• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hội những người yêu Husky và Alaska

Nguyenhang

husky 3 tháng tuổi của mình mới mua về đuọc 2 hôm đã có biểu hiện bị ốm , tiêu chảy vá nằm ngủ suốt nhưng chưa có biểu hiện bị nôn hy vọng là còn kịp thời . có bác nào ở hanội có kinh nghiệm về husky và hiện tượng bệnh này xin giúp đỡ khẩn ccấp, các bạn có thể nhắn tin trực tiếp cho minh số 01275051079

thanglvln

Member
1 câu hỏi tế nhị cần giải đáp
bé alaska nhà mình được gần 5 tháng mà ko thấy có trứng giái vậy
bao nhiêu tháng thì xuất hiện trứng giái
hiện nay em nó đang thay lông và răng đang phát triển

Chào cả nhà!
@thanglvln: Alaska thì mình không rành lắm, nhưng mình cũng tiếp xúc với khá nhiều người nuôi Alaska. Mình thấy 2 chú Alaska tròn 1 năm tuổi nhưng "đồ nghề"
thì chỉ có chút xíu thôi. bạn có thể tham khảo trực tiếp Bác Trọng nick là NTV009. Bác ấy cũng là 1 người có rất nhiều kinh nghiệm về nuôi Alaska đó. Thân.

Tuy phong

Member
husky 3 tháng tuổi của mình mới mua về đuọc 2 hôm đã có biểu hiện bị ốm , tiêu chảy vá nằm ngủ suốt nhưng chưa có biểu hiện bị nôn hy vọng là còn kịp thời . có bác nào ở hanội có kinh nghiệm về husky và hiện tượng bệnh này xin giúp đỡ khẩn ccấp, các bạn có thể nhắn tin trực tiếp cho minh số 01275051079
Ngày mai bạn nên đưa bé đến 1 Bác sỹ Thú y nào có uy tín để khám cho bé.
Để lâu sẽ nguy cho bé.
:love struck:

NVT009

Member
alaska

1 câu hỏi tế nhị cần giải đáp
bé alaska nhà mình được gần 5 tháng mà ko thấy có trứng giái vậy
bao nhiêu tháng thì xuất hiện trứng giái
hiện nay em nó đang thay lông và răng đang phát triển
Chào,

Bạn yên tâm nhe. Không sao đâu. Nếu trễ thì tầm 12 tháng sẽ bắt đầu có thôi. Có những chú chỉ có 1 cái thôi mà còn con cháu đầy đàn kia kìa.

To BaoNhi: cám ơn Bác quá khen nhe..hehe. Seven khỏe chứ hả Bác ?

:)

Chào Bác Trọng! mi\ình có khen gì đâu,sự thật là Bác có kinh nghiệm mà. Seven dạo này cũng khỏe Bác ạ, sắp tới mình cho tẩy giun và chích ngừa, dạo này lông lá ra gần xong rồi, mập được tí nên nhìn cũng ngầu và đẹp trai ra. Lucass về Cần Thơ chưa Bác? nhớ nó và Henry quá.

NVT009

Member
Chào Bác Trọng! mi\ình có khen gì đâu,sự thật là Bác có kinh nghiệm mà. Seven dạo này cũng khỏe Bác ạ, sắp tới mình cho tẩy giun và chích ngừa, dạo này lông lá ra gần xong rồi, mập được tí nên nhìn cũng ngầu và đẹp trai ra. Lucass về Cần Thơ chưa Bác? nhớ nó và Henry quá.
Lucas tạm thời không về Cần Thơ rồi. Định cho nó đi qua lại alaska đây.. ka ka...

Chu nhật này off đó. Bác BaoNhi dắt Seven đi chơi nhe. :love struck:

ktx1108

Member
Cho mình hỏi thời tiết ở TPHCM nuôi alaska có bị rụng lông nhiều không? mình đang mê loại này quá
@ NVT009 : Chủ nhật off ở đâu, mấy giờ vậy bạn? mínhmuôn học hỏi thêm kinh nghiệm truoc khi nuôi. thanks

Boo09

Member
Mình cũng xin gia nhập hội với cùng chung sở thích và cùng học hỏi kinh nghiệm từ các bạn đi trước .
Bé Rex nhà mình 3 tháng tuổi , giống Alaska , đực , cân nặng 10kg .

