà nó bay xuống cách chưa hơn 2 meter chụp con bồ câu là mình cũng hoảng hồn rồi. Cách của bạn chưa chắc hiệu nghiệm đâu. Thôi hông có dám đâu. Con Hawk là của City Hall thả ra. Tụi nó biết mình muốn giết hay hại con Hawk thì phiền à. Có thể bị phạt tiền và vào jail ở đó. Đành chịu thôi, weekend nhốt chim lại hay khi thả ra mà thấy chim của mình ngó lên trời là mình chú ý chút biết có con hawk đang lượn săn mồi.

tullyking

Member
Anh Bubba à, nói thì dễ nhưng khi làm thì rất khó đó, em cũng gòng mình lắm rồi mới mang nó đi thã đó, chứ thật ra trong tâm cũng muốn giết nó cho hã cơn giận . Mình xin góp ý ở đây là không phải tự nhiên mà mình đi giết con chim cắt, nó đã xâm nhập căn cứ người ta ăn thịt chim nuôi thì cái đó không còn là thiên nhiên nữa . Xin hỏi anh Bubba, nếu có ăn trộm vô nhà anh, anh bắt được nó, anh có thã nó ra rồi năn nỉ kêu nó đừng tới nhà anh ăn trộm nữa không ?
:praying:

Cho em có ý kiến tý ạ.

Có thể làm các bác không hài lòng. Nhưng con chim cắt nó cũng có quyền được sống, được kiếm ăn. Vô tình nó kiếm ăn mà xâm phạm phải cái thú vui của ta. Ta cũng nên rộng lượng bỏ qua cho nó. Nó cũng vì sự sinh tồn mới phạm lỗi với ta thôi.

Nếu ta giết nó vì sự sinh tồn của mình (ta hết thực phẩm, phải dùng nó làm thức ăn...), nó sẽ không oán, nhưng ta giết nó chỉ vì để ta vui hơn một tý, em nghĩ không nên ạ.

Dẫu biết rằng, có được chú chim câu bổn tốt không dễ, đang nuôi bị chim cắt nó bắt mất càng cay. Nhưng ta cũng nên tôn trọng thiên nhiên các bác ạ.

Nếu là em, em sẽ thả chú nó đi sau khi dặn dò kỹ lưỡng rằng sau này đi mà bắt con sẽ con sáo ngoài đồng, đừng bắt bồ câu của ông, ông bắt được, ông lại cho ăn đòn.

Nhưng bác TullyKing cắt cụt móng nó hết, thả nó ra khác gì bỏ nó chết đói ai. Làm sao nó kiếm ăn được.

Em kính đề nghị bác tỏ ra có trách nhiệm với thiên nhiên bằng cách mua thịt bò nuôi nó thêm 3 tháng nữa, đến khi vuốt nó trở lại bình thường mới thả ra ạ.

"Cuộc chiến" sóc và chim câu

Theo tuoitre online - Một cuộc chiến giành thức ăn giữa chú bồ câu và con sóc xám đã được nhiếp ảnh gia Simon Dack bất ngờ "chộp" được trong vườn nhà ông ở Brighton, Anh.

Quá ấn tượng với màn trình diễn "đấm bốc" của sóc, Dack đặt biệt danh cho chú ta là Sóc Putemupkins. Ông nói: "Có lẽ chú là ông anh náo nhiệt của chú sóc con Nutkin (một nhân vật hoạt hình được nhiều em thiếu nhi yêu thích)".

Chú sóc xám có vẻ chiếm ưu thế trong cuộc chiến

MINH ANH (Theo Xinhua)​