• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hy Vọng những anh em vào đây cho ít kinh nghiệm chọn chó và giá tham khảo cho người m

ai bảo xấu hết đâu bác. Cái này cũng tùy người mà. Vẫn có nhiều Lái làm ăn Thất đức thôi. Trên diễn đàn vẫn có người bị dính và có lập topic để cảnh báo mọi người thôi. Thế nên các bác đi trước nên chỉ chỗ cho mấy ng mới để họ đỡ bị lừa và lái chó đỡ lộng hành. Ý e chỉ có thế các bác đọc vẫn k hiểu ý nghĩa cái Topic này sao=))=))

trantantai

Active Member
Theo mình thì bạn có ý tốt , muốn anh em có kinh nghiệm chỉ bảo đường lối khi mới gia nhập cho những người mới chơi đúng không nào.
Nhưng mình thấy điều bạn nghĩ là cầm đèn chạy trước ô tô. Tất cả những anh em đã và đang nuôi chó đều trưởng thành từ việc tìm hiểu lẫn nhau qua diễn đàn, trao đổi lẫn nhau nhiều điều bổ ích mà nó trở thành kiến thức căn bản mà việc học hỏi này phải tốn nhiều thời gian , công sức, tiền bạc và có cả trải nghiệm thực tế mới thấy bài học đó có giá trị.

Vậy bạn và những người mới chơi sao không bắt chước những người đi trước, chịu khó tham khảo những bài viết có gía trị trong diễn đàn, một thời gian thì bạn sẽ am hiểu hơn và sẽ biết nhiều.

Dục tốc bất đạt- đó là câu nói dành cho bạn. Khi bạn thích 1 con rot bạn nghĩ cần tìm mua ngay cho thỏa chí, nên hết hỏi người này người kia ở đâu bán, ai bán tôi mua, tôi mua.
Nhưng tôi khuyên bạn nên suy nghĩ đắn đo, lên mạng tìm hiểu một thời gian xem mình có thể làm gì cho 1 con rot nếu mình mua nó về.
Mình yêu nó thật hay chỉ là cảm xúc nhất thời. Có khi bạn xem phải vài bài chó bệnh, chó chết bạn lại đổi ý thì sao.

Nên cách chỉ tốt nhất cho những người mới chơi là cứ từ từ, đừng vội hỏi mua ở đầu, đừng vội hỏi nuôi ra sao. Mà các bạn nên hỏi những người chuẩn bị chơi rot nên chuẩn bị tinh thần như thế nào, nên tham khảo ở đâu để có kiến thức căn bản trước khi hỏi mua 1 con rot và khi bạn đã có kiến thức căn bản thì câu hỏi " mua rot ở đâu " bạn tự trả lời được.
Chúc bạn đạt được đam mê đích thực của mình

truongan898

Member
- Mình đọc nhiều bài của thành viên anhtuananh88 này rồi, mình có thể khẳng định 1 điều là bạn muốn mua rott nhưng vấn đề đầu tiên bạn đặt ra là giá cả, chó thì thích chó đẹp, có gia phả nhưng trong đó bao giờ cũng có cái giá nó quanh quẩn quanh cái suy nghĩ của bạn. Đã xác định chơi là không nghĩ mà đã nghĩ thì không nên chơi, anh em ở đây không hẳn là chỉ kinh doanh vì tiền mà nó chỉ là 1 thú vui, 1 niềm đam mê, mà đã là thú vui hay niềm đam mê thì đừng nên so đo tính toán.

- Cũng như các thú chơi khác, tại sao có cái cây cảnh, cái bình gốm nếu 1 người không biết và không đam mê thì bán trăm triệu họ có mua không? nhưng với người biết chơi và ham mê thì họ sẵn sàng bỏ ra tiền tỷ để mua? Chó cũng thế, nó là vô giá với người biết và đam mê.

- Còn chuyện khoe chó, xin nói với bạn đây là 1 diễn đàn mà đã là diễn đàn thì để mọi người chia sẻ vậy thì tại sao không thể mang niềm đam mê của mình là con thú cưng lên đây chia sẻ với mọi người được. Thử hỏi nếu bạn có bạn có mang lên đây không?

- Tôi thấy những lời nói của bạn quá hồ đồ, đành rằng bạn nóng lòng có Rott nhưng đừng nên nói những lời động chạm đến người khác như thế. Những lời bạn nói như thế chỉ làm cho anh em nghĩ khác về bạn và cũng chẳng ai muốn bán Rott cho bạn đâu.

