• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

[HN] Tìm chủ tốt cho lũ nhóc nhà em ạ :D

tonyviet16

Hqua t và bạn t có qua nhà bạn đón 1 em cún về rùi, nhóc mới đầu về lạ nhà... nhưng sau thì quậy quá trời lun =)), thấy bé đi bậy, k hài lòng nhưng k nhịn đc cười :)), nhân nhượng cho bé mấy hôm đầu thôi, xong là phải vào khuôn khổ :D:D, à mà nhóc nè mẹ nó là béc đức, bố là ta hả bạn?

lonely29

Member
Hi, giờ mới có thời gian lên báo cáo tình hình về nhóc hôm qua mình đón về! Hình như em ý cũng bị say xe như mẹ em ý khác cái là em ý say xe máy :)) lúc mới về em ý ngủ ngon lành, đến đêm mới bắt đầu khua khoắng :-o bố chị quý em ý lắm XFakex ạ, đi đâu cũng khoe,lúc chị chuẩn bị ra Hà Nội bố còn bảo xin nốt 5 em đực về nữa =)) em ý mới về hôm qua thôi mà thấy người lạ đến cũng au au ra trò :x
Nhà chị mỗi người gọi em ý một tên :-?? bố chị gọi em nó là Tí ( em cún nào bố chị cũng gọi thế :D ), chị thì gọi em ý là Đậu Đậu :-* Trộm vía em nó ăn khỏe dù chỉ ăn hết một nửa số cơm vì chị cho nhiều cơm quá :p

lonely29

Member
vậy bạn nghĩ mình trc khi nói ko nghĩ sao. Mình đôi khi thấy có tình cảm vs chó nhiều hơn là vs người thì có vấn đề gì đâu..mình ko quan tâm ng khác ntn, đối vs mình mình thấy động vật đôi khi còn hơn cả con người. Chúng ít nhất ko biết lừa dối. Mình từ bé đến lớn chủ yếu chỉ có chó làm bạn thân vì thế mình yêu chúng là đương nhiên. Mình có nhiều bạn bè ng thân nhưng chỉ là ko ai làm cho mình tin tưởng và loyal vs mình như là dog. Mỗi ng có lối sống và suy nghĩ riêng...bạn nghĩ mình nói thế chỉ để xin được chó của bạn chủ topic à. Bạn chủ topic cũng đã đồng ý để lại cho mình 1 em nhưng vì bố mình ko biết nên lỡ đi mua 1 em phốc nên mình đã ko đón cún về nữa.........
Hi, mình nói có gì sai thì mình xin lỗi bạn nhé, mình cũng không có bạn thân vì từ trước đến giờ mình đều chơi với chó mèo gà vịt, có chuyện gì toàn tâm sự với bọn nó! Chỉ là mình thấy nên nói là quý hơn một số người thôi, người thì chung chung quá vì xã hội có người tốt người xấu mà, hơn nữa còn bố mẹ anh chị mình nữa chứ :-??

lonely29

Member
Hqua t và bạn t có qua nhà bạn đón 1 em cún về rùi, nhóc mới đầu về lạ nhà... nhưng sau thì quậy quá trời lun =)), thấy bé đi bậy, k hài lòng nhưng k nhịn đc cười :)), nhân nhượng cho bé mấy hôm đầu thôi, xong là phải vào khuôn khổ :D:D, à mà nhóc nè mẹ nó là béc đức, bố là ta hả bạn?
mẹ các em ý là chó ta, gái Sơn Tây bạn ah` ;) bố mới là béc :D

tonyviet16

mẹ các em ý là chó ta, gái Sơn Tây bạn ah` ;) bố mới là béc :D
:-*, hehe vậy hả bạn.:D.Tại trộm vía trông em nó lũn ca lũn cũn :)), đáng iu lắm ý :x:x, muốn tắm cho em nó quớ, cơ mà t sợ em ý lạ nhà nên k dám :(, k biết em nó bé thế có chịu cho mình tắm k nữa :D:D

