• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Huấn luyện mèo

123aha

Member
x-( có ai biết dạy làm sao cho 2 con giặc nhà mình nó ko leo lên bàn ăn vụng ko? sáng nào ngủ dậy cũng thấy chúng nó đập bể bát, **a, xong nồi. Các cụ dọa đem vứt mèo ra đường. :(

ongsay

Trước mắt thì nhốt lại thôi, mình nuôi 3 chú mà phải dành khu cách li đấy

Phu Dung

Moderator
Vậy hóa ra tối ở nhà bạn không để thức ăn thừa trong chạn hay trong tủ lạnh mà để trên bàn à? :D

Mèo ăn vụng do 3 lý do:

1-Nó đói
2-Nó có thói quen xấu (có no cũng ăn vụng) mà thói quen này cũng có nguồn gốc từ sự thiếu đói mà ra.
3-Người để thức ăn hở hang kích thích nó.

Theo kinh nghiệm của mình, mèo được nuôi bằng đồ ăn khô gần như không có thói quen ăn vụng. Mèo nhà mình có 6 con, chả có con nào ăn vụng cả, bạn có muốn nài nó ăn hộ bạn miếng thịt gà, miếng giò hay con tôm cũng chẳng được; cá sông nó cũng không thèm ăn luôn.

Một số người quen của mình than mèo ăn vụng, mình cũng khuyên họ cho nó ăn thức ăn khô, thế là bọn nhóc trở thành liêm khiết ngay :D

bobogoi

Member
Nếu mèo đã lớn thì khó sửa tính đấy , chắc chỉ còn nước nuôi nhốt :|

Còn mèo nhỏ thì sẽ dễ sửa tính hơn

Mình thì mình dùng cách tiêu cực : Ăn vụng là bắt quả tang và xử tại trận , đòn đau sẽ nhớ đời , dù có hơi xót nhưng cũng đành phải mạnh tay thôi

Nhưng -nếu bạn làm theo cách tiêu cực của mình- thì bạn phải đặc biệt chú ý là phải bắt quả tang . Nếu mọi sự đã rồi mà bạn lại lôi nó ra bạo lực rất dễ gây ra hậu quả xấu

Và cuối cùng là mong bạn chăm sóc cho chúng tốt hơn. Chúng ăn vụng bởi đơn giản là chúng nó đói :|