- Tôi cũng mới vào diễn đàn này và cũng mới nuôi rott, tôi biết vậy nên chịu khó đọc những bài viết của anh em, tự tìm hiểu những điều chưa biết về Rott, có gì không hiểu thì hỏi mọi người ở đây, lên mạng tìm thông tin, thời đại công nghệ rồi không thiếu thông tin gì cả và bạn cũng nên như thế. Còn nếu lười tìm hiểu thì cứ nhắm mắt mua 1 con về mà nuôi coi như đó là tiền học phí chứ đừng thấy mọi người thảo luận với nhau nhưng mục đích của mình chưa thực hiện được thì bức xúc, cay cú rồi nói những lời động chạm như thế.

- Chúc bạn sớm tìm được rott như bạn mong muốn!

- Mình đọc nhiều bài của thành viên anhtuananh88 này rồi, mình có thể khẳng định 1 điều là bạn muốn mua rott nhưng vấn đề đầu tiên bạn đặt ra là giá cả, chó thì thích chó đẹp, có gia phả nhưng trong đó bao giờ cũng có cái giá nó quanh quẩn quanh cái suy nghĩ của bạn. Đã xác định chơi là không nghĩ mà đã nghĩ thì không nên chơi, anh em ở đây không hẳn là chỉ kinh doanh vì tiền mà nó chỉ là 1 thú vui, 1 niềm đam mê, mà đã là thú vui hay niềm đam mê thì đừng nên so đo tính toán.

- Cũng như các thú chơi khác, tại sao có cái cây cảnh, cái bình gốm nếu 1 người không biết và không đam mê thì bán trăm triệu họ có mua không? nhưng với người biết chơi và ham mê thì họ sẵn sàng bỏ ra tiền tỷ để mua? Chó cũng thế, nó là vô giá với người biết và đam mê.

- Còn chuyện khoe chó, xin nói với bạn đây là 1 diễn đàn mà đã là diễn đàn thì để mọi người chia sẻ vậy thì tại sao không thể mang niềm đam mê của mình là con thú cưng lên đây chia sẻ với mọi người được. Thử hỏi nếu bạn có bạn có mang lên đây không?

- Tôi thấy những lời nói của bạn quá hồ đồ, đành rằng bạn nóng lòng có Rott nhưng đừng nên nói những lời động chạm đến người khác như thế. Những lời bạn nói như thế chỉ làm cho anh em nghĩ khác về bạn và cũng chẳng ai muốn bán Rott cho bạn đâu.

- Tôi cũng mới vào diễn đàn này và cũng mới nuôi rott, tôi biết vậy nên chịu khó đọc những bài viết của anh em, tự tìm hiểu những điều chưa biết về Rott, có gì không hiểu thì hỏi mọi người ở đây, lên mạng tìm thông tin, thời đại công nghệ rồi không thiếu thông tin gì cả và bạn cũng nên như thế. Còn nếu lười tìm hiểu thì cứ nhắm mắt mua 1 con về mà nuôi coi như đó là tiền học phí chứ đừng thấy mọi người thảo luận với nhau nhưng mục đích của mình chưa thực hiện được thì bức xúc, cay cú rồi nói những lời động chạm như thế.

Chém ghê quá. Lúc đầu vào toi chỉ lập cái Pic mua chó. Nhưng đấy là lúc mới. Về sau thấy quá trình mình theo đuổi để mua 1 em nó có nhiều cái khó khăn nên lặp ra để cho mình là thứ 1 và cho người mới khác là thứ 2 sẽ tiếp cận được đến con vật mình yêu thích nhanh hơn. Thế mới tham khảo mọi người chứ... Còn tồi chưa động chạm ai nhiều kả mà. hỳ. ai cũng biết phải đóng học phí. nhưng nếu ng đi trước chỉ dạy thì sao fai đóng nhiều. có nhiều bạn nuôi mua của nơi bán ko uy tín . CHó chết kia kia. Không thấy động lòng ah. Cái j đáng thì mất học phí k sao. ... nói chung bạn kém quá chưa hiểu được ý nghĩa đích thực của cái topic này. Trách cho nhìu người mới mua cho bệnh rồi lên diễn đàn lập pic kien cáo.............................. Riêng tớ ko ham rẻ. nếu ko 2-3 con thích thì mua được ngay.:(
Mua ngoài cùng lăm 2 con=12tr.

