• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

HELP !!! cần giúp đỡ về vấn đề xung đột giữa alaska và husky

booben

Trước em có mua 1 con husky cái , tính con này nghịch khủng khiếp , vừa về nhà đã cắn bất cứ thứ gì nó nhìn thấy , đi vệ sinh bừa bãi và bây giờ vẫn thế nên em toàn nhốt trong chuồng . thi thoảng có tg rảnh thì thả ra chơi với nó mà lần nào thả ra là lần đấy nó như bị điên , cắn phá mọi thứ , chạy nhẩy không biết nghỉ là gì , càng phá phách nó lại càng máu ...
Giờ em mới mua thêm 1 con alaska đực , tính con này hiền , chậm chạp , biết đi vs đúng 1 chỗ duy nhất
Mới hnay là ngày đầu tiền 2 con gặp nhau mà con husky nó cứ nổi khùng lên , cứ thấy ai vuốt ve con alaska là nó gầm ghừ , tranh giành đồ chơi.... đến lúc thả nó ra khỏi truồng là nó xông vào cắn con alaska , rồi đánh nhau um lên , giờ em phải cách ly 2 con ko dám cho ở gần nhau :(

có ai có kinh nghiệm sao cho bọn nó làm hòa với nhau thì chỉ em với ạ
thank kiu

yeucho93

Member
=)) cầm gậy đã cẩu bổng lên nện cho nó vài gậy rồi cứ nhìn nó chằm chằm làm mặt dữ vs nó cho nó biết sợ lần sau ko dám nữa đâu con husky nhà mình mình đánh suốt ngày :)) nhưng mà con mình mới 2 tháng càng đánh nó nó tưởng giỡn và quậy bạo lực hơn hehehe :p

conalsingle

giải pháp hay nhất là bạn chuyển nhượng một trong hai con đó cho mình đi là nó hết gây sự với nhau ngay. He he he

GumGum

Member
bạn đánh nó nhiệt tình vào,chứ nếu k là nó làm chủ bạn luôn đấy

kid1989

Active Member
Mua cái gậy xốp mà quật dạy dần sẽ đc bọn này bướng lắm bác ạ

booben

hic hôm nay e vừa thử đánh 2 con đau trời giáng . lúc nghe nó kêu đau thì xót lắm , nhung mà đánh xong thì 2 con ngoan hơn , ko thấy có hiện tượng đánh nhau như trước nữa :))
hiện tại thì tạm ổn rồi mà ko biết mai như thế nào
à mà ko biết là đánh vào đầu hay vào mông nó nhỉ các bác , em dùng quyển báo quấn lại để đánh , hnay e đánh vào đầu nó @@ ko biết có bị sao ko

Mimy02

Theo mình biết thì Husky rất năng động, việc bạn nhốt chú trong chuồng cả ngày, thỉnh thoảng có thời gian mới mở chuồng cho nó ra làm cún bị cuồng chân do không được hoạt động đầy đủ. Bạn nên dành thời gian cho cún nhiều hơn, cho cún khoảng 2 tiếng chạy bộ thể dục, vui đùa mỗi ngày , vì giống này rất ưa hoạt động, lao động càng tốt. Bạn nên huấn luyện cún từ từ, vì giống này rất nhạy cảm và thông minh, việc bạn nhốt em ý trong chuồng cũng đã làm em ý tự ái rồi, giờ bạn lại mang thêm 1 em nữa về làm em ý cảm giác bị bỏ rơi. Bạn nên cư xử 2 em như nhau, cho chúng đi dạo cùng nhau, bạn nên dùng dây xích, cho chúng đi dạo song song 2 bên của bạn, khi chúng định xồ vào cắn nhau, bạn hãy bình tĩnh dùng xích tách chúng ra, giữ chúng ở 2 bên của bạn. Bạn ko nên đánh đập, quát tháo, ko được cuống, chỉ dùng hành động thôi, hãy ngẩng cao đầu thẳng lưng và tách chúng ra hai bên, nhớ dùng dây xích. Hãy thể hiện thái độ cho chúng thấy bạn là con đầu đàn và chúng phải nghe lệnh của bạn. Bạn hãy dùng hành động chứ đừng quát tháo quá nhiều, ko hiệu quả đâu, hãy cố gắng lên, thử xem.

tại bạn thôi..husky mà nhốt cả ngày nó chịu sao nổi.Lúc nhốt bạn có thấy mặt nó buồn ko ? Con người mà bị gãy chân ngồi 1 chỗ thì có khi còn phát điên nên ấy chứ.

Còn về vc cho 2 đứa hoà đống vs nhau thì bạn thử đặt ***g nhốt chúng cạnh nhau 1 thời gian xem tn.Quan trọng nhất là tạo sự đoàn kết cho chúng,ví dụ như cho cả 2 đứa kéo xe chẳng hạn ;)