• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

hỏi về mèo con có uống sữa ngoài

khoadut

Member
cho mình hỏi mèo con 20 ngày tuỏi có uống được sũa ngoài không và uống được loài nào?sũa Ông Thọ và sũa tươi tuyệt trủng có uông đuộc không vây.?

mèo con không uống được 2 loại đấy đâu bạn ơi , đi ngoài ngay, mua sữa dành cho mèo ở chỗ bán thuốc thú y hoặc sữa trẻ sơ sinh

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
cho mình hỏi mèo con 20 ngày tuỏi có uống được sũa ngoài không và uống được loài nào?sũa Ông Thọ và sũa tươi tuyệt trủng có uông đuộc không vây.?
Lọai sữa ông Thọ hoặc các lọai sữa tiệt trùng khác , được chế biến hoặc xử lý từ nguồn gốc sữa bò mà trong sữa này có thành phần đường Lactose , lọai đường này mèo không tiêu hóa và hấp thu được , khi sử dụng có thể gây tiêu chảy cho mèo con.
Bạn nên mua lọai sữa chuyên dụng cho mèo ( free latose) thì phù hợp hơn . Mèo 20 ngày tuổi có thể tập ăn dậm được rồi.

khoadut

Member
Lọai sữa ông Thọ hoặc các lọai sữa tiệt trùng khác , được chế biến hoặc xử lý từ nguồn gốc sữa bò mà trong sữa này có thành phần đường Lactose , lọai đường này mèo không tiêu hóa và hấp thu được , khi sử dụng có thể gây tiêu chảy cho mèo con.
Bạn nên mua lọai sữa chuyên dụng cho mèo ( free latose) thì phù hợp hơn . Mèo 20 ngày tuổi có thể tập ăn dậm được rồi.
Mình mua sữa cho em bé sơ sinh được không vậy? Loại của người ý.

Phu Dung

Moderator
Được bạn ạ. Các loại sữa như PediaSure, Ensure, PediaPlus, EnPlus ... đều dùng được vì có ghi rõ là Free Lactose. Hồi trước mình nuôi con Đen (sau này tặng lại cho bạn Moceva) bằng sữa EnPlus, thấy nó mập mạnh lắm. Bjan cho nó ăn dặm thức ăn mềm (patê cá dành cho mèo con, hạt khô ngâm nước ấm cho mềm, cháo và cá nghiền nhuyễn ...) Khi nào bạn thấy răng nó nhú lên là có thể ăn dặm được rồi.

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Mình mua sữa cho em bé sơ sinh được không vậy? Loại của người ý.
Bạn Phù Dung đã có kinh nghiệm và trả lời khá chính xác vấn đề này. Xin bổ sung thêm như sau:
Các lọai sữa không có đường lactose ( free lactose) là khi chế biến người ta đã tách đường lactose từ sữa ( như sữa bò ...) , với một số sữa khác người ta vẫn giử nguyên hàm lượng lactose nên dể gây ra tiêu chảy cho mèo.
Do thành phần cấu tạo sữa mèo mẹ khác với các lọai sữa khác ( bò , dê ...) nên các nhà sản xuất sữa dành riêng cho mèo, họ tách những thành phần không phù hợp như lactose.. và bổ sung thêm những yếu tố dinh dưởng khác mà trong sữa bò , dê ..còn khiếm khuyết .
Có thể do nhu cầu thị trường VN còn ít người sử dụng nên lọai sữa chuyên dụng cho mèo này chưa phổ biến lắm .

meoxu_105

Member
em nhà mình đẻ 2 cháu khi 2 cháu lớn được 2 tháng mình cho cháu uống sữa tươi không đường mà có thấy 2 em ý bị làm sao đâu,khoẻ như thường mà

Piggy

Member
Nếu mèo lớn hơn 6 tháng, mình muốn cho uống thêm sữa thì có thể chọn loại nào thì tốt nhất?

Phu Dung

Moderator
Vẫn là sữa cho trẻ sơ sinh bạn ạ; vì nhiều mèo không có men tiêu hóa để hấp thu được lactose trong các loại sữa thông dụng.

Piggy

Member
Được bạn ạ. Các loại sữa như PediaSure, Ensure, PediaPlus, EnPlus ... đều dùng được vì có ghi rõ là Free Lactose. Hồi trước mình nuôi con Đen (sau này tặng lại cho bạn Moceva) bằng sữa EnPlus, thấy nó mập mạnh lắm. Bjan cho nó ăn dặm thức ăn mềm (patê cá dành cho mèo con, hạt khô ngâm nước ấm cho mềm, cháo và cá nghiền nhuyễn ...) Khi nào bạn thấy răng nó nhú lên là có thể ăn dặm được rồi.
Chị Phu Dung ơi, em có người bạn làm BM, nhà sản xuất của mấy loại sữa trên. Bạn em các loại ấy được liệt vào medical milk, thời gian sử dụng không thể kéo dài, có thể chỉ sử dụng cho mèo con trong trường hợp thay thế sữa mẹ thời gian đầu. Em không rành về sữa em bé lắm (vì đầu có chút kinh nghiệm nào :D), nên chị cho em xin tên một số loại sữa, có thể sử dụng cho mèo đã lớn, trong trường hợp chỉ để bổ sung dinh dưỡng hằng ngày cho các bé.

Phu Dung

Moderator
Mèo lớn hay nhỏ cũng vậy bạn ạ, nhiều con không có men tiêu hóa Lactose nên lớn hay già vẫn vậy thôi. Mèo của mình lớn lên sẽ không được uống sữa hàng ngày nữa, thay vào đó là vài ngày ăn thêm chút yaourt và ăn thêm nạc cá hấp, patê mèo ngoài 2 bữa ăn hạt khô mỗi ngày thôi.

iu3nguoi

Em cho mèo con uống sữa vinamilk 100% có được ko ạh, nghe nói như thế sao e sợ quá, pé mèo e nhặt được vài ngày nay, e đều cho uống sữa thôi, vì pé chưa có răng, ko bjk có được ko ạh