baby_boom

Member
Mình thì tim hieu va biet 1 chút rồi. Nói chung nhiều cao thu lên diễn đàn chủ yếu để làm quen ròi kinh doanh thôi mà . chú yêu chó là mấy đâu=)). Sự thật mất lòng:)):))
mình đông ý với bác câu nói hay câu nói quá hay nhiều nguoi lợi dung cái nổi tiếng để buôn bán chó mà thôi uppppppppppppppppppppp

baby_boom

Member

bác truongan cũng có câu nói hay và ý nghĩa nữa uppppppppppppppppppppppppppp

_DucPham_

Vietpet sponsor
ai bảo xấu hết đâu bác. Cái này cũng tùy người mà. Vẫn có nhiều Lái làm ăn Thất đức thôi. Trên diễn đàn vẫn có người bị dính và có lập topic để cảnh báo mọi người thôi. Thế nên các bác đi trước nên chỉ chỗ cho mấy ng mới để họ đỡ bị lừa và lái chó đỡ lộng hành. Ý e chỉ có thế các bác đọc vẫn k hiểu ý nghĩa cái Topic này sao=))=))
Hy Vọng sẽ có nhiều người chú ý đến vấn đề này chứ bớt khoe chó đi. Khoe đi khoe lại cũng mấy con, cũng mấy người khen không hay hò gì cả. Hãy cùng nhau giúp đỡ người cô đơn mới vào diễn đàn đi :))
Mình thì tim hieu va biet 1 chút rồi. Nói chung nhiều cao thu lên diễn đàn chủ yếu để làm quen ròi kinh doanh thôi mà . chú yêu chó là mấy đâu=)). Sự thật mất lòng:)):))
Mình xin góp ý với bạn là không nên phát biểu những câu nói như thế này,ai có chó thì Post lên cho bạn và mọi người xem cũng là đã giúp bạn rồi đấy đừng nói lạ họ khoe, họ giúp bạn nhìn được con chó đẹp và không đẹp.Tôi không biết bạn đã đọc hết chưa nhưng tôi thấy có rất nhiều bài bổ ích giúp những người mới chơi VD như tiêu chuẩn của 1 con chó đẹp,cách chăm sóc,chữa bệnh ...
Còn chuyện giá cả là chuyện nhạy cảm và nó không có cái giá cụ thể nào cả.Bạn lập cái Topic này lên thì mọi người mới nói.
Mình chia sẻ với bạn 1 chút nữa nhà mình là BUÔN CHÓ như bạn nói đấy,được gần 20 năm rồi.Nhờ đó mà nhiều người có chó để mà chơi, nhiều bác sĩ thú y,người huấn luyện chó có thêm việc để làm đó bạn ak.Mình lên đây cũng là để kinh doanh đó,kinh doanh mà không biết Maketing thì không phải kinh doang nữa rồi ^_^
Vài dòng chia sẻ với bạn nhé.

kieukhanh

Member
Nói thật tôi chả hiểu ý ông bạn chủ topic ra sao,lúc này lúc nọ.Ý tưởng tôi đã nói rất tốt,nhưng càng lúc tôi thấy bạn càng làm rối cái suy nghĩ cho mọi người.Thử hỏi chưa biết đi mà đòi chạy,như a TranTaiTai nói chính xác "cầm đèn chạy trước ôtô".Không có kinh nghiệm mà đòi Rott đẹp,mà đã không có kinh nghiệm biết gì là con Rott đẹp.Tôi xin tóm lại cái topic của bạn vớ vẩn.Kinh nghiệm chọn chó = học nữa học mãi...thế thôi :-h
Tôi nói thêm chuyện này,nhập 1 con chó nước ngoài về làm giống,chi phí khoảng 20.000 USD,nhảy 1 phát cỡ 7-10 triệu VND,về đây không thích nghi khí hậu nó bệnh ---> đi...đâu bây giờ :-o

Thanhk Nhiều...................................................=))=))=)). Mọi người cứ chó ý kiến. Cái gì không phải anh chị bỏ qua

chopper02

Member
Chân thành: Rott nội 5-6t.
Cha mẹ nhập ,có giấy tờ trên dưới 1000.
Tùy theo điều kiện bạn chọn mua,chúc bạn sớm tìm được cún.
5-6tr hả bác giới thiệu em đến xách luôn 1 em nào máu quá rồi đây