Hân hạnh được làm quen cùng cả nhà :)

mewmeo

Member
Mình cũng mới nuôi 2 e husky đc 3 tháng tuổi, ban đầu về nhà chúng nô đùa rất hăng và ăn khỏe < mình cho ăn đồ ăn sẵn vì ng bán chó dặn thế ,chiều tối cho ăn 1 lần và đêm cho ăn 1 lần > Nhưng sang ngày hsau thì bé trai lịm hẳn đi chỉ thích nằm dưới sàn đá ,sau cánh cửa hoặc trong gầm bàn, lười vận động và k ăn gì hết < mình đã thử nấu cháo với nc luộc gan và cả bánh mì nhưng k ăn thua e chỉ ug nước thôi :( tính tình trầm hẳn khác hẳn bé gái ,mình đang rất lo k biết e bị gì ,có phải bị bệnh tâm lí k vậy mọi người hay là e ốm rồi :(( hic hic mình lo lắm ,mới đc ngày thứ 2 thôi mà ..

socos

Member
Cún của bạn ra sao rồi ? mình nghỉ tốt nhất bạn nên mang đến bác sĩ thú y để được chẩn đoán và tư vấn.

MaxPayne

Chào mọi người!
Mình tham gia với nhé. Mình cung dang nuôi 1 bé Husky 3tháng tuổi.Tên la Lucky:)

Cho mình hỏi một chút. Husky nhà minh bi ngứa,ko có ve, giận gì cả. Nhưng trên da như là có gầu ý. Chải lông thì bong ra. Minh chưa dám tắm cho nó vì trời lanh quá. Thấy nó ngứa gãi, thỉnh thoang sủa gắt lên, thương quá. Có ai biết cách chữa bệnh này bảo cho mình với!

bé trai của bạn thế nào rồi. Đã đỡ chưa. Đã ăn uống trở lại chưa.

mewmeo

Member
Chán quá các bạn ah. bé trai đã khỏe rồi nhưng bé gái lại die , mình buồn quá, mình gửi 2 em sang truờng thú ý ở ngõ 56 ngã tư châu quỳ ấy ,mình thật là sơ xuất khi k tìm hiểu kỹ môi truờng bên đấy, gặp đúng hôm trở trời chắc lạnh quá bé gái non hơn nên k chịu đuợc rét đã die mất rồi. Mình rất bức xúc cái a bác sỹ tên Nên kia vì mình cảm thấy nguời đấy k hề có tình thuơng yêu với chó mà chỉ tiền thôi, nếu như ở đấy ko đủ điều kiện chăm sóc thì nguời ta phải bảo mình chứ đằng này ba hoa này nọ nói hay lắm, truớc cái hôm trở trời mình đã điện thoại hỏi han kỹ lắm rồi còn định mang lò suởi sang cho bé nhưng ng ta nói a cất kỹ lắm trong phòng kín ấm lắm.. Sáng hôm sau nguời đấy gọi cho mình và bảo " con chó của e ko qua đuợc rồi, nó ko chịu ăn sáng còn bị tiêu chảy xong chóang chết rồi " .. Thật là .. tội nghiệp e Nu quá đi, haizz ko có kinh nghiệm nuôi pet là thế đấy chỉ biết dựa vào bác sĩ tin lời bác sĩ mà như thế đấy. Giờ thì mình đang cố gắng chăm e Bun cho thật tốt thật khỏe mạnh rồi mới dám đón bé khác về cho Bun có bạn :D Các bạn nào đã có nhiều kinh nghiệm với husky thì giúp đỡ mình nha, mình cũng cần 1 bác sỹ tin cậy để còn chăm lo cho bé nữa, bạn nào tâm đắc với bác sỹ thú y nào thì giới thiệu mình với nha, mình cám ơn nhiều :X

MaxPayne

Cho mình tham gia với nhé! vừa mất một bé Husky. Buồn quá. Chang lam gì được dù đã chăm sóc rất cẩn thận nhưng do em nó bị nhiễm virus pravo. Nên các bac sĩ cũng đành bó tay.

