• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hai anh em Tom va Sonia đang làm việc để cứu em Mèo

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Chào cả nhà,

Mình mấy hôm nay bận việc quá. Vừa giảng bài ở Đại học vừa khám bệnh và tìm cách dụ em mèo bị lạc. Hôm nay cũng chưa bắt em ấy được nhưng em ấy khoẻ và vẫn trốn tại vị trí củ. Em ấy chắc chọn chổ này làm nhà vì thấy an toàn quá.

Hai Topic này đã khoá nhưng nhiều bạn còn lo lắng đã gửi mail gọi điện cho mình .http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=35187.
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=35199

Mình gửi hình các bạn xem để yên tâm nhé. Hiện tại con mèo vẫn đang ngồi trong ngách nhà. Không chịu chui ra mình mang cả mèo Tom và Sonia đi dụ. Mèo Tom thì trong lòng. Mèo Sonia thì bị bôi cá và thức ăn vào lông rồi thả vào ngách. Mèo Sonia tiếp cận mèo nhà bạn có mùi thức ăn. Bên ngoài mình cho mèo Tom ăn thì Sonia lại chạy ngược ra và hy vọng em mèo kia cũng chạy theo ra. Nhưng nó chui ra thì lại chui vào vì còn nhát lắm.

Em Sonia chuẩn bị chui vào ngách

Em Sonia chuẩn bị tiếp cận đối tượng

Nhưng em mèo kia không chịu và cứ chạy ra chạy vào. Sonia lại ra trình báo

Rồi em ấy lại chui vào

Sau một hồi nói chuyện thương thảo thì đối tượng đã chịu nghe em Sonia và quay mặt lại tâm sự

Nhưng lại không được vì em mèo cứ ngại ngùng. Sonia lại đi ra

Bên ngoài mình phải xách anh Tom lên để dụ Sonia vì mình sợ Sonia ở luôn trong đó thì chết mất. Tom mà thả là nó chui vào ngay luôn để đánh ghen thì chết nữa.

Các bạn biết không. Mình phải cho hai em Tom và Sonia nhịn đói vì sợ hai em no rồi lo ngủ không chịu làm việc. Sonia lở no bụng chui vào đó ôm anh mèo kia ngủ luôn thì chắc chết mất.

Sau khi đi làm nhiệm vụ về. Mặt anh Tom bí xị giận hờn. Sonia thì cau có vì thú thật mình cũng rình thấy Sonia không hề ôm anh mèo kia mà con Tom thì cứ cau có mặt bí xị ra.

Qua chuyện này mình càng thấy thương hai em mèo Tom và Sonia nhà mình hơn vì hai em này đã giúp mình làm cho em mèo kia bị xổng yên tâm hơn. Hiện tại em mèo kia vẫn ở trong ngách. Có thức ăn mình cho vào. Không bị ướt vì có mái che giữa hai toà nhà. Phía dưới có hang nên em ấy cứ động là chui xuống trốn. Dụ mãi không ra. Hy vọng sẽ từ từ được các bạn à. Mấy anh chị ở Saigon Pet bảo nhau là chắc em mèo sẽ là Đại Ca trong tương lai quá. Buổi tối mình soi đèn pin cho em ấy ăn thấy Trong đó toàn là thằng lằng (thạch sùng) và dán. Em ấy sẽ không chết mà nếu không chui ra chắc sẽ lại dụ thêm vài em mèo hoang khác vào ở chung và trở thành dũng sỹ diệt gián và thằng lằng.

Cảm ơn các anh chị đã quan tâm chia sẽ tình yêu thuơng với em mèo và động viên mình nhé. Mình sẽ cố gắng giúp em mèo kia về lại khi em ấy hết sợ mình và hiểu, làm quen hơn với Sonia và Tom nhé.

Mình cũng gửi các anh chị lại hình ảnh em Tom và Sonia nhà mình ngày xưa lúc cơ hàn nhé. Mình thương hai em mèo Tom và Sonia lắm. Cảm ơn hai em Sonia và Tom cho anh động lực làm việc nữa nhé.

Thu Lan

Member
Bác sĩ Nghĩa và các ACE SaigonPet tốt quá.

