• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Husky sắp về nhà, mọi ng` chỉ giáo

zodiac123

Member
Chuyện là 2 hum nữa đón bé về , bé 1 tháng 20 ngày rồi ( sinh 1/4 ) . Mọi ng` có thể cho em biết khi đón về nên làm gì đầu tiên , cho ăn gì và ko cho ăn jì khi mới về nhà . Cho em cái thực đơn lun nha

mình cũng nuôi husky, giống này khá háu ăn, bạn cho ăn cơm là đc, khi mới về thì nhà mình cũng tẩm bổ thịt và đường glucozo để nó lấy lại sức nhưng sau vài ngày là phải cho ăn cơm,mình thấy nó cái j cũng ăn từ khoai ngô sắn, cỏ,.... bạn cẩn thận husky phá lắm đấy. :D:D

zodiac123

Member
thanks bạn , đường glucozo thì mình mua ở đâu và chế biến như thế nào hả bạn ?

GumGum

Member
đón về bạn nên cho bé nghỉ ngơi một lúc,cho uống nước đường gluco cho lại sức,sau đó cho ăn nhẹ ( lượng cực ít ) và cho bé nghỉ ngơi,bạn k nên cho đi chơi đâu xa hay cho bé vận động quá nhiều từ lúc này đến lúc tiêm phòng và tẩy giun đủ,cũng k nên tắm nước cho bé nhé,cho ăn ngày 3-4 bữa,mỗi bữa một ít một thôi,ăn đồ nạc băm nhỏ trộn với rau và cơm nát (hoặc cháo)

kid1989

Active Member
về cho uống nước nếu ngày nóng nên cho nằm điều hòa nhiệt độ không chênh lệch quá so với nhiệt độ bên ngoài, sau pha nước đường gluco ( mua ở hiệu thuốc 18k 1 gói ) để nghỉ ngơi vài tiếng cho ăn nhẹ xem có ăn không sau tăng dần điều chỉnh phù hợp với sức ăn của cún. Cún mới về không nên tắm, tẩy giun cũng như tiêm phòng luôn. Cho vận động trong nhà không cho đi ngoài chơi. chó con nhỏ từ 3 tháng trở xuống thì ngày 4 bữa sau từ 3-6 tháng thì ngày 3 bữa rồi giảm còn 2 bữa 1 ngày. Hạn chế cho ăn các thức ăn khó tiêu. Mới về nên cho ăn cháo nấu loãng với thịt lợn nạc thăn là tốt nhất. Chúc cún nhà bác mạnh khỏe :X:X

Binngo

Member
về cho uống nước nếu ngày nóng nên cho nằm điều hòa nhiệt độ không chênh lệch quá so với nhiệt độ bên ngoài, sau pha nước đường gluco ( mua ở hiệu thuốc 18k 1 gói ) để nghỉ ngơi vài tiếng cho ăn nhẹ xem có ăn không sau tăng dần điều chỉnh phù hợp với sức ăn của cún. Cún mới về không nên tắm, tẩy giun cũng như tiêm phòng luôn. Cho vận động trong nhà không cho đi ngoài chơi. chó con nhỏ từ 3 tháng trở xuống thì ngày 4 bữa sau từ 3-6 tháng thì ngày 3 bữa rồi giảm còn 2 bữa 1 ngày. Hạn chế cho ăn các thức ăn khó tiêu. Mới về nên cho ăn cháo nấu loãng với thịt lợn nạc thăn là tốt nhất. Chúc cún nhà bác mạnh khỏe :X:X
có vẻ ghê gớm đây 8-><:p

chienvet

Chuyên gia thú y
Chuyện là 2 hum nữa đón bé về , bé 1 tháng 20 ngày rồi ( sinh 1/4 ) . Mọi ng` có thể cho em biết khi đón về nên làm gì đầu tiên , cho ăn gì và ko cho ăn jì khi mới về nhà . Cho em cái thực đơn lun nha
Bạn nên hỏi chủ cũ xem người ta cho nó ăn gì rồi bạn về cố gắng làm theo để cho nó đỡ bị thay đổi đột ngột dẫn đến rối loạn tiêu hoá. Thứ 2 là bạn không được tắm cho cún, nhiều bạn đón cún về thấy hôi, bẩn là mang đi tắm ngay dễ làm cún ốm. Nên giữ cún ở nơi thoáng mát và sạch sẽ. Khoảng 1 tuần là cún sẽ quen với nhà bạn và bạn có thể thay đổi cách nuôi dạy cho thích hợp! Thân

zodiac123

Member
Hix hix chó này còn chưa cai sữa nữa , ông bán nói cho bú lâu để tăng sức đề kháng . Ngày mai ổng đưa đi chích với xổ giun , mình có nên đón về ko hay để thêm cỡ 1 tuần . Có cần cai sữa trc khi đón về ko các ACE