• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

husky bị nốt lạ :((

gacon293

em cũng lần đầu nuôi hus nên cũng ko biết gì :( thấy nó bị bệnh vậy em thương lắm... Mấy hôm đầu nó bị vết đỏ như nốt muỗi đốt, xong lông ở đấy cứng lại thành búi bé bé, đc 2 hôm thì cún nó cào nên mất lông , còn mỗi lớp da ... còn cái chỗ ở tai thì lông cũng cứng nhưng có nước chảy từ trong tai ra, em nghi nó bị viêm tai do bị nước vô tai :( trong đấy nó cũng cào sứt ra mất rồi... giờ cho em hỏi nguyên nhân sinh ra mấy cái nốt đó như thế nào với lại làm sao chữa đc trong tai cho nó ạ???:( nó chỉ bị 1 bên tai thôi... còn bụng thì mới xuất hiện 1 nốt ...

kid1989

Active Member
Cái này anh hướng dẫn em rồi đấy :D Cái nốt dưới bụng có khả năng ghẻ nhẹ nhớ. Trên mặt dùng gentrisone dưới thì như con của em là nhẹ dùng lá trà xanh đun đặc với xả nhớ rồi dùng nước đấy thấm vào khăn lau sạch các chỗ có nốt như dưới bụng rồi dùng trực tiếp lá trà xanh sát lên an tâm là hết :D Chó con hay bị ghẻ nhẹ kiểu này lắm chữa sớm đừng để nó lan ^^ khi nào nó mà vỡ cái mụn đấy ra cái mủ trắng đục thì lại lấy ngay nước trà xanh đun đặc để lau sạch cho nó không cái mủ đấy chảy ra đến đâu là lan ra đến đấy đấy :)

kid1989

Active Member
Còn cái ở tai em bắt nó nằm rồi banh tai ra xem có nhiều nước không. xem cái nước đấy bắt nguồn từ đâu nữa. Trước hết xơ cứu = cách lấy bông hoặc khăn giấy thấm qua nước muối loãng hoặc nước muối sinh lý lau sạch cho nó. Nhớ là để giấy ẩm chứ không để quá ướt nhớ tránh tình trạng lại làm rây nước vào trong tai cún. Sau khi vệ sinh bằng nước muối sinh lý xong thì lấy 1 tờ khăn giấy khô lau lại 1 lần cho cún nhớ. Để tối mình hỏi lại có khả năng con bạn bị viêm tai hoặc bạn call cho anh Linh số đt lấy trong danh sách thành viên của northern hỏi. Anh ý sẽ nhiệt tình giúp đỡ bạn

pol_bmw

Member
Kid cho mình hỏi là sử dụng gentrisone thì cún liếm có bị sao ko :-??, tại cún mình toàn bị ghẻ dưới bụng ko àh

kid1989

Active Member
không bạn ạ nhưng vừa bôi xong thì hạn chế không cho nó liếm để thuốc ngấm vào da