damson82

Member
Mình cũng là thành viên mới.cũng thích chó nói chung và rott nói riêng.xin phép bác chủ topic cho mình nhận xét 1 số vấn đề khi theo dõi topic của bác chủ.
Mình thật sự k thể hiểu được ý chính của bác trong này là gì nữa.mới đầu thì đúng như tiêu đề của topic.nhưng càng theo rõi về sau càng thấy bác chủ đi sai vấn đề.nhiều bài viết mình cảm tưởng như bác chủ thách thức a e trên này ý.bác phải hiểu rằng,làm sao để có thể duy trì niềm đam mê như a e trên đây.k phải cứ có tiền là có thể chơi được.nhưng nhiều người k có nhiều tiền nhưng vẫn có rot đẹp để chơi.vậy đấy đó chính là một phần lợi nhuận tất yếu của đam mê đấy bác ah.
Khi mới tham gia diễn đàn và mê chó.vì nhiều đk mà chưa thể mua được chó nuôi mình chỉ đọc và đọc.khi có đk thì mình chơi 1 con xoáy trước đã.đầu tiên là thỏa đam mê.sau đó là lấy kinh nghiệm cho bản thân,vì thực sự nuôi 1 con chó cho sống quá đơn giản quan trọng là nó sống thế nào.và sau đó chính cái 1 phần lợi nhuận tất yếu của đam mê là cơ sở để mình có thể mua 1 con rot hay gsd ( vì mình nuôi xoáy cái đang kỳ salo ).
Còn tiền học phí thì phỉ đóng thì mới khôn được bạn ah.đó là quy luật mà,k thể tránh khỏi đâu.nếu bạn ở hn hay tphcm,là nơi có phong trào cao là đk rất tốt để bạn giao lưu và học hỏi kinh nghiệm.như mình ở thanh hóa tìm thấy rot đã khó rồi chứ k nói gì đến rốt đẹp nữa.
Lời khuyên chân thành là bạn giao lưu học hỏi sẽ có rot dẹp thôi bạn ah.
Và hy vọng tương lai k xa mình được phép nhờ vả a e trên này giúp mình tìm mua và chỉ bảo chăm sóc 1 con rot.
To: anh giáp (giapacore) bên trang cá rồng e đã được giao lưu với a dù là k nhiều.hy vọng 1 ngày k xa sẽ được a giúp đỡ nhiều.
Có gì không phải mong bác chủ bỏ quá cho.
Cũng như rất nhiều người chân ướt chân ráo mới vào.

vietrang

bạn nói đúng đấy. tôi cũng từng mua chó ở hà nội , nhưng bị lái chó lừa. từ hải phòng lên mua rott nhưng k có , bị lái chó gạ gẫm rồi mua con boxer cái thọt chân ( lúc đó lái chó nói là chỉ bị đau nhẹ thôi, về bóp thuốc cho nó là khỏi) , mua về gần 1 tuấn mà ko khỏi mình bế chó lên trả lại ( mình có giao hẹn trước). nhưng lúc mang lên thì làm trò mãi mới trả lại tiền cho mình. và bị lái chó giữ lại 1 triệu để lần sau lên bắt chó rott.. nhưng mình nghĩ , lái chó ko tốt , thì chó cũng ko được đẹp, mới lại ghét thằng cha lái chó nên đành mất công đi lại và 1 triệu cay đắng !

Mình cũng là thành viên mới.cũng thích chó nói chung và rott nói riêng.xin phép bác chủ topic cho mình nhận xét 1 số vấn đề khi theo dõi topic của bác chủ.
Mình thật sự k thể hiểu được ý chính của bác trong này là gì nữa.mới đầu thì đúng như tiêu đề của topic.nhưng càng theo rõi về sau càng thấy bác chủ đi sai vấn đề.nhiều bài viết mình cảm tưởng như bác chủ thách thức a e trên này ý.bác phải hiểu rằng,làm sao để có thể duy trì niềm đam mê như a e trên đây.k phải cứ có tiền là có thể chơi được.nhưng nhiều người k có nhiều tiền nhưng vẫn có rot đẹp để chơi.vậy đấy đó chính là một phần lợi nhuận tất yếu của đam mê đấy bác ah.
Khi mới tham gia diễn đàn và mê chó.vì nhiều đk mà chưa thể mua được chó nuôi mình chỉ đọc và đọc.khi có đk thì mình chơi 1 con xoáy trước đã.đầu tiên là thỏa đam mê.sau đó là lấy kinh nghiệm cho bản thân,vì thực sự nuôi 1 con chó cho sống quá đơn giản quan trọng là nó sống thế nào.và sau đó chính cái 1 phần lợi nhuận tất yếu của đam mê là cơ sở để mình có thể mua 1 con rot hay gsd ( vì mình nuôi xoáy cái đang kỳ salo ).
Còn tiền học phí thì phỉ đóng thì mới khôn được bạn ah.đó là quy luật mà,k thể tránh khỏi đâu.nếu bạn ở hn hay tphcm,là nơi có phong trào cao là đk rất tốt để bạn giao lưu và học hỏi kinh nghiệm.như mình ở thanh hóa tìm thấy rot đã khó rồi chứ k nói gì đến rốt đẹp nữa.
Lời khuyên chân thành là bạn giao lưu học hỏi sẽ có rot dẹp thôi bạn ah.
Và hy vọng tương lai k xa mình được phép nhờ vả a e trên này giúp mình tìm mua và chỉ bảo chăm sóc 1 con rot.
To: anh giáp (giapacore) bên trang cá rồng e đã được giao lưu với a dù là k nhiều.hy vọng 1 ngày k xa sẽ được a giúp đỡ nhiều.
Có gì không phải mong bác chủ bỏ quá cho.
Cũng như rất nhiều người chân ướt chân ráo mới vào.
mình ủng hộ ý kiến của đồng hương.học học học nữa học mãi........