Nếu bạn không ngại xa thì mang cún đến bệnh viện thu y o đường Trường Chinh ý. Nhưng tất nhiên bệnh mà cún của bạn, cũng như cún của minh mắc phai ko có thuốc chữa. Nhiễm virus mà. Chỉ có thể chăm cho sức khoẻ của cún để nó tự đè kháng lại thôi. Còn bác sĩ chăm ko bang tự mình chăm đâu. mình cũng chỉ dám gửi ban ngày vì minh ko có nhà. ban ngày tiêm, uống thuốc. chiều mình lại đón về, vì o bệnh viện có nhiều chó mèo bệnh lắm, để bé ở đó lại phụ nhiễm thêm bệnh khác thi chết. Bạn cố gắng chăm sóc bé còn lại thật khoẻ. Giữ ấm, cho ăn đúng bữa, đừng cho ăn nhiều, Cho ăn cơm trắng trộn 1 ít thịt nạc băm, uống nước ấm. nếu cần tiêm thêm vitamin. chi cần có chiệu chứng ho hay ỉa phân nát la phải mang tới viện ngay. để xác đinh bệnh. Cố gắng cho cún luôn khoẻ manh, tăng sức đề kháng. Đừng vội tiêm vacin luc cún chua khoẻ nhé. Đừng mang thêm cún nao về vội, để một thời gian nữa bạn ạ. Cố lên bạn nhé !!! Husky đáng yêu lắm mà.

Chỉ vì muốn thêm chút tiền. Không tiêm vacin đúng thời điểm -> virus lây lan rộng-> chó chết hàng loạt. Mà người đã quyết định mua 1 cún về nuôi có ai tiếc vài trăm ngàn đâu. Nếu dc tiêm vacin đúng lúc mình nghĩ se chẳng có cún nào chết cả. Đến bao giờ người ta mới được như vậy chứ! chắc còn lâu lắm!!! Hi vọng và chờ đợi...!!!

toydog

Member
ở hà Nội mình nghe nói có bác sĩ Báu là được nhất mà,các bác ko nên mang chó đi điều trị lung tung kẻo mang bệnh thêm,tốt nhất điều trị tại nhà,bệnh viện là nơi dễ lây bẹnh nhất,và nên nhớ 1 điều,ko ai chăm sóc cún của mình tốt hơn chính bản thân mình,dù người đó có yêu chó đến đâu.đó là kinh nghiệm xương máu của mình.thanks

Joeynguyen

Sao HN có nhiều tiệm bạn đồ chơi cho cún quá ! Các bạn có biết HCM có trung tâm nào ko các bạn !

mewmeo

Member
Cho mình tham gia với nhé! vừa mất một bé Husky. Buồn quá. Chang lam gì được dù đã chăm sóc rất cẩn thận nhưng do em nó bị nhiễm virus pravo. Nên các bac sĩ cũng đành bó tay.

Nếu bạn không ngại xa thì mang cún đến bệnh viện thu y o đường Trường Chinh ý. Nhưng tất nhiên bệnh mà cún của bạn, cũng như cún của minh mắc phai ko có thuốc chữa. Nhiễm virus mà. Chỉ có thể chăm cho sức khoẻ của cún để nó tự đè kháng lại thôi. Còn bác sĩ chăm ko bang tự mình chăm đâu. mình cũng chỉ dám gửi ban ngày vì minh ko có nhà. ban ngày tiêm, uống thuốc. chiều mình lại đón về, vì o bệnh viện có nhiều chó mèo bệnh lắm, để bé ở đó lại phụ nhiễm thêm bệnh khác thi chết. Bạn cố gắng chăm sóc bé còn lại thật khoẻ. Giữ ấm, cho ăn đúng bữa, đừng cho ăn nhiều, Cho ăn cơm trắng trộn 1 ít thịt nạc băm, uống nước ấm. nếu cần tiêm thêm vitamin. chi cần có chiệu chứng ho hay ỉa phân nát la phải mang tới viện ngay. để xác đinh bệnh. Cố gắng cho cún luôn khoẻ manh, tăng sức đề kháng. Đừng vội tiêm vacin luc cún chua khoẻ nhé. Đừng mang thêm cún nao về vội, để một thời gian nữa bạn ạ. Cố lên bạn nhé !!! Husky đáng yêu lắm mà.

