• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hoạ mi nhà em.

KimCuong

Active Member
Con Mi này em cũng vác về từ Lào Cai, may mắn ngồi ô tô cùng em qua gần 400km về đến Hà Nội mà không hoảng. Đến giờ nó cũng sắp thay lông xong rồi, chắc hè tới sẽ hót căng hết sức. Giới thiệu với các bác xem nó thế nào ạ. :)

Cũng đẹp đới. Chân đóng vẩy, chim già rồi, mắt chưa méo.
Khả năng chim này hơi nhiều bọ. Nên tắm bằng nước muối và vệ sinh lồng xem sao nhé!

Bác Cuop tinh thế... Ông làm theo lời chỉ bảo ngay đi Kimcuong, ko chim chết đấy. Ai lại để nó mất vệ sinh như thế... Ông chụp mấy kiểu nó đang hót đi.

TaiVenh

Active Member
Bác Cuop tinh thế... Ông làm theo lời chỉ bảo ngay đi Kimcuong, ko chim chết đấy. Ai lại để nó mất vệ sinh như thế... Ông chụp mấy kiểu nó đang hót đi.
Chú Phong vui tính phết! Khen MOD ABV nhìn chim tinh đời thì khác gì khen Trung Quốc đông người =))=))=))

He he mấy bác bị tấm ảnh đánh lừa rồi, chú này một tuần tắm hai lần chỉ có đợt rét vừa rồi thì tuần 1 lần bằng nước ấm. không dám nói là không có bọ nhưng cũng không thể là có nhiều. trời rét treo ngoài sân chả che đậy gì sáng vẫn hót ầm ầm

Hì hì, cho dù có tắm cũng vẫn có bọ bác ơi. Trừ phi thỉnh thoảng tắm bằng nước muối, chanh pha loãng.
Ngoài ra phải thường xuyên vệ sinh lồng. Bọ sống nhiều ở khe nan lồng, nhất là lồng tre nhà mình thì vô cùng nhiều (mi thì bẩn và ít khi bà con dám dọn lồng cẩn thận vì sợ mi hoảng => hỏng), hàng năm phải quang dầu lại, phun thuốc khử bọ ít nhất 1 lần.
Chim khi bị bọ sẽ hay tự cắn lông, xuống mã và giảm hót. Tuy vậy, chim Mi là giống chim khỏe, sức khỏe tốt nên thường không thấy biểu hiện rõ ràng ở người nuôi.
Nếu chim thuần, có thể bắt chim ra, soi cánh ngoài nắng là phát hiện ra các chú bọ trắng li ti trên lông chim. hoặc chú ý nước tắm của chim, nếu nhiều bọ thì sẽ thấy rơi ra nước.

Đối với các giống chim rừng hót hay, người chơi thường dùng lồng tre, trúc(có các khe hở nhỏ rất phù hợp cho bọ mạt làm tổ) và cho chim ăn các chất bổ, lại ít dọn lồng vì sợ ảnh hưởng làm hoảng chim nên đa số đều bị bọ mạt tấn công.
Tuy nhiên, thời này cũng hiếm do đa phần người chơi cẩn thận và kỹ tính hơn, thường chơi chim thuộc.

Cũng may là em nó là chim thuộc, mở ra là tót sang lồng tắm ùm ùm luôn, mình chưa dọn xong lồng thì nó đã tắm xong rồi. Thường mình đổi lồng, một lồng nhốt tạm để lồng chính phun thuốc 1.2 ngày lại sang lại. thuốc thì dùng chung loại xịt rận của chó mèo.

duyanhpt

Member
Vài nhận xét về chim họa mi của anh Kim Cương : là con chim tốt đạt đủ các tiêu chuẩn về dáng đầu tam giác, mỏ ngắn (bọn em trong này gọi là mỏ đinh), mí mắt dài và mỏng, đuôi chim to (con này mà nuôi đá thì tuyệt). thường thì một con có dáng chuẩn thì giọng hót cũng hay

KimCuong

Active Member
Vài nhận xét về chim họa mi của anh Kim Cương : là con chim tốt đạt đủ các tiêu chuẩn về dáng đầu tam giác, mỏ ngắn (bọn em trong này gọi là mỏ đinh), mí mắt dài và mỏng, đuôi chim to (con này mà nuôi đá thì tuyệt). thường thì một con có dáng chuẩn thì giọng hót cũng hay
Cảm ơn duyanhnt! Con Mi của tớ còn có đặc điểm này mà khiến tớ mê mẩn khi gặp nó. Cầm que trọc mà đầu xù lên, gãi gãi cổ mà mắt lim dim như phê thuốc ấy. Trước khi mang về, anh em Ban QLDA của tớ toàn lấy đũa gắp cổ nó nhấc lên thôi. Chính vì thế mà phải xin xỏ, lừa mãi mà cũng mất vài tháng liền người dân họ mới bán cho và cũng phần là họ nể mình nữa. Hầu hết người dân trên Huyện Văn Bàn đều biết con mi này của tớ. :)

KimCuong

Active Member
ôi, Mi non nuôi lên....

