• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hmong cộc Long Biên, Hà Nội

HOhangbac

Member
bác TAIVENH chỉnh hộ em mấy cái anh này với vì nó bé quá. em cám ơn bác trước nhé

sascute

Bac TaiVenh ơi! Em post hình con Bin nhà em lên rồi đấy.
Bác nhận xét em nó hộ em.
Em mới nuôi chó nên chưa có nhiều kinh nghiệm, mong bác chỉ giáo để em có thể đi sâu hơn vào lĩnh vực H'mong cộc nhé bác.
Nhà em ở gần nhà bác rongbien đấy.
Cũng vì em thấy bác rongbien có mấy con đẹp quá nên ham luôn.
Hì.
Em Bin này giống trên Lạng Sơn, được khoảng 5 tháng tuổi, nặng khoảng 10kg.

KimCuong

Active Member
Các bác cứ yên tâm, khi nào có cún con em sẽ thông báo rộng rãi. Và sẽ cố gắng chia sẻ cho các bác trong khả năng có thể :p.

Tình hình này không khéo em chuyển từ Rott sang H'Mông cộc đuôi thôi bác Vểnh ơi! Hehe

Hai loại này đều cộc đuôi, mà cứ loại nào cộc đuôi là em thích.

Bác cho em đăng ký hậu duệ của Cọp và Beo nhé.

Em cứ xin cảm ơn bác trước. Hehe

Lipschitz

Member
Chào bác HOhangbac, bác cho hỏi sao con Wave của bác lại không cộc đuôi
Tôi hỏi vì mới nuôi cún nên chưa biết phân biệt các giống, cún của tôi lúc trông giống chó H'Mông nhưng đuôi dài, lúc trông giống chó Phú quốc nhưng tai cụp
Nói thực là trông Wave rất giống con chó săn chuột trong bài ký sự ảnh về săn chuột mà tôi đọc được trên VP.
Mong bác hướng dẫn thêm

Chào bác HOhangbac, bác cho hỏi sao con Wave của bác lại không cộc đuôi
Tôi hỏi vì mới nuôi cún nên chưa biết phân biệt các giống, cún của tôi lúc trông giống chó H'Mông nhưng đuôi dài, lúc trông giống chó Phú quốc nhưng tai cụp
Nói thực là trông Wave rất giống con chó săn chuột trong bài ký sự ảnh về săn chuột mà tôi đọc được trên VP.
Mong bác hướng dẫn thêm
Con Wave này là chó săn Tây Ninh,một loại chó săn nổi tiếng.Bác có thể vào đây để tham khảo về loài chó này http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=1176

TaiVenh

Active Member
Hôm rồi em tranh thủ chụp thêm được ít ảnh về đôi Cọp & Beo khi chúng khoảng 6 tháng.

Cọp vẫn tiếp tục lớn, tiếng sủa đã vỡ giọng, nghe cũng khủng ra phết. Tuy nhiên tính tình vẫn còn khá trẻ con, thân thiện.

Beo có vẻ như đã lớn hết cỡ. Tai vẫn cụp và có vẻ như sẽ cụp mãi mãi. Tính tình cũng đã hoàn thiện. Đã dễ dàng đè bẹp Bốp - một cô chó lai Nhật 3 tuổi khá đanh đá - chiếm ngôi leader trong nhà bằng chiêu cắn cổ rất bài bản

Beo đã thành thiếu nữ từ 1 tuần nay. Hiện đang trong chế độ giam lỏng đặc biệt để tránh sự nhòm ngó của Cọp và các thanh niên trai tráng láng giềng. Như đã trình bày trong lần trước với các bác, ông bà chủ của Beo đã quyết định giữ gìn cho cháu nó lần này. Lần thứ 2 sẽ tùy thuộc vào sự phát triển của Beo để có những quyết định phù hợp. Hiện gia chủ đang ráo riết triển khai chương trình kén rể hiền. Cũng đã có 1 số ý trung nhân, nhưng vẫn tiếp tục tuyển chọn.

Bây giờ kính mời các bác theo dõi ảnh update của 2 cháu Cọp & Beo

Cọp và ông chủ

Sải bước oai hùng

Đầu thủ, lưỡi đốm

TaiVenh

Active Member

Beo bị xích cách ly

Rất nhanh nhẹn và luôn cảnh giác với người lạ

Đầu thủ mặt mũi cô dâu tương lai

Thêm cái ảnh nữa cho đủ bộ

Vladavia

Member
Quái nhể? Hóa ra mình lại đoán đúng cái tai? :D :D
Giai đoạn này theo ý em anh nên vận động gia chủ cho chúng ăn ít đi, để kích thích bản năng anh Vểnh ạ. Hiệu quả rõ rệt đấy!

mấy em này càng lớn cang xinh, chết thế chứ......... này bác bây giừoi phải tập cho em nó bắt chuột đi bác ạ

mike1803

Member
Bác cho em đăng kí trc 1 em đực f1 bác nhé.Nhà em ở khu tập thể nhưng mà em chăm dẫn chó đi chạy bộ buổi chiều lắm.em xin đảm bảo em nó sẽ không thua kém các em khác về ngoại hình đâu.

