• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

help....chó bị rụng lông, vảy gàu

mo@ngu

Member
em mới đem em nó về đc 5 ngày, đến nay e nó mới hơn 1 tháng tuổi...lúc mới mang về e thấy lông ở mặt nó có biểu hiện thưa, đến hôm nay e thấy cả người nó rụng lông rất nhiù, lúc tắm thấy lông ở cổ rất thưa....gần như là trụi :((...khắp ngừoi đều có vảy như gàu ở người vậy, e thấy da nó hồng lên thấy rõ, nhất là vùng cổ....người em nó hoàn toàn k có ve rận nhưng k hiểu sao rất hay gãi ....em lo qá....mong mọi ng bắt bệnh em nó dùm em...hiện h lông mặt đã rất thưa...ngay gần mõm và mắt ....huhu :(:)((

nikeboy

Cún nhà mình cũng bị giống cún nhà bạn
Đi thú y người ta bảo là bị nấm. Hiện mình vẫn đang cho bé cún nhà mình chữa trị theo liệu pháp của bác sĩ
Tốt nhất bạn nên cho cún đi thú y. Hoặc nếu ko có thời gian thì thử cách này :
1. Hạn chế ăn mặn
2. Tắm xong phải sấy thật khô. Chắc chắn là phải thật khô nhé. Và ko để cún ở nơi ẩm ướt
3. Nên cho phơi nắng ít nhất 1h/ngày
Máy cái trên là bác sĩ dặn mình. Còn cái thứ 4 này mình sưu tầm đc trên mạng , bạn có thể tham khảo . Mình cũng sẽ kết hợp vừa đi bác sĩ thú y với cái số 4 xem sao
4. http://forum.vietpet.com/35995-da-cho-bi-vay-gau.html

Tốt nhất bạn nên cho cún đi thú y để bắt bệnh chính xác nhé. Mình mới cho em cún nhà mình đi đc 1 lần ( trên tổng số 7 lần) nên chỉ có bấy nhiêu kinh nghiệm. Thân.

mo@ngu

Member

đây là ảnh chai sữa tắm mình mới mua theo đường link bạn nói, vs lại là ảnh chó nhà mình bị :( :(( mong giúp đỡ thêm :((

nikeboy

Ủa trong link số 4 hình như nó là chai DẦU ( OIL ) chứ ko phải chai sữa tắm bạn ạ.

xuanhuynh07

Member
bạn nên thay loại sữa tắm cho cún đi. có thể bị dị ứng sữa tắm rùi đó.
còn về vấn đề rụng lông: bạn nên kiểm tra kỹ phần chân lông ỏ những chỗ bị rụng và chỗ đang rụng nhiều xem có triệu chứng gì ko
nguyenxuanhuynh.vetk4@gmail.com

mo@ngu

Member
Ủa trong link số 4 hình như nó là chai DẦU ( OIL ) chứ ko phải chai sữa tắm bạn ạ.
cảm ơn bạn nha, mình đọc k kỹ, lật đật chạy ra siêu thị mua lại nhầm mất :-O , kiểu này để dành sau này có con dùng cho nó qá, mình sẽ mua lại chai khác để dùng thử cho em nó, tình hình là mình thấy ngay lưng nó rụng rất nhiều, sắp hói r :( vày gàu qá trời, chỗ nó nằm mình thấy gàu tùm lum hết :((

mo@ngu

Member
bạn nên thay loại sữa tắm cho cún đi. có thể bị dị ứng sữa tắm rùi đó.
còn về vấn đề rụng lông: bạn nên kiểm tra kỹ phần chân lông ỏ những chỗ bị rụng và chỗ đang rụng nhiều xem có triệu chứng gì ko
nguyenxuanhuynh.vetk4@gmail.com
mình mới mang nó về đc 1 tuần , lúc đó mình thấy nó đã có gàu r, sau đó mình mới dùng dầu gội của mình để tắm cho nó :( mình bất cẩn qá :(

