• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi về Rùa

Nameless

Member
Số là mới được cho 1 con rùa nhỏ màu đen đen chẳng biết là loại rùa gì, ai có kinh nghiệm xin cho biết nuôi rùa là nuôi ở nước hay trên cạn ? nuôi trong bể kiếng như cá hay là nuôi trên cát?
Ai biết chỉ dùm nha
Thanks

Ki_Nho

Moderator
Bạn post ảnh lên đi. Rùa nước cũng có con màu đen đen, rùa cạn cũng có con màu đen đen. :D

Nameless

Member
Bạn post ảnh lên đi. Rùa nước cũng có con màu đen đen, rùa cạn cũng có con màu đen đen. :D
uhm để chụp hình post lên cho bạn xem thử <<<nói xong câu này vẫn chưa post được vì ko đủ số lượng chữ =))

bluemoon85

Nghe qua bạn kể thì có thể là rùa cạn nhưng bạn phải post hình lên thì mọi người mới có thể khẳng định rõ được

TuLipDen

Member
Số là mới được cho 1 con rùa nhỏ màu đen đen chẳng biết là loại rùa gì, ai có kinh nghiệm xin cho biết nuôi rùa là nuôi ở nước hay trên cạn ? nuôi trong bể kiếng như cá hay là nuôi trên cát?
Ai biết chỉ dùm nha
Thanks
Bác có thể vào tham khảo diễn đàn sau đây có rất nhiềubài viết về rùa cung cấp thông tin cho bác
http://www.aquabird.com.vn
http://www.aquabird.com.vn/forums/forumdisplay.php?f=272

Hoặc xem trên trang web này có đầy đủ các giống rùa ở Việt Nam .Ở trang này có thể tra cứu các loại rùa Việt Nam

http://vncreatures.net/kqtracuu.php?ID=2004&tenloai=r%C3%B9a&Submit=Tra+c%E1%BB%A9u&type=nhom&ch=&loai=1&radio=V

Nameless

Member
Bác có thể vào tham khảo diễn đàn sau đây có rất nhiềubài viết về rùa cung cấp thông tin cho bác
http://www.aquabird.com.vn
http://www.aquabird.com.vn/forums/forumdisplay.php?f=272

Hoặc xem trên trang web này có đầy đủ các giống rùa ở Việt Nam .Ở trang này có thể tra cứu các loại rùa Việt Nam

http://vncreatures.net/kqtracuu.php?ID=2004&tenloai=r%C3%B9a&Submit=Tra+c%E1%BB%A9u&type=nhom&ch=&loai=1&radio=V
Thanks so much........................................:)

Theo như Vịt nghĩ thì đây chính là con rùa , thuộc họ ..... Quy, kekekeke, joking, loại này thì có lẽ là rùa Vẩy lưng đó bạn ơi

Nameless

Member
Theo như Vịt nghĩ thì đây chính là con rùa , thuộc họ ..... Quy, kekekeke, joking, loại này thì có lẽ là rùa Vẩy lưng đó bạn ơi
kekek vậy con này họ Quy tên Kim rồi mà viết tên theo kiểu người nước ngoài nên họ để sau cùng nên tên nó là Kim ..Quy kakka :))

vitcoi

Qua ảnh thì mình thấy đây là con rùa ba gờ ( Malayemys subtrijuga), đặc điểm dễ nhận biết là có 3 gờ nổi trên mai, đầu cho đeo mặt nạ. Có tên trong sách đỏ IUCN (VU) và công ước CITES ( danh mục II).
Mình nghĩ là bạn ko nên nuôi vì nó còn ít trong tự nhiên, nên đưa vào trung tâm bảo tồn rùa.