Hai em Tom và Sonia cũng tốt theo SaigonPet rồi. Hai em mèo đi công tác trông thương quá.

Thương cả em mèo bị bỏ rơi nữa.

Cám ơn Bác sĩ đã cho một phóng sự bằng hình thật là sinh động, cả Hội mèo chắc hẳn an tâm lắm rồi.

Chúc thật nhiều may mắn sẽ luôn đến với những người tốt như vậy nhé.

bocxu

Member
Troi
Tom va Sonia ngày xưa trông kinh dị nhỉ. 1 trong 2 đứa giống Bôcxu nhà em (con có chỏm lông đen trên đầu). Em đã nhỏ thuốc đau mắt và cho Bôcxu uống thuốc đi ngoài theo hướng dẫn của anh.
Em có kinh nghiệm trong việc anh đang làm rồi. Nếu anh không phải chủ của nó, thì sợ là sẽ không dụ nó ra được đâu. Cho mèo lạ vào em lo nó sẽ sợ hơn. Hơi khó đấy anh ạ.
Khi Bôcxu được 5 tháng tuổi cũng đã di lạc, chui vào gầm giường nhà hàng xóm và nhất định không ra. Hàng xóm nhà em tốt lắm tìm mọi cách cưng nựng nó, dụ thức ăn ngon nhưng Bôcxu kiến quyết nhịn đói 3 ngày 3 đêm. Lúc đó gia đình hàng xóm chưa biết là mèo của em. Đến lúc em biết, chạy sang, gọi đúng 1 câu "Bôcxu" nó lao ra, nhảy ào lên người em, kêu thảm thiết, dụi dụi, liếm liếm, bấu chắt lấy em, như một đức trẻ con, xúc động không diễn tả được. Em vẫn coi chó mèo nhà mình như những người bạn, nhưng đó là lần đầu tiên em có cảm giác con vật cũng như con người. và mèo không phải loài vật lạnh lùng, thiếu tình cảm như một số người vẫn nghĩ.
Sau khi em mang Bôcxu về, nó vẫn kêu mãi (kiểu như muốn kể cho mình những ngày xa nhà, nó khổ thế nào, nhớ nhà thế nào) và nhất định không chịu rời em. Em bế nó trong lòng, cho ăn, cho ngủ rồi nhẹ nhàng đặt vào ổ. vài ngày sau đó, trong lúc ngủ, nó vẫn choàng dậy, kêu inh ỏi,nếu không có người chạy lại vuốt ve, âu yếm thì nó kếu mãi thôi.
Bây giờ thì Bôcxu đã sinh được 2 lứa (lứa đầu 2 con, lứa sau 4 con trong đấy có 1 con mắt 2 màu xinh khủng khiếp).
Tóm lại, nếu không phải chủ nó đến, gọi tên nó thì kho lòng dụ được con mèo đấy ra anh ạ.
Mà chủ nó đâu rồi, họ bỏ rơi nó sao
Giá như em ở Sài Gòn để cùng anh tìm cách lo vụ này.
Có thông tin gì anh thông báo ngay cho bọn em nhé.
Cảm ơn anh

hoapt

Member
Bạn Dessert gì không đến đón e mèo à??? Thương e ý quá... Chắc là sợ hãi lắm!
Trước đây mình cũng ngố như bạn này, đem mèo đi khám mà ko có lồng gì hết trơn ... mà đến nơi thì bác sĩ đóng cửa... may mà Miu ngu nhà mình chỉ giãy dụa đòi chui ra khỏi túi ngắm đường phố chứ không nhảy ra đường...
Mong là bạn ý sớm đón e mèo về.

chủ con mèo lạc quá đáng thật. Lúc lên đây chửi bới thì nói sợ con mèo ăn ngủ đầy đủ giờ phải lang thang. Bây giờ ko ra đón nó về lại để nó sống tăm tối như vậy. Ko có chủ nó thì chắc còn lâu lắm mới dụ được.

tuongtrinh

mình nghĩ họ không phải là chủ của chú mèo ấy đâu. Phải có mục đích gì đó họ mới làm như vậy và biến mất tăm. Các bạn thử nghĩ kỹ mà xem. Thương cho Bác Nghĩa và các ACE SaigonPet quá!