Chỉ vì muốn thêm chút tiền. Không tiêm vacin đúng thời điểm -> virus lây lan rộng-> chó chết hàng loạt. Mà người đã quyết định mua 1 cún về nuôi có ai tiếc vài trăm ngàn đâu. Nếu dc tiêm vacin đúng lúc mình nghĩ se chẳng có cún nào chết cả. Đến bao giờ người ta mới được như vậy chứ! chắc còn lâu lắm!!! Hi vọng và chờ đợi...!!!
Bạn ơi cho mình hỏi ,nếu cún của mình đang trong quá trình chữa bệnh mà đúng lúc đó là thời gian tái chủng vậy liêu mình dời ngày tái chủng lại thì có sợ tác dụng của vac xin sẽ k hiệu lực nữa ko

MaxPayne

Nếu đợt tái chủng mà cún đang ốm thi không nên tiêm bạn ah. tiêm sau một thời gian cũng không sao.Thực chất của việc tiêm vacin rất đơn giản. Đưa virus ở thể yếu vào cơ thể, kích thích cơ thể tự chống lại virus đó,nên rất cần cún khoẻ mạnh. Virus ko có thuốc chữa, tự cơ thể nó phải đấu tranh thôi. Tiêm lúc đang ốm đôi khi làm nó yếu hơn. Lúc cún ốm bạn cần nhờ bác sĩ xác định rõ nguyên nhân, chỉ nên tiêm kháng sinh(nếu bị viêm nhiễm), kháng thể, vitamin. Tăng sức đề kháng cho nó. Husky hay bị đường hô hấp trước rồi bị thêm đường ruột.
Mình bị mất cún là vì mua chó nhập TQ o Hồng Mai. Chua được tiêm phòng. Biết la như thế nhưng mình vân liều mua vì đợt này Husky sinh ở VN ít quá. Nhưng kế hoạch không thành..!!!!:(( Thật buồn khi nó ra đi trên tay mình.
Husky cố gắng lên trời ấm lên rồi!!!

mewmeo

Member
Mình cũng mua 2 nhóc cùng lúc ở Hồng Mai, 1 bé bị chết chỉ sau vài ngày :( bé trai bây giờ cũng đỡ đỡ rồi, nhưng cũng bị bệnh ở đuờng hô hấp trên, hiện đang đuợc cô Huơng làm ở TC chữa trị, nhưng tiêm 3 ngày mỗi lần 3 mũi + 6 ngày uống thuốc rồi mà cún chả khỏi, chỉ đỡ không thấy nuớc mũi màu xanh nữa thôi. Giờ cô Huơng lại tiêm tiếp 2 ngày rồi mà tình hình có lẽ chỉ tiêm đến khi khỏi hẳn thôi. Nếu mà phải như thế mình sợ cún sẽ bị gầy hay còi xuơng vì tiêm nhiều kháng sinh lắm :(

MaxPayne

Luôn phải kiên trì, phải luôn hi vọng. Đừng nản bạn nhé. Để ý cả đường ruột nữa, nếu cún của bạn qua được thi sau đó bồi dưỡng đúng cách thi hồi lại nhanh thôi mà. Sau này trong người cún lại miễn dịch với các bệnh đó nữa. Vẫn có trường hợp cún vượt qua được đấy. Một người mình quen, cún bị care tiêu chảy( ra cả máu rồi), nôn mửa 5 ngày liền trông xác xơ lắm. Thế mà nó vượt qua được, bây giờ lớn lắm rồi, khoẻ mạnh và nghịch suốt ngày. Luôn giữ vững niềm tin để chăm soc nó thật tốt. Chúc cún của bạn mau khoẻ. Nếu mà cún khoẻ lại thì cho mình địa chỉ , minh qua ủng hộ nó nhé:)