• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

[Help] Chó cũ không hoà thuận với mèo mới

anh chị ơi giup em với, nhà em nuôi 1 chú chó nhật từ hồi nó 2 tháng tuổi bây giờ nó đã 8 tuổi rồi, hôm nọ em đón 1 chú mèo con về nuôi thì nó cứ gầm gè còn định lao vào cắn, em mắng cho 1 trận thì nó không gầm gè chú mèo nữa nhưng nó không cho ai lại gần chú mèo, nếu người nhà em đến gần chú mèo là nó lại lồng lộn lên, ai có cách gì giúp em với, mà chú mèo này cũng không hiền đâu, cứ thấy con chó nhật đến gần là xù lông lên khèèèèè...............:worried: tối qua lúc chú mèo đang chơi đùa không cảnh giác thế là nó lao vào húc chú mèo ngã chổng vó lên trời rồi chuồn thẳng ra ngoài sân (nó biết là sẽ bị mắng mà) :love struck: em không nỡ đánh, chỉ mắng thôi, em yêu chúng nó lắm >:D<

powerfullvn

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Mình thấy để nuôi đựoc chó và mèo thì cần nuôi mèo trước, chó sau, hoặc cả 2 cùng con bé. Trước nhà mình 2 con còn bé thì nằm ngủ với nhau, nhưng lớn lên 1 chút cũng khục khặc à.

Vấn đề còn tuỳ thuộc vào từng chú chó và cách chăm sóc của mình bạn ak

ki ki

Member
Đó chẳng qua là biểu hiện "ghen tuông" của con chó thôi bạn ah. Bản năng của chó là sống bầy đàn. Khi có kẻ lạ xâm nhập thì đương nhiên nó sợ bạn sẽ dành tình cảm cho kẻ lạ kia và lờ nó đi. Nhà mình cũng nuôi chó trước (chihuahua) rồi mới mang mèo về nhưng không bao giờ có chuyện chó mèo chí choé cả, thậm chí Ki (chó) còn rất thích mèo nữa. Theo mình bạn nên dần dần cho chúng làm quen với nhau, đừng xua đuổi chó khi nó đến gần mèo mà hãy quan sát xem thái độ nó thế nào. Nếu chó có biểu hiện sắp bắt nạt mèo thì bạn hãy quát nó, nhưng sau đó hãy dỗ dành luôn nó kẻo nó tưởng bạn ghét bỏ nó. Hãy tạo điều kiện cho chó mèo có thể chơi chung cùng với nhau. Bạn cho mèo ăn thì hãy cho chó ăn, bạn nựng chó thì hãy nựng mèo. Đừng tỏ ra thiên vị đứa nào cả vì không chỉ có chó mà mèo cũng có cá tính đấy. Tuy nhiên thì tính sở hữu và bầy đàn của chó cao hơn mèo. Chúc cho cún và miu nhà bạn hoà thuận nhé.
P/S: À, nhà bạn này gần nhà mình :D

mình làm như bạn nói rồi, bây giờ dzô (chó) đã có vẻ quen với dzin (mèo) rồi, nhưng dzô rất thích cắn vào tai dzin (em cũng chẳng biết nó làm thế vì quý hay ghét dzin nữa) nhưng em thấy mỗi lần dzô cắn tai dzin thì dzin không phản ứng gì thế là dzô được thể cắn thêm mấy cái nữa làm dzin lại tức xù lông lên :))

nuôi con gì cũng thế thôi, chịu khó tâm sự cùng chúng thì mối quan hệ đan chéo ( người với vật nuôi, vật nuôi với vật nuôi ) sẽ trở nên thân thiện.

mình biết 1 gia đình, người chủ chỉ cho 2 con chó ăn ( nuôi với mục đích coi nhà ), không có giao tiếp giữa người - vật nuôi nên 2 con chó rất ghét nhau. Thỉnh thoảng có chơi đùa đấy, nhưng hơi tí là khục khoặc nhau, ăn cơm thì con này ăn con kia nhìn, không bao giờ 2 con cùng ăn 1 lúc. Tài nhỉ :(