• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi về "hoa" của chó cái nhìn không bình thường

andyaus155

Active Member
Chào các bạn.
Mình đang nuôi 1 chó cái 9 tháng tuổi. Lần trước do quên không để ý nên lúc nó đến ngày lần đầu thì mình lại để nó