Callalily

Member
CHo em hỏi! Em muốn nuôi 1 chú rùa Voi, nhưng không biết mua ở đâu? Em ở HN ạ! Mong các bạn chỉ giùm!

tiktak666

Qua ảnh thì mình thấy đây là con rùa ba gờ ( Malayemys subtrijuga), đặc điểm dễ nhận biết là có 3 gờ nổi trên mai, đầu cho đeo mặt nạ. Có tên trong sách đỏ IUCN (VU) và công ước CITES ( danh mục II).
Mình nghĩ là bạn ko nên nuôi vì nó còn ít trong tự nhiên, nên đưa vào trung tâm bảo tồn rùa.
hjx... bác này hông biết có nuôi rùa không nữa...
3 gờ mình thấy bán nhiều vô kể... không thể nào là còn ít được...
nhưng loại 3 gờ này khó nuôi lắm... dễ chết nên người ta không mua nhiều như núi vàng hay núi viền... :-@

tiktak666

CHo em hỏi! Em muốn nuôi 1 chú rùa Voi, nhưng không biết mua ở đâu? Em ở HN ạ! Mong các bạn chỉ giùm!
con rùa Voi mà bạn nói thực ra tên thật là rùa răng...
------------
Tên Việt Nam: Rùa răng
Tên Latin:
Hieremys annandalei
Họ: Rùa đầm Emydidae
Bộ: Rùa Testudinata
Nhóm: Bò sát

Hình: Phùng mỹ Trung
------------------------------------------------------------------------------------------------

Rùa răng

Hieremys annandalei Boulenger, 1903

Cyclemys annandalei Boulenger, 1903

Họ: Rùa đầm Emydidae

Bộ: Rùa Testudinata

Mô tả:

Rùa răng có mỏ làm thành 2 mấu nhọn hình răng ở hàm trên. Mai phồng, bờ trước yếm lồi, bờ sau yếm khuyết, bờ bên phần sau yếm thẳng, chân dẹp, chân có màng da. Màu trên mai nâu thẫm hay đen. Chiều dài mai 47cm.

Sinh học:

Trong điều kiện nuôi, rùa răng ăn cây thủy sinh, quả hoặc các loại rau, chúng đẻ tứ tháng 12 - 1 năm sau. Mỗi lứa đẻ 4 trứng, trứng có vỏ đá vôi, kích thước 36 - 38/ 57 - 62mm.

Nơi sống và sinh thái:

Sống ở đầm hoặc sông nước chảy chậm khi bị chọc phá rùa thường phản ứng bằng cách đưa mỏ hình răng để doạ.

Phân bố:

Việt Nam: Minh Hải (Rừng tràm U Minh, rừng đước Năm Căn).

Thế giới: Thái Lan, Campuchia, Malaixia.

Giá trị: Có gíá trị khoa học và thẩm mỹ.

Tình trạng:

Rùa răng hiện có số lượng rất ít do bị săn bắn gắt gao, thiếu môi trường sống thích hợp. Mức độ đe dọa: bậc V.

Đề nghị biện pháp bảo vệ: Cấm săn bắt, cần tổ chức nuôi

Tài liệu dẫn: Sách đỏ Việt Nam trang 230.

(theo www.vncreatures.net)
bạn có thể thấy phân bố của loại rùa này trên Việt Nam... là chỉ có ở miền Nam... nếu bạn muốn mua em rùa đó thì bạn phải "đặt hàng" ở 1 số nơi cung cấp rùa tại Hà Nội hoặc gửi người trong Nam mua hộ rồi mang ra ngoài này thôi :)

các bác cho em hỏi là nhà em cung đang nuôi 1 em rùa nước. không hiểu sao mắt nó bỗng bị 1 lớp màng trắng che phủ mất, vậy có bác nào có kinh nghiêm trong chuyện này thì chỉ giáo giúp em với

k790i

Member
rùa voi àh , thật ra con rùa voi là để gọi cho giống rùa khổng lồ ở quần đảo Caribe chứ , nó nặng khoảng 100 - 150 kg , có thể chở được 1 người lớn trên lưng và bò chậm chậm

Em Chào anh Tiến tiktak :D
Rùa của bạn là rùa 3 gờ. Khó nuôi lắm
Nếu như bạn có đk thì nuôi nó ở cái bể nào thật to vào thì may ra mới sống dc
Nhà mình cũng có 1 em nhưng mà gần nửa năm ko ăn gì. Vẫn sống :D

thaorua

mình có 2 con 3 gờ 1to bằng lòng bàn tay con con kia to bằng bàn tay xòe công nhận là nó ít ăn thật.......

thaorua

mình có 2 con 3 gờ 1to bằng lòng bàn tay con con kia to bằng bàn tay xòe công nhận là nó ít ăn thật.......