• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Husky têm em là Messi

Chào tất cả mọi ngườ cho em hỏi chút kinh nghiệm nuôi cún nhỏ. thức nhất là em muốn hỏi về chế độ ăn uống thế nào?em đang có thực đơn chủ yếu là cơm với gan, phổi lợn thôi.sau lớn lên thì cho ăn thêm cổ gà.và thức ăn khô.đặc biệt em muốn hỏi đến thức ăn khô loại nào tốt cho sự phát triển của cún.ai biết chỉ dùng em nhé xin cảm ơn;);););)
hình ảnh của Messi khi được 25 ngày tuổi ;)

mong mọi ngừoi giúp đỡ để cho e nó nhanh lớn

có ai biết chế độ ăn và các thực phẩm khô nào biết giúp mình với nào?mình sắp đón em nó về rồi mình thấy lo qua chỉ sợ mùa nóng này nó không ăn.và nếu không đủ dinh dưỡng sẽ làm nó còi mất.ai đã từ nuôi husky từ bé cho mình chút kinh nghiệp

Bimmbim

Ơ đây là thằng Panda trong đàn mẹ Bò đây mà, em thích mặt thằng này lắm :-*
Về khoản ăn uống, bác nên đều 1ngày làm 4-5 bữa nhỏ : 2cơm - 1hạt - 1sữa. Nếu có điều kiện thì 1tuần cho cháu 2hộp sữa chua không đường để hệ tiêu hóa tốt hơn :x ... Còn về hạt khô thì bác có thể mua cho cháu loại Royal Canin hoặc của ANF (bác mua loại cho chó nhỏ ý nhé) đều dùng rất tốt :D

Bimmbim

Về khoản ăn uống, bác nên chia đều 1ngày làm 4-5 bữa nhỏ : 2cơm - 1hạt - 1sữa. Nếu có điều kiện thì 1tuần cho cháu thêm 2hộp sữa chua không đường để hệ tiêu hóa tốt hơn :x ... Còn về hạt khô thì bác có thể mua cho cháu loại Royal Canin hoặc của ANF (bác mua loại cho chó nhỏ ý nhé) đều dùng rất tốt :D

bomxinh123

Member
Về khoản ăn uống, bác nên chia đều 1ngày làm 4-5 bữa nhỏ : 2cơm - 1hạt - 1sữa. Nếu có điều kiện thì 1tuần cho cháu thêm 2hộp sữa chua không đường để hệ tiêu hóa tốt hơn :x ... Còn về hạt khô thì bác có thể mua cho cháu loại Royal Canin hoặc của ANF (bác mua loại cho chó nhỏ ý nhé) đều dùng rất tốt :D
nhìn thực đơn này đến người còn thấy thèm nữa là cún :D

Về khoản ăn uống, bác nên đều 1ngày làm 4-5 bữa nhỏ : 2cơm - 1hạt - 1sữa. Nếu có điều kiện thì 1tuần cho cháu 2hộp sữa chua không đường để hệ tiêu hóa tốt hơn :x ... Còn về hạt khô thì bác có thể mua cho cháu loại Royal Canin hoặc của ANF (bác mua loại cho chó nhỏ ý nhé) đều dùng rất tốt :D
Cảm ơn bạn rất nhiều.nhưng mình vẫn thích cái mặt của e này trong đàn cơ:-ss:-ss

thế hiện giờ bạn đã nuôi con nào rồi.thế sao bạn lại biết nó la panda chứ.nhưng mình thich đăt cho nó là messi hơn.mình cũng đang sợ nè.đặt đúng tên cầu thủ nhỏ con sau nay nó có nhỏ không nhỉ?mình sợ nó mà bé thì buồn lắm.mình muốn nó phải to