Anh Nghĩa không nên áy náy, họ cũng không xứng với những gì anh đang làm đâu. Phải chăng có kiểu hạ uy tín kiểu này

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Chào các bạn,

Cảm ơn các bạn đã quan tâm đến em mèo đi lạc và động viên mình. Hiện tại thì em mèo này vẫn ở chổ củ. Em mèo này chon chổ này làm nhà luôn rồi, có chui ra cũng lại chui vào. Mình rất sợ người ta bắt ăn thịt em nó nên từ tuần trước mình và các anh chị ở Saigon Pet đã thông báo cho mọi người trong khu phố này biết là nếu thấy mèo ra ngoài và bắt được thì mình sẽ trả 500 - 1000 000 đồng tuỳ theo cách bắt (sợ nhất là họ bắt mà lấy cây gậy đậm chết thì tội em mèo). Vì vậy mà nếu em mèo ra ngoài người ta bắt sẽ không ăn thịt các bạn à mà mình sẽ mua lại ngay.

Chúc các bạn khoẻ nhé.

luden

Member
không biết kinh nghiệm dụ mèo hoang này của mình có giúp ích gì được ko, nhưng mình cũng chia sẻ, mong giúp dụ được bé, mấy anh chị vietpet nên chỉ cho một chị đem cơm cho bé, làm quen bé từ từ, đừng hết người này đến người khác bé sẽ hoảng sợ. Mình cũng dụ bé mèo hoang hùi xưa như thế, cho bé ăn để quen, rồi dùng cái que hay miến vải nghịch nghịch để bé chú ý, mèo vốn thích giỡn. Tạo cho bé sự thoải mái, rồi từ từ bé sẽ tiến lại gần bạn. Chỉ sợ mọi nguoi2 bận rộn, nên khó có nhìu thời gian để dụ bé, sợ bắt bằng bạo lực chỉ tổ bé trốn kính hơn í ^^

Cún Mèo

Member
Anh Nghĩa à,

Em nghĩ cái con mèo của bác Dessert kia nó đam mê thằn lằn và gián nên không muốn ra ngoài này mất... Em chưa thấy con mèo nào kỳ quặc, sợ người như thế đâu ạ..

Nếu em ở đó, em sẽ làm 1 cái cần tre, treo thức ăn (cá rán; cá hấp) vào rồi nhét vào đó cho nó bác sĩ à... Mỗi khi đưa thức ăn vào như thế, em sẽ gọi nó: miu miu... một cách thật là trìu mến.. Ngửi mùi thức ăn, chắc nó sẽ ăn đấy ạ.

Ngày nào mình cũng mất cho nó khoảng 10 phút chuyển thức ăn, rồi kéo ngắn cái cần tre lại... Mỗi ngày lại kéo gần về mình một tẹo..

Đến khi nào nó quen và ra gần đến mình thì mình tóm cổ nó nhấc ra là xong..

Em đề nghị bác đặt tên cho con mèo mới này là Gián Thạch Sùng... Tuy hơi khó gọi nhưng rất đúng với đặc tính của nó đấy ạ.

HChuong

Member
Bác sĩ Nghĩa đáng mến và đáng kính ơi!

Thương Bác và hai em Sonia, Tommy quá chừng! Cầu mong cho Bác mau bắt được bé Mèo ra để Bác và mọi người trong Saigonpet được nghỉ ngơi. Chúc Bác và các anh chị ở Saigonpet được thật nhiều hạnh phúc, sức khoẻ và may mắn. Gửi hai bé Tom, Sonia 10 nụ hôn dùm em nhé!

Sau khi dụ được bé Mèo chui ra, Bác đừng trao trả lại cho cái tên Desert kia nhá! Lý do chắc bữa giờ những ai theo dõi việc này tất hiểu.

sunmi

Member
Bác Nghĩa đã mang em ý về rồi cũng mừng, nhìn xác xơ tội quá bác ạ.

Yukin

Member
Bác sĩ Nghĩa có còn giữ em ấy ở bên Phòng khám k vậy? Em đang tính mang con Yuki béo nhà em đi lên kiểm tra sức khỏe, nếu em í còn ở đó thì đến thăm em í lun.. ^___^