giang179

Member
Bạn ơi tầm 2 3 tháng chó thay lông máu, 5 6 tháng nó thay lông lần nữa, tầm 10 12 tháng nó thay lông lần cuối để đi tán nhau đấy nên bạn yên tâm về khoản rụng lông .. còn vảy gàu thì dừng tắm xà phòng và tắm bằng lá chè xanh hoặc bồ kết nhé ;)
thứ nhất mới đem chó về và nhất là chó con thì bạn ko nên tắm ngay nhé .. để cho chó quen nhà và ổn định lại đã ..
thứ 2 là bạn ko nên tắm cho chó bằng dầu gội của người sẽ làm hỏng da của chó và sau này dễ mắc bệnh về da .. và tắm nhiều quá làm da của cún bị hết chất nhờn kháng khuẩn( bị khô da) nên rất dễ bị các con ghẻ tấn công :)

mo@ngu

Member
Bạn ơi tầm 2 3 tháng chó thay lông máu, 5 6 tháng nó thay lông lần nữa, tầm 10 12 tháng nó thay lông lần cuối để đi tán nhau đấy nên bạn yên tâm về khoản rụng lông .. còn vảy gàu thì dừng tắm xà phòng và tắm bằng lá chè xanh hoặc bồ kết nhé ;)
thứ nhất mới đem chó về và nhất là chó con thì bạn ko nên tắm ngay nhé .. để cho chó quen nhà và ổn định lại đã ..
thứ 2 là bạn ko nên tắm cho chó bằng dầu gội của người sẽ làm hỏng da của chó và sau này dễ mắc bệnh về da .. và tắm nhiều quá làm da của cún bị hết chất nhờn kháng khuẩn( bị khô da) nên rất dễ bị các con ghẻ tấn công :)
Nó về đc một tuần mà mình đã tắm cho nó 3 lần r :( do lúc đem về ng nó hôi lắm :( ....thanks bạn đã giúp đỡ....thế bây h nếu mình tắm bồ kết cho nó thì mình tắm cách nhau mấy ngày hảbaj. Nghe bị khô da mình cũng sợ...chắc tại mình lúc mới mang về đã đè đầu nó ra tắm r. H ân hận quá :(( :((

giang179

Member
Nó về đc một tuần mà mình đã tắm cho nó 3 lần r :( do lúc đem về ng nó hôi lắm :( ....thanks bạn đã giúp đỡ....thế bây h nếu mình tắm bồ kết cho nó thì mình tắm cách nhau mấy ngày hảbaj. Nghe bị khô da mình cũng sợ...chắc tại mình lúc mới mang về đã đè đầu nó ra tắm r. H ân hận quá :(( :((
Hôi thì cũng phải chịu bạn ạ >_< nuôi chó mà sợ hôi thì ko nuôi đc đâu .. ;) .. tức là lúc về thì ko bị .. chỉ bị rụng lông và vảy gàu sau khi bạn tắm cho nó à hay như thế nào .. mình nghi e này bị dị ứng sữa tắm nên mới nổi mẩn đỏ như vậy .. bạn cứ làm theo cách của mình xem sao .. hạn chế tắm thôi nhé .. 2 lần 1 tuần .. nếu hôi quá thì ra pet shop mua lọ tắm khô ý .. thơm tho ngay .. mong hồi âm của bạn :D ..

mo@ngu

Member
Sự thật là lúc mới về mình k biết e nó bị rụng lông hay chưa nữa :( nhưng nuôi đc khoảng 3 ngày mình mới thấy. :-s

henryho

ủa , em nghe nói tắm chó hằng ngày tốt lắm mà các anh !! , em đang thắc mắc vụ này hjx

ban chịu khó tắm rửa bằng trà xanh roi đem cún phới nắng khô tự nhiên . giử chổ nằm thoáng không ẩm ướt nhé thời tiết nóng ẩm thành nấm thôi cái này không khó trị dau . khi tắm nhớ kỳ mảng gàu cho bong chóc ra nhé tránh chà mạnh chảy máu

MR.Pit

Member
nấm thì cứ lá trả xanh đặc tắm và bôi mỡ kẽm oxit 15k chắc chắn khỏi

mo@ngu

Member
Sự thật thì e k biết nó có bị nấm hay k ạ....đem ra thú y thì họ tiêm cho nó mũi thuốc diệt ký sinh trùng....h e sẽ tắm cho nó trà xanh hoặc bồ kết.....mong nó mau lành bệnh :(

milu77

Bạn ơi nó bị ghẻ rồi ban mua bivemectin trị ghẻ về tiêm 2 liều là khỏi chũ bôi thuốc nó lại liếm hết.