Bimm bim

Member
Cảm ơn bạn rất nhiều.nhưng mình vẫn thích cái mặt của e này trong đàn cơ:-ss:-ss

thế hiện giờ bạn đã nuôi con nào rồi.thế sao bạn lại biết nó la panda chứ.nhưng mình thich đăt cho nó là messi hơn.mình cũng đang sợ nè.đặt đúng tên cầu thủ nhỏ con sau nay nó có nhỏ không nhỉ?mình sợ nó mà bé thì buồn lắm.mình muốn nó phải to
Panda là tên chủ nó gọi vậy mà bác, vì thằng này vừa là đầu đàn vừa có mặt dễ thương giống gấu trúc nên được nhà chủ để ý lắm :x ... Mà mua chó là phải có duyên thì nó mới về với mình chứ không phải cứ thích em nào là được đâu bác ạ :p ... Không giấu gì bác hiện tại em đang nuôi 2 "giặc giời" Husky, đều là gái hết, chúng nó đến với em đều nhờ chữ "Duyên" chứ em chẳng chọn con nào cả :)) ... Còn theo chế độ ăn như ở trên em đã nói thì để dành cho bác nào có nhiều thời gian rảnh rỗi và có điều kiện chăm cho chúng nó, còn nếu không thì cứ 1 ngày đủ 2 bữa cơm rau thịt ( hoặc hạt ) là OK rồi ;)

Panda là tên chủ nó gọi vậy mà bác, vì thằng này vừa là đầu đàn vừa có mặt dễ thương giống gấu trúc nên được nhà chủ để ý lắm :x ... Mà mua chó là phải có duyên thì nó mới về với mình chứ không phải cứ thích em nào là được đâu bác ạ :p ... Không giấu gì bác hiện tại em đang nuôi 2 "giặc giời" Husky, đều là gái hết, chúng nó đến với em đều nhờ chữ "Duyên" chứ em chẳng chọn con nào cả :)) ... Còn theo chế độ ăn như ở trên em đã nói thì để dành cho bác nào có nhiều thời gian rảnh rỗi và có điều kiện chăm cho chúng nó, còn nếu không thì cứ 1 ngày đủ 2 bữa cơm rau thịt ( hoặc hạt ) là OK rồi ;)
cảm ơn bạn rất nhiều.công nhận mua chó phải có duyên.mình cũng có một đôi chó con bố mẹ đều là phú quốc nhưng đẻ ra 2 con này không phải phú quốc.ma cũng may mình có duyên với nó nên mới được.cảm ơn bạn rất nhiều về khẩu phần ăn.ban đầu mình cũng định chọn cún cái để vừa chơi vừa cho sinh sản nhưng sau lại chuyển sang cún đực đấy bạn a.mình cũng bảo kiên để cho mình một cún.nhưng con này không phải con đầu đàn đâu.con này là con thứ 3.cơ mà bạn ở chỗ nào để hôm mình lên bán cun qua ban chơi được không:">:">:"> rất mong được bạn bố trí thời gian cho mình gặp bạn nhé mùng 6 minh lên

vutranit

Mình thấy nếu chỉ để nuôi thì nên chọn cún đực sẽ đẹp hơn con cái nhiều. Riêng về ăn uống thì mình từng nuôi 1 bé cocker, ban đầu nuôi nghĩ là yêu cún thì phải cho nó ăn những gì ngon nhất thế là mình toàn cho nó ăn rau với thịt bò thăn, không ăn cơm. Về sau nó ăn riết quen không chịu ăn gì khác ngoài thịt bò nên càng lúc càng ốm.
Bạn nên tập cho cún ăn đạm bạc sẽ rất dễ nuôi và đảm bảo cho cún phát triển tốt!