Trước cho con này 7 điểm, giờ cho điểm liệt!
Hôm nào em mời ông Cướp đến nhà nghe nó hót, để xem lúc đó bác cho nó mấy điểm nhé. Và em sẽ vác một con Mi nữa để cạnh nhau cho bác xem thế nào. Chỉ sợ lúc

đó bác lại bảo "Chú để lại cho anh đi?", giống một ông nào đó đã từng nói với em đấy. :D

duyanhpt

Member
chú mi của bạn khá đẹp . nhưng theo tôi thi đây ko phải dòng mi chọi
Mi chọi nó đòi hỏi nhiều yếu tố : nuôi dưỡng, dáng , tập dượt... Về cơ bản con họa mi này nuôi đá được (xét về mặt đuôi to bản và dài là 1 lợi thế ...), chưa tận mắt nhìn thấy chỉ dám nhận xét thế thôi. :D

KimCuong

Active Member
Mi chọi nó đòi hỏi nhiều yếu tố : nuôi dưỡng, dáng , tập dượt... Về cơ bản con họa mi này nuôi đá được (xét về mặt đuôi to bản và dài là 1 lợi thế ...), chưa tận mắt nhìn thấy chỉ dám nhận xét thế thôi. :D
Tớ chẳng biết con này đá hơn hay hót hơn. Nhưng chắc chắn nó đã mồi được mấy con Mi mộc rồi đó. Mấy anh em Ban QLDA phải lừa và chuốc cho ông dân tộc đó say rượu thì mới chịu bán. Hehe. Tối hôm trước bắt chim, sáng hôm sau tớ tếch về Hà Nội ngay. hehe. Sau này lên Văn Bàn, ông ấy bảo "Khi nào mày chán thì mày mang nó lên bán lại cho tao". Hì hì, còn lâu! :))

victoryangK9

theo tôi thì mi nao cũng hót và chọi cả . chỉ có điều là lam sao để chọn được chú mi chọi thực thụ thì ko đơn giản .
đây là những hình mình xem tại trang huameichina gưi bạn sem chơi....

hiện tôi đang dịch bản; làm sao để chọn một chú mi chọi của nhà xuất bản beijin 2 ngày nữa sẽ gửi cho các bạn tham khảo .

Hay quá, bạn dịch xong thì gửi ngay nhé, dân Tầu chơi Mi lâu lắm rồi, chắc chắn học hỏi được nhiều điều lắm.

ruacon80

Em là cũng cùng ý kiến bác Cướp,há há há Mi mà thò đũa gãi cổ em nó sướng cứ xù hết cả lông lên, có khi còn vươn ra cho gãi nữa ý chứ. Em này chắc chắn 100% mi non lên. em cũng cho điểm từ 7 về mo luôn.
:D:D:D
Đùa thôi bác kim cương. Mi này bác nuôi hót, nó gần gũi thân thiện là thích rồi nhưng nói thực nó mà gặp con mi già rừng của em thì em đảm bảo nó ko xù hết lông ra như khi thò cổ cho gãi em mới lấy làm lạ đó.
Con Mi của em đây, em đã post bên svcvietnam.com
[/IMG]
[/IMG]

hungbuon

Member
Hì hì, cho dù có tắm cũng vẫn có bọ bác ơi. Trừ phi thỉnh thoảng tắm bằng nước muối, chanh pha loãng.
Ngoài ra phải thường xuyên vệ sinh lồng. Bọ sống nhiều ở khe nan lồng, nhất là lồng tre nhà mình thì vô cùng nhiều (mi thì bẩn và ít khi bà con dám dọn lồng cẩn thận vì sợ mi hoảng => hỏng), hàng năm phải quang dầu lại, phun thuốc khử bọ ít nhất 1 lần.
Chim khi bị bọ sẽ hay tự cắn lông, xuống mã và giảm hót. Tuy vậy, chim Mi là giống chim khỏe, sức khỏe tốt nên thường không thấy biểu hiện rõ ràng ở người nuôi.
Nếu chim thuần, có thể bắt chim ra, soi cánh ngoài nắng là phát hiện ra các chú bọ trắng li ti trên lông chim. hoặc chú ý nước tắm của chim, nếu nhiều bọ thì sẽ thấy rơi ra nước.

Đối với các giống chim rừng hót hay, người chơi thường dùng lồng tre, trúc(có các khe hở nhỏ rất phù hợp cho bọ mạt làm tổ) và cho chim ăn các chất bổ, lại ít dọn lồng vì sợ ảnh hưởng làm hoảng chim nên đa số đều bị bọ mạt tấn công.
Tuy nhiên, thời này cũng hiếm do đa phần người chơi cẩn thận và kỹ tính hơn, thường chơi chim thuộc.
bá cướp ơi!nếu mà tăm nước tranh pha lôặnghc nuwóc muối em dảm bảo lần sau chim của bác cứ nhìn thấy lồng tắm là chỉ có dứng trên cầu mà vẩy nước thôi,k dám xuống dâu!em dã bị 1 quả rồi nè