TaiVenh

Active Member
Bác cho em đăng kí trc 1 em đực f1 bác nhé.Nhà em ở khu tập thể nhưng mà em chăm dẫn chó đi chạy bộ buổi chiều lắm.em xin đảm bảo em nó sẽ không thua kém các em khác về ngoại hình đâu.
Báo cáo chú Mikie là danh sách F1 giờ hơi bị dài rồi đó :p. Mấy hôm rồi Beo lên giống làm khổ chàng Cọp quá. Cứ gầm rít đòi sang thăm bạn, nghe nói là còn bỏ ăn mấy hôm, buồn bã lắm ;;). Nhưng ông bà chủ Beo rất "rắn", làm theo đúng chỉ định cách ly tuyệt đối để đảm bảo an toàn.

Hôm t7 sang thăm thấy Beo lạ hẳn: Thân hình mượt mà, đậm đà hơn, chắc vì đã phát triển toàn diện. Bộ lông cũng có sự thay đổi: Xuất hiện các dải lông màu vàng đỏ (tiger) rất đẹp. Chất lông óng ả rất điệu.

Túm lại là có vẻ như nàng Beo đã trổ mã hoàn toàn (từ này các bác hay dùng cho chó đực, không hiểu dùng cho female thì có đúng không nữa :p). Rất rất hy vọng vào lần lên giống tới, các bác ạ :D

Vladavia

Member
Chó cái đẹp mã thời động dục là thường mà anh. Nhưng để ý thật cẩn thận ko mất đấy.

mike1803

Member
hix em nếu danh sách đã "quá dài" thì chắc là em lại phải tự đi tìm thôi bác ah.Em đang định thi học kí xong sẽ lên Sapa chơi khoảng 1 tuần rùi kết hợp đi lùng chó luôn.Lại lên làm phiền bác Liên thôi.Lần trc lên đấy mấy hôm đều mưa cả,mong là lần này thời tiết sẽ ủng hộ em.

maxdown

Member
sao 2 em này nhìn ko giống Hmong lắm nhỉ,đầu thủ nhỏ và lông ko dày,nhìn ko gấu và sát thủ = Hmong,giống giống vện tây ninh ấy

TaiVenh

Active Member
Xin bổ xung thêm 2 ảnh Beo đi dự Fest 2008, ảnh chụp cùng chủ nhân mới:

Lipschitz

Member
Đúng là H'Mông có khác, răng nanh rất chuẩn, cong và nhọn. Con vện săn chuột của tôi răng nanh sau khi thay cứ thẳng đuỗn.
Nhìn ảnh chụp thật đẹp

TaiVenh

Active Member
Em bổ xung mấy cái ảnh chụp hôm thứ 7 vừa rồi.

Cọp và Beo được khoảng gần 10 tháng tuổi.
Cân nặng: Cọp ~ 20kg; Beo ~ 17 kg

Về mức độ phát triển: Beo đã đến độ "chín", cả về hình thể lẫn tính cách. Theo nhận xét của bác HùngTY thì khả năng sau Tết ta
Beo sẽ lên giống lần 2. Em đã có chương trình cụ thể để phục vụ nàng Beo rồi ạ.

Cọp bộ khung đã ổn định, nhưng bộ cơ chưa phát triển hết. Nhìn chung khá đẹp và to con. Thể hình vượt trội so với Beo (cỡ 20%) Tương lai chắc sẽ rắn chắc hơn (bây giờ hơi xộp). Khả năng khi phát triển hết sẽ được khoảng 23 - 24 kg
Tính cách Cọp vẫn còn trẻ con, thích nô đùa. Chắc sau khi lấy vợ sẽ trầm tĩnh lại hì hì

Và bây giờ là ảnh, mời các bác oánh giá:

Chú thích: Vì lâu mới gặp chủ cũ và gặp nhau nên cả 2 con đều cực nghịch, chạy khắp sân. Rất khó chụp được bức ảnh như ý. Gặp ở ngoài trông đẹp hơn nhiều các bác ạ

TaiVenh

Active Member
TV tiên sinh quả là mát tay! Bái phục...Bái phục!
Hì hì, bác Liên lại quá lời rồi. Đào vườn bác năm nay đẹp không? Chụp cho anh em ít ảnh để chiêm ngưỡng nhé.

Sau Tết chắc chắn sẽ có một đoàn anh em lên thăm Sapa - Bắc Hà. Bác chuẩn bị thắng cố dần đi là vừa :)):)):)).

Em xin tiếp vài kiểu ảnh nữa nhé: