• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Husky bị ghẻ demodex - nhờ giúp đỡ

tygol

Tình hình là em Tygol 11 tháng tuổi nhà mình sau khi xét nghiệm dưới kính hiển vi ở New Pet Hospital (Đặng Dung - HCM) thì đã xác định được là bị ghẻ Demodex, nhưng sau 2 tháng liên tục điều trị, mỗi tuần tái khám & chích 1 lần, thì bệnh tình vẫn ko hề thuyên giảm, mà còn có dấu hiệu nặng hơn.

Đã từng sử dụng tuýp Advocate 2 tuần 1 lần, dùng được 2 lần rồi.

Tắm "taktik" (mình nghe sao đọc vậy, hic) được 2 lần rồi, nhưng sau khi tắm về thì em nhà mình bị lừ đừ yếu ớt lắm, còn bỏ ăn nữa, mình cũng nghe nói là tắm cái thuốc đó độc lắm, chó liếm vào gây ói mữa nữa.

Mình đã tham khảo & tìm hiểu rất kĩ về bệnh này ở các bài viết trên mạng nhưng kết quả ko mấy khả thi cho lắm :(

Mình có đọc qua bài viết chữa bằng Lưu huỳnh 5% ở đây: Chữa Viêm Da ( DEMODEX ) Cho Cún Hiệu Quả Chỉ Tốn 5k
Nhưng sau khi thử sử dụng wa 2-3 ngày thì do chó mình bị nặng ở vùng mõm, mình bôi lên đó thì chó liếm vào làm nó bị ói mữa & tiêu chảy, sợ quá ko dám dùng nữa.

Bạn nào biết BS nào chuyên chữa trị bệnh này ko ạ? Giúp mình với...

P/S: Ko biết bệnh này có phải do di truyền từ chó mẹ sang con ko, nhiều người nói là do nơi ở ko sạch sẽ -> bị ghẻ, nhưng mà em husky nhà mình sạch sẽ lắm, mỗi tuần đều được tắm 1 lần & ở trong nhà (nhà cửa ngày nào cũng lau dọn sạch sẽ cơ mà) thế mà vẫn dính cái bệnh quái quỹ này... chữa mãi ko xong tuyệt vọng quá.. nhìn em ghẻ rụng lông loang lỗ mình xót thương kinh khủng....

vupronepa

lien he nich chat minh , nếu gặp trường hợp mình gặp rồi mình se giup bạn . nich chat yahoo minh la tinhanhvoboben665441

tygol

Cám ơn mọi người :(

@vupronepa ơi, bạn có FB ko? mình k có Yahoo :(

Nếu là ghẻ Demodex canis mà bạn dùng thuốc bôi thì tác dụng rất thấp vì chúng kí sinh ở rất sâu, mà phải dùng thuốc tiêm là chủ yếu. bạn yên tâm nếu chữa đúng phương pháp thì một thời gian bệnh sẽ khỏi.
bạn cho biết phòng khám đã trích thuốc gì liều lượng bao nhiêu nhé?

Trời, em Husky nhà bạn lừ đừ là nhiễm độc thuốc nhiều rồi. Bạn vừa trị bệnh vừa tăng cường sức đề kháng cho em nó nữa. Tất cả các thuốc trị ghẻ đều có độc tính cả.
Chúc cún của bạn mau khỏi bệnh

Liên tục chiêu sinh Piano, Organ, Guitar, Dạy hát Karaoke trẻ em, người lớn.
Piano cơ nhật : 25 triệu, Piano điện nhật 8 triệu, Organ nhật 1,2 triệu, Guitar Nhật 800k
Yamaha, Casio, kawai, Technic, Krog, Taylor...
www.abmmusic.edu.vn
ĐC: 24B/86 Chùa Hà, Cầu Giấy, Hà Nội - 0903.480.687 - 0936.200.687 - 0985.393.784

Chữa bệnh qua thư

Bạn cần tư vấn thì đồng nghiệp trợ giúp ngay, nhưng cần thêm thông tin để đưa ra giải pháp hữu hiệu thì bạn lại không cung cấp, thật buồn

pesin2601

Mình thấy một số bác sĩ và những người có chó bị bệnh này của trang vietdog chỉ cũng rất hay và mình thấy rất hiểu quả. Mình đã áp dụng cho lulu nhà mình rất nhiều. Bạn đừng cho chó chích thuốc nhiều quá ko tốt đâu.

Heenguyen

Mình thì đang dùng lưu huỳnh 5% đây cảm nhận cũng rất ok. Trước chưa xài thì pé cún nhà mình cứ gãi nhiều lắm do bị ngứa,long rụng nhiều có mùi rất tanh và khó chịu. Xài đc 1 tuần thấy pé bớt gãi và mấy chổ bị ghẻ da đã hơi trắng và có dấu hiệu mọc long lại. Qua 2 tuần thì hồi phục và h ráng xài thêm chút cho bệnh pé hết hẳn