• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi về nhập mèo từ nước ngoài

pearlyriver

Mình muốn hỏi những ai có kinh nghiệm về thủ tục, quy trình nhập mèo từ nước ngoài về VN. Để mua 1 bé mèo thuần thì ở nước ngoài thường phải có giấy tờ về phả hệ (khoảng 4 đời), microchip implant để xác nhận những đặc điểm của bé có tương đồng với đặc điểm nổi bật của một giống mèo nhất định, và ngoài ra là giấy khám sức khỏe của bác sỹ blah blah blah. Bấy nhiêu đó là đủ phức tạp rồi, ai có kinh nghiệm thì chia sẻ cho mình với.

à trc chị tớ có đem 1 cặp mèo anh lông dài từ bên Anh về
chi tiết thủ tục tớ ko rõ lắm, nhưng nghe kể lại thì mèo bên đó rẻ, mỗi tội vé máy bay + giấy tờ + tiền chích vắc xin cho nó trc khi về vn đắt lòi

Lần đó k rõ chích cái j, 4 mũi, mỗi mũi 100 bảng anh, tiền ***g chuyên dụng riêng cũng cả trăm bảng, mua ngay tại pet shop, mang ra sân bay phải có kèm cả ***g từ trc, sân bay k chịu trách nhiệm nếu sát h bay bạn k có ***g
Giấy tờ thì đắt nhưng mà k biết làm thì nhờ ngay cái nơi mua mèo nó làm cho, chi phí đưa nó + ít tiền công làm hộ
Cuối cùng là vé máy bay, nghe chị tớ kể, vé cho con mèo = 2/3 vé người, đi từ tháng 2 năm ngoái. H k biết có khác j ko

xong rồi đó, có 2 e mèo về VN, bị mất 1 em rồi, còn 1 em tới h vẫn ở với tớ, khỏe mạnh và xinh tươi, nhưng lạ cái là bên đó về nó thích ăn ngũ cốc lắm, cơm cá nó cũng ko ăn
chỉ ăn hạt và bắp luộc, khoai lang, hạt sen hấp =-=" vài loại canh rau củ