• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Husky thường không nghe lời khi đc thả dây xích

beBean

Member
Hi ae,
bé cún husky nhà mình bây giờ được hơn 5 tháng rồi, mình đã dạy được vài lệnh cơ bản như nằm, ngồi, gọi ra, đi theo, đi chậm... Vấn đề là khi cún ở trong sân nhà hoặc đeo dây xích thì nghe lời gần như 100%, không phải nhắc nhiều, cơ mà cứ dẫn đi chơi hoặc thả ở sân chơi to hơn (cho nó chạy thoải mái) thì thường cún không nghe điều lệnh gì cả. Có bạn nào nuôi cún bị trường hợp giống mình không? Và có cách nào khắc phục không? Mình ban ngày cũng đi làm nên chỉ dẫn cún ra ngoài đi dạo & thả ở sân chơi cho chạy được tầm 1h thôi & có vẻ như cún nhà mình cũng chỉ vận động tầm tầm đc vậy (vì đến lúc về là cún thở hồng hộc r, về đến sân là uống nc rồi nằm nghỉ luôn). Rất muốn dạy nó nghe lời để không phải mang xích khi đi dạo nữa, bạn nào có kinh nghiệm vào chia sẻ giúp với :)

hermes14

Member
Cún mình cũng Y hệt như cún bạn đấy :)) :)) :)).Thậm chí dạy nó ngồi im sau đó mình đi 1 quãng ngắn gọi nó thì nó chạy lại.Nhưng mình đi xa hơn 1 chút thì nó lừ lừ quay đầu và chạy thẳng >"<.Có lần đuổi theo nó mà hộc hết cả bơ ra ý.Bọn husky này láu cá lắm.Bác cẩn thận nhé.

thanhqb1

một phần cún bạn ham chơi nên quên, phần cũng do bạn không kĩ luật với em nó... mỗi lần thả ra bạn kêu em nó không lại thì mình đến và răn đe cho e nó sợ... cứ 10 lần như vậy thỳ nó sẽ quen thôi :)

beBean

Member
@thanhqb1: uây, mỗi lần thả xích là nó chạy như ngựa ấy, gì chứ tui chạy theo k có kịp. Tui để nó chạy 1 hồi cho đỡ cuồng chân + thấy mệt mệt thì lựa lựa mà túm r xích nó chứ lúc đó dậy nó cũng có nghe đâu. T cũng khá nghiêm khắc, ko nghe lời là đánh cảnh cáo luôn, nhưng mà như đã nói ở trên ấy, ở nhà thì 1 phép nghe lời luôn. Không biết mấy e husky này lớn lên có ngoan ngoan + nghe lời thêm 1 chút ko hay cứ ra ngoài là phải mang xích. Nhìn mấy em cún cùng khu lẽo đẽo đi cạnh chủ mà gato ghê :(

@hermes14 kiểu như lúc thả nó ra nó đã định bụng sẵn là "từ bây h ko cần thiết phải nghe lời nữa" ấy =))

beBean

Member
@c174: tui cũng tính dắt đi thêm tầm buổi sáng trc khi đi làm nữa, bởi vì đi buổi tối thì nó cũng chỉ chạy đc có tầm đó là mệt, ngoan ngoãn xích r về nhà rồi hà :D

cun_moon

Member
Con nào cũng vậy..nản thật.thả ra là chạy như điên.k biết chủ là ai,ai cũng phi vào mừng

thanhqb1

thấy nhiều người trong hôi mình nuôi husky cũng vậy, do xích ở nhà không có hoạt động nhiều, nên mỗi lần ra công viên là phi như điên :))

max350102

chó nhà em cũng thế.cứ thả dây ra là chạy lung tung.em nghỉ bọn husky này con nào cũng vậy . ai cũng sờ được và ai cũng dắt đi được x-(

Husky283

Member
tâm trạng chung bạn ak e Hus nhà mình 1 năm r mà vẫn phởn như kn hâm ế còn nhà thì nghe lời răm rắp :v

beBean

Member
xem ra bị như mình cũng k ít nhỉ, k biết nhớn nhớn lên mấy em husky này có đỡ tăng động không, mình còn chụp choẹt ảnh ọt cho nó nữa, chứ h cứ thấy chủ là nhảy nhót loạn xạ :D