lonely29

Member
:-*, hehe vậy hả bạn.:D.Tại trộm vía trông em nó lũn ca lũn cũn :)), đáng iu lắm ý :x:x, muốn tắm cho em nó quớ, cơ mà t sợ em ý lạ nhà nên k dám :(, k biết em nó bé thế có chịu cho mình tắm k nữa :D:D
Em tớ đón về cũng thế :x iu lém ý :-* bạn để em ý cứng một chút rồi hôm nào nắng pha nước ấm tắm cho em nó, có sữa tắm diệt rận thì tốt không thì dùng sữa tắm của mình cũng được, mấy em cún thì dễ tắm thôi, chúng nó không sợ nước như mấy bé miu ;;)

xFakex

Member
Ui, 2 người buôn nguyên 1 page luôn mới ghê chứ :|..mình oL muộn như bị đẩy ra rìa ý :-s
@tonyviet: nó đi bậy thì bạn phải rèn luôn chứ, nhân nhượng với địch là sau nó lấn tới đấy :-<, tại ở nhà tớ nguyên cái sân cho chúng nó mà cũng không có người bên cạnh dạy nên hơi vô tổ chức :">... Chị lonely nói đúng vụ tắm táp đó, nó còn bé quá tắm dễ ốm lắm :D
@chị lonely: giờ chỉ còn 1 bé đực thôi chị ạ :))...bố em cũng đòi giữ lại nuôi mà mẹ em mắng =))..2 con đã đủ chết mệt rồi, mà nhìn chúng nó thích quá ý :x.
Thấy các bé được mọi người cưng như thế thật là yên tâm quá đi >:d<

lonely29

Member
XFakex : =)) nhà chị không nuôi được chó đực chứ không thì chị đón luôn mấy đứa, đành kiềm chế lại vậy ;;) con bé nhà chị được cái chuẩn bị ị là chạy loanh quanh khắp nơi, ư ử tìm chỗ giải quyết nhưng đường từ sân nhà chị ra vườn hơi cao nên chị phải bế em ý ra vườn ị, khi nào mình không có mặt là nó cong mông giải quyết ngay tại trận, tạm thời chấp nhận dọn dẹp :)) vừa về bố chị đã phán: trán dô thế này chắc bướng lắm đấy :p ngày kia chị lại về thăm em nó, trước 2 tuần về nhà 1 lần, giờ chắc tuần 2,3 lần =))

nhocdienhaycuoi

đây ko phải chó lai béc bạn ạ. Chó này ta 100%. Lứa màu đen mới là lai bạn nhé. Chúc các bé ăn mau chóng lớn:x

xFakex

Member
@chị lonely: đợi thêm tháng nữa là chạy từ nhà ra vườn ngon lành chị ạ :))..e cho 2 mẹ con xuống dưới tầng 1 rồi, bây giờ dưới nhà đông vui lắm =))
@nhoc...: tớ cũng không biết làm sao bạn biết được giỏi thế 8->.. Còn tớ chỉ biết là quanh nhà tớ ở chỉ có mỗi cún nhà tớ và anh chàng béc nhà hàng xóm.
- Lần đầu tiên cún nhà tớ đẻ (ngày 29.9.11) là được cả mẹ tớ và tớ tiếp tay cho chúng nó "dan díu" trong sân, khóa cửa (ngày 23.7.11). Và sản phẩm là lứa đầu :x
- Lần thứ 2 là vào đúng mùng 3 Tết vừa rồi. Vì mới đầu năm, nhà tớ không muốn cho bé đẻ nên dù 2 anh chị ý hừng hực lên đòi, nhà tớ vẫn cấm cửa không cho anh chàng vào. Đến sáng mùng 3, anh béc cào cửa nhà tớ chảy máu chân toe toét, tớ sợ quá mới thả cún nhà tớ ra. Người ta nói "Không ai biết rõ bố đứa trẻ bằng người mẹ". Còn tớ dám nói: "Không ai biết rõ cún nhà tớ bằng tớ" =)). Tớ không nuôi thì thôi, chứ đã nuôi thì thú cưng bao giờ cũng phải trong tầm mắt (nhà tớ quây lưới ở cửa sổ, ban công để tránh mèo đi mất và cún bao giờ cũng xích trừ khi có người bên cạnh)