Bimm bim

Member
Đó đó, thêm 1sai lầm lớn nữa :( ... Nhiều người cứ nghĩ cho chó ăn nhiều thịt ( hay hạt ) mà ít cơm, ít rau là tốt, nhưng thật ra làm vậy là hại chúng nó, vì ăn thịt hay hạt nhiều sẽ gây ra việc thừa chất, làm nóng trong cơ thể con chó ---> sỏi thận, gan..v.v.. Nếu bạn cho nó ăn cơm thì cứ phải kèm thêm chút rau, còn cơm với thịt thì 50/50 :D ...Nhất với giống Husky, tốt nhất là cho ăn rau muống luộc, sẽ làm đẹp vào bóng lông của nó hơn :x ... Còn về hạt khô, thì bạn cần ngâm hạt với nước trước 5', khi nào hạt nở bung thì cho ăn, và nhớ sau đó phải cho chó uống thêm nhiều nước để tránh tình trạng bị sỏi thận ;) ...Chúc bé nhà bạn hay ăn chóng lớn !

bomxinh123

Member
Sao ông bạn đức không cho mình một công thức nuôi cún nhỉ
:-ss:p:p
Ai thế ? sao biết tên mình nhỉ :-/
Thật ra thì mỗi người 1 cách nuôi,1 tay nuôi,chó nhà mình thì ăn cơm rau + phổi,nước luộc phổi rưới lên cơm và trộn thêm 1 ít ANF,1 tuần cho ăn 2 bữa cổ gà,gần chục con cả đực lẫn cái,chó chửa...trộm vía con nào cũng béo tốt.
Bạn có điều kiện cho ăn theo công thức của bạn bimbim kia cũng rất tốt,mình nuôi nhiều nên phải cho ăn phù hợp với kinh tế mà vẫn đảm bảo đủ dinh dưỡng cho chúng nó.
:p

bomxinh123

Member
Đó đó, thêm 1sai lầm lớn nữa :( ... Nhiều người cứ nghĩ cho chó ăn nhiều thịt ( hay hạt ) mà ít cơm, ít rau là tốt, nhưng thật ra làm vậy là hại chúng nó, vì ăn thịt hay hạt nhiều sẽ gây ra việc thừa chất, làm nóng trong cơ thể con chó ---> sỏi thận, gan..v.v.. Nếu bạn cho nó ăn cơm thì cứ phải kèm thêm chút rau, còn cơm với thịt thì 50/50 :D ...Nhất với giống Husky, tốt nhất là cho ăn rau muống luộc, sẽ làm đẹp vào bóng lông của nó hơn :x ... Còn về hạt khô, thì bạn cần ngâm hạt với nước trước 5', khi nào hạt nở bung thì cho ăn, và nhớ sau đó phải cho chó uống thêm nhiều nước để tránh tình trạng bị sỏi thận ;) ...Chúc bé nhà bạn hay ăn chóng lớn !
Đồng ý quan điểm nên cho ăn nhiều rau,nhưng ăn rau k chắc đã làm đẹp lông bạn nhé.
Theo mình nếu muốn lông đẹp thì tập cho cún ăn đồ tanh như là cá..hoặc cho ăn bổ xung dầu cá.
Còn 1 cách nữa của china là cho ăn ngô luộc thay cơm theo cách nuôi của China,nhưng ăn nhiều sẽ bị vàng răng :)

Mình cảm ơn các bạn rất nhiều.nói thật mình rất đam mê nuôi cún.ban đầu mình nuôi mình cũng nghĩa là mình ăn gì thì cho nó ăn cái đó.nhưng câu con không chê cha mẹ khó, chó không chê chủ nghèo.nhưg mình sợ nó còi thôi.chứ thực đơn của mình cũng chỉ cơm và cổ gà,rồi phổi gan thay nhau khi lớn lên sẽ thay thế bằng cá biển.mình không co điều kiện nên cung không cho em nó ăn sướng như mọi người.mà nhà bạn ở chỗ nào của hà nội mai kia nên giai lưu tý:(:)((

cảm ơn Đức mình nhé.nhà bạn nuôi nhìn vậy à.mà bạn toàn Alaska đúng không?mình là khang mà hôm lên hà nội gọi cho bạn hồi trước mình toàn dung nick niemdammerot thôi nay đổi nick.con cún này là con của Bò của kiên dưới lĩnh nam.hôm nào minh lên hà nội cho mình giao luu với bạn tý nhé.mính sinh năm 1985.cam ơn bạn về những gi bạn chia sẽ.