• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Help_Mèo mới sinh không được bú

manu91

Mèo nhà mình mới sinh được 2 bé mèo con bằng phương pháp mổ đẻ. Hiện tại mèo mẹ quá yếu không thể cho con bú và sau khi mổ, sữa bị tắc nên mèo con không có sữa bú :((
Các bạn có thể cho mình biết mình phải làm thế nào không ? Và nhà bạn nào có mèo mẹ đang chăm con thì có thể giúp mình ko, cho 2 đứa nhà mình bú nhờ ? Nó mới có 1 ngày tuổi :((

Linhmu_93

Active Member
khổ thân mèo con quá :(( mèo nhà mình cũng sinh con nhưng cách đây 2 tháng rồi, giờ vẫn cho con bú nhưng mà chỉ sợ mèo mẹ k nhận con mới. Bây giờ bạn mua sữa bột giành cho trẻ sơ sinh loại free lactose cho mèo con uống thử xem...
Nếu tình hình k khả quan bạn mang đến nhà mình thử xem xem có được không nhé? nếu mèo mẹ cho con bú thì tốt quá!

manu91

khổ thân mèo con quá :(( mèo nhà mình cũng sinh con nhưng cách đây 2 tháng rồi, giờ vẫn cho con bú nhưng mà chỉ sợ mèo mẹ k nhận con mới. Bây giờ bạn mua sữa bột giành cho trẻ sơ sinh loại free lactose cho mèo con uống thử xem...
Nếu tình hình k khả quan bạn mang đến nhà mình thử xem xem có được không nhé? nếu mèo mẹ cho con bú thì tốt quá!
Cám ơn bạn nha. Nếu không khả quan thì bạn giúp mình với nhé :( Chứ để lâu chắc 2 bé con chết mất. Mèo mẹ thì hình như tắc sữa rồi :-S

milkygirl6390

Active Member
khi mổ phải tiêm kháng sinh nên dễ bị tiêu sữa đi lắm ... mẹ Na nhà mình tách con được hơn tuần nên hết sữa mất rồi :-S mấy mẹ con cố lên

Linhmu_93

Active Member
Mèo nhà bạn mình cũng mới đẻ nhưng tận 5 con lận, nó lại còn k chịu chăm con, bạn mình cũng định gửi mình. Nhưng từ hqua gọi điện xong k thấy nói gì, chắc mèo mẹ cho con bú rồi. Vì sợ khó liên lạc nên có gì bạn cứ gọi vào số 01698 338 338 cho mình nhé. Mình sẽ cố gắng giúp, chỉ sợ con mèo mẹ nhà mình nó không cho :((

manu91

@Linh: thanks Linh nhìu lắm nhé. Lại 1 rắc rối đến với mình nữa nè :(( huhu :
Cho mình hỏi có bao giờ mèo mẹ ăn thịt mèo con ko ?? Mình có đọc trên mạng thì là do stress sau khi sinh, mèo mẹ có thể sẽ ăn thịt mèo con. Mình đã cách ly mấy mẹ con ra rồi. Nhưng chẳng lẽ cứ cách ly mãi :( Mình phải làm sao đây ?? Giúp mình đi mà

GaNhep94

Member
Nhà em có mèo mẹ đẻ đc 4 đứa ngày 28-4, chị có thể gửi nhà em mèo mẹ rất hiền sữa cũng căng nữa, nhưng mà mấy đứa con vẫn gầy, chắc là do em ko biết chăm. Khi nào các bé lớn thì chị mag về. E ko nhằm mục đích gì đâu, quan trọng mình giúp đc ngkhác mà ko giúp thì áy náy. Mấy hôm trc e cũng bảo 1 anh mà chắc nhà e hơi xa nên a ấy cũng ngại. Ll vs em nếu chị cần 01666522130.

Linhmu_93

Active Member
@Linh: thanks Linh nhìu lắm nhé. Lại 1 rắc rối đến với mình nữa nè :(( huhu :
Cho mình hỏi có bao giờ mèo mẹ ăn thịt mèo con ko ?? Mình có đọc trên mạng thì là do stress sau khi sinh, mèo mẹ có thể sẽ ăn thịt mèo con. Mình đã cách ly mấy mẹ con ra rồi. Nhưng chẳng lẽ cứ cách ly mãi :( Mình phải làm sao đây ?? Giúp mình đi mà
Một số mèo mẹ khi thấy con quá yếu k có khả năng sống thì bỏ rơi k chăm sóc, cũng có thể ăn thịt mèo con bạn ạ. Chuyện này thì nhiều người gặp phải rồi. Thế này k ổn, mèo con mới đẻ cần nhất là sữa mẹ. May quá có bạn ở trên mèo mẹ mới sinh con, tuy đc hơn nửa tháng rồi nhưng vẫn còn hơn nhà mình, vì mèo mẹ nhà mình sinh 11/3 cơ, hơn 2 tháng rồi. Bạn liên lạc luôn đi nhé!

manu91

GaNhep94 ở đâu nhỉ ? Giúp mình với. Hai bé mèo con nhà mình từ khi sinh ra chưa được giọt sữa mẹ nào :-S
Tình hình là mình không liên lạc được với 2 bạn :( Lo quá hjx. Sđt mình là : 0978467222 hoặc 01227263726

madcat

Member
@ Linh: Chị xin địa chỉ nhà Linh phòng trường hợp xấu nhất
mà lúc đó thế nào con mẹ Xiêm lại cho bú nhờ, nhưng chỉ đc 1 lần thôi
sau nhất quyết nó ko cho bú nữa
h chị đang nuôi bọn nhỏ.

hoalinh

Member
Mình có kinh nghiệm trong đợt chăm sóc mèo con vừa rồi .Bạn mua sữa dielac anpha dành cho trẻ sơ sinh từ 0 đến 6 tháng , rồi pha với nó theo tỷ lệ 1 muỗng gạt ngang với 30 ml nước nhé.Cứ khoảng 2 đến 3 tiếng cho nó uống một lần .Ban sử dụng lọ nước muối nhỏ để làm bình sữa cho mèo con bú nhé và thông thường khi đặt ngửa mèo con lên bàn tay rồi ghé lọ nước muối làm bình sữa vào miêng , nó sẽ quẫy vì thế bạn cần phải thao tác thật khéo léo mỗi lần bóp lọ sữa vào miệng nó vừa đủ rồi đặt nó xuống rồi lại nhấc nó lên ngửa ra cho sữa vào mồm .... lặp đi lặp lại nhiều lần

hoalinh

Member
Àh , để pha sữa sữa với tỷ lệ chính xác , bạn ra cửa hàng thuốc tây mua một loại thuốc siro ho bacmaha hay một loại thuốc ho nào đó mà trong ở hộp của nó có một cái côc nhựa bé xíu có các vạch nhỏ để đo lượng thuốc uống từ 5 đến 15 mil , cho tụi mèo con ko đúng tỷ lệ sữa đặc quá hay loãng quá hay bị ỉa chảy .Mỗi lần cho tụi mèo con uống phải tráng dụng cụ đồ nghề bằng nước sôi nhé và pha sữa phải là nước ấm nhé , ko nóng quá cũng ko nguội quá