pjnchocopie

Bạn ơi bạn còn chú cún nào ko? Mình là sinh viên nên ko có nhiều tiền, nhưng mình rất yêu thú vật, nên bạn ko phải lo là chuyện bán lại.
Bạn cho mình biết giá lấy vía là bao nhiêu nhé. Nếu hợp lý mình sẽ qua đón luôn

lonely29

Member
Bạn ơi bạn còn chú cún nào ko? Mình là sinh viên nên ko có nhiều tiền, nhưng mình rất yêu thú vật, nên bạn ko phải lo là chuyện bán lại.
Bạn cho mình biết giá lấy vía là bao nhiêu nhé. Nếu hợp lý mình sẽ qua đón luôn
bạn này sinh viên mà thấy đều hỏi mua golden retriver với bắc kinh :-o

nhocdienhaycuoi

@chị lonely: đợi thêm tháng nữa là chạy từ nhà ra vườn ngon lành chị ạ :))..e cho 2 mẹ con xuống dưới tầng 1 rồi, bây giờ dưới nhà đông vui lắm =))
@nhoc...: tớ cũng không biết làm sao bạn biết được giỏi thế 8->.. Còn tớ chỉ biết là quanh nhà tớ ở chỉ có mỗi cún nhà tớ và anh chàng béc nhà hàng xóm.
- Lần đầu tiên cún nhà tớ đẻ (ngày 29.9.11) là được cả mẹ tớ và tớ tiếp tay cho chúng nó "dan díu" trong sân, khóa cửa (ngày 23.7.11). Và sản phẩm là lứa đầu :x
- Lần thứ 2 là vào đúng mùng 3 Tết vừa rồi. Vì mới đầu năm, nhà tớ không muốn cho bé đẻ nên dù 2 anh chị ý hừng hực lên đòi, nhà tớ vẫn cấm cửa không cho anh chàng vào. Đến sáng mùng 3, anh béc cào cửa nhà tớ chảy máu chân toe toét, tớ sợ quá mới thả cún nhà tớ ra. Người ta nói "Không ai biết rõ bố đứa trẻ bằng người mẹ". Còn tớ dám nói: "Không ai biết rõ cún nhà tớ bằng tớ" =)). Tớ không nuôi thì thôi, chứ đã nuôi thì thú cưng bao giờ cũng phải trong tầm mắt (nhà tớ quây lưới ở cửa sổ, ban công để tránh mèo đi mất và cún bao giờ cũng xích trừ khi có người bên cạnh)
Béc lai tai dựng mõm thon. Ta thì cụp và mõm vuông. Nói chung cả hai con quý là còn ở thông minh. Ta còn chất hơn khối tây nếu khôn

pjnchocopie

bạn này sinh viên mà thấy đều hỏi mua golden retriver với bắc kinh :-o
Thú thật là tớ ko biết về giá cả của các giống chó lắm, nên tớ mới hỏi. Lẽ ra tớ nên tìm hiểu trc, lại để bị hiểu lầm thế này.

xFakex

Member
Béc lai tai dựng mõm thon. Ta thì cụp và mõm vuông. Nói chung cả hai con quý là còn ở thông minh. Ta còn chất hơn khối tây nếu khôn
Tớ thấy với 1 người "Mà vì tôi quan niệm động vật thì mãi chỉ là động vật còn con người thì chỉ ăn chúng mà thôi." và bắt đầu tìm hiểu để yêu thương thú cưng thì nhận định của bạn về chó ta và béc lai chưa đúng đâu bạn ạ.

Thứ 1: chó con mới 1 tháng tuổi thì con nào tai cũng sẽ vẫn còn cụp và béc thuần chủng từ 4-6 tháng tuổi mới bắt đầu dựng tai, với béc lai thì sớm hơn.
Thứ 2: Tớ đưa ra 1 số tài liệu cho bạn tham khảo nhé:
<Nguồn vietcanh.com: http://vietcanh.com/diendan/showthread.php?t=1961> Một số căn cứ chủ yếu để chọn được một con chó Béc giê Đức tốt.
- Căn cứ vào nòi giống: ngoại hình, thần kinh của chó bố, mẹ. Cần có đủ thông tin về chó bố, mẹ, anh chị em (cùng đàn và khác đàn) của chú chó con ta định mua. Không có gì bằng nếu ta tận mắt nhìn thấy chó bố, mẹ và anh chị em khác đàn của nó.
- Căn cứ vào đàn chó con: nhiều hay ít vì đàn chó con quá đông (từ 9 con trở lên thường những con chó trong đàn này bị còi hoặc dễ có khuyết tật); Sức khoẻ của đàn chó: tuyệt đối không mua nếu thấy trong đàn (hoặc trong nhà của người bán) có 1 con chó bị bệnh lây.
- Căn cứ vào chế độ nuôi dưỡng chó con: Chú ý quá trình nuôi chó mẹ có đủ sữa cho con bú không?
- Thể lực, cân nặng, thần kinh và các yếu tố ngoại hình của chó con có phù hợp với tháng tuổi của chó con.
- Ngoại hình chi tiết: Chọn những con chó con có hộp mõm vuông hay hình ống, vành lỗ mũi lớn (mũi ba ba), đầu tròn, trán rộng, tai cân đối, mắt sáng lanh lợi (màu mắt thường phù hợp với màu lông, nên chọn mắt chó màu đồng), ngực chó nở và sâu, bụng chó hơi thót, lưng chó thẳng hoặc có thể cho phép hơi gù (không nên chọn chó lưng võng), vai cao hơn mông (có "ben") , hông nở, mông vát xuống khoảng 23 độ (có "mái mông"). Đuôi dài thẳng, gốc đuôi to cắm xuôi từ dưới lên, (không chọn loại gốc đuôi cắm ngang hoặc cắm từ trên xuống mông), chân trước to và thẳng. Chân sau song song với nhau và kheo như kheo mèo. Một kinh nghiệm cho thấy hầu hết những con chân to, ngực nở là những con chó khoẻ.

<Nguồn vietdog.com: tớ copy về máy đã lâu nên không còn nhớ link :p)
Nhận dạng chi tiết:
a) Đầu chó: Chiều rộng của đầu chó phải tương xứng với chiều dài của thân chó, với chó đực thì to hơn một chút so với chó cái.
b) Bộ răng: Răng chó phải khỏe và chắc có đủ 42 chiếc. Hàm trên có 22 răng và hàm dưới có 20 răng. Răng cửa của hàm dưới phải bắt chéo hay giao nhau với chiếc răng cửa hàm trên. Giữa hai răng mà có một khỏang cách lớn là không tốt.
c) Tai chó: Tai chó dựng thẳng đứng, vểnh ra đằng trứơc. Những chú chó đang thời kỳ mọc răng đến 6 tháng tuổi vẫn còn hơi cụp vào. Sau 6 tuổi sẽ dựng hết (Nếu dựng hết trứớc 6 tháng tuổi thì là chó đã lai tạp không còn thuần chủng).
d) Mắt chó: Mắt chó hình hạnh nhân, hơi nghiêng nhưng không lồi ra. Màu lông vàng quanh mắt chó hơi sẫm màu. Qua đó thể hiện sự tinh nhanh, tự tin, năng động và vững vàng của chó.
e) Cổ chó: Cổ chó nếu theo tầm nhìn ngang thì nằm ở góc khoảng 45 độ. Khi bị tức giận và kích thích thì nó sẽ cao hơn 45 độ và ngược lại khi chạy dạo chơi nó sẽ thấp hơn một chút.
f) Thân chó: Chiều dài của thân chó tương xứng với 110>117% chiều cao của bả vai chó. Ngực chó tương xứng từ 45>48% của chiều cao chó, không được phép rộng quá và hiện rõ xương xườn dài. Ngực chó mà tốt thì mới có thể hoạt động được tốt. Ngực chó quá tròn thì sẽ tạo ra sự rối loạn và khuỷu chân sẽ bị dãn ra. Ngược lại nếu ngực chó mà phẳng quá thì khuỷu chân sẽ bị
co lại .
g) Lưng chó: Giữa bả vai và mông chó không được phép quá dài (Mất cân đối về hình thể). Hông phải rộng và chắc. Mông dài và hơi cong ở góc 23 độ. Mông mà thẳng quá là không tốt .
h) Đuôi chó: Ở trạng thái bình thường thì đuôi chó thõng xuống nhưng hơi cong. Khi huấn luyện thì sẽ cong lên và độ dài của nó chúng ta có thể cầm tay vuốt xuống đất vẫn còn thừa một đoạn.
I) Tứ chi của chó: Xương bả vai phải dài, nghiêng góc khoảng 45độ. Nhìn ngang phải thẳng, cổ chân to và chắc chắn. Bắp đùi rộng và cơ bắp. Nói chung tất cả các bộ phân từ mông chó trở xuống phải rắn chắc (Nên phải cho chó vận động thuờng xuyên mới đạt) để có thể khi huấn luyện sẽ tốt.
k) Bàn chân chó : Tròn, ngắn và hơi cong. Gan bàn chân phải chắc không được khô và nứt nẻ. Móng chân phải chắc, ngắn , màu tối.
L) Màu sắc: Chó Bẹcgie có hai màu cơ bản là màu: Vàng lửa pha đen. Màu thanh xám tàn thuốc lá. (Màu đen tuyền cũng có nhưng ít và hay được dùng
trong quân đội). Những con chó đến khi trưởng thành mới phân biệt được màu thật của lông chó nếu chọn lúc nhỏ thì dựa vào lông của chó bố mẹ. Lông của chó con đến 90% màu của bố và cá biệt có đàn 7 con chó con có 3 mảng màu khác nhau là do di truyền đột biến (Xem phả hệ của chó sẽ thấy một đời nào đấy có màu như vậy). Lông chó becgiê thuần chủng thường ngắn và không thấm nước (Cá biệt có con lông dài nhưng không nhiều và chăm sóc khá vất vả ). Một năm chó rụng và mọc lông một lần khi đổi từ hè sang đông (Mùa đông lông chó sẽ mọc dài hơn), chúng ta cần phải chải và chăm sóc kỹ
trong thời kỳ này .

Một ví dụ đơn giản là bé lứa trước nhà tớ giữ lại (bé vòng cổ đỏ ảnh topic cũ) đến giờ tai vẫn cụp (nếu cần có thể chụp ảnh kiểm chứng or hỏi chị lonely vì chị đến đã bị nó sủa =))), mõm cả đàn lứa trước cũng như lứa này đều vuông. Nhưng em nhà tớ giữ lại lứa trước giờ mõm thon lại rồi. Nói chung là các bé mới 1 tháng tuổi thì đặc điểm hình thể chưa rõ nét lắm để có thể phân biệt. Dù sao cũng cảm ơn bạn vì những nhận định và quan tâm của bạn dành cho các bé :D

iu_cun_hn

Bạn ơi nhà mình ở An Dương Vương gần nhà bạn.
Cún mẹ Bấc nhà mình vừa bị ng ta trộm mất cách đây 1 tháng.
Bấc đẻ liên tục lứa nào cũng đông và bụ mình đều đem cho hàng xóm hết.
Giờ mình muốn nuôi lại 1 e cún cái.
Tiền vía như nào cũng được ko quá đắt bạn nhé mình sẽ sang đón 1 hoặc 2 e về nuôi trông nhà bạn nhé.
Nhà mình có khu nhà trọ nên cổng hay bị mở nên mình sẽ nuôi xích các bé cún cho chắc.

milolove

Member
chị ơi.chị còn cún nào k?em là sv dang hoc o ha noi.không dám hỏi xin chị.nhưng chị bán cho e giá rẻ dc không.nhìn mấy em cún iu quá.muốn sở hữu 1 em quá:D

milolove

Member
em rất thích nuôi cún.nhung mà phải cún bé cơ.nhơ thế thì nó mới gắn bó tình cảm với mình.nhìn mấy em cún iu quá cơ.mà không bít chị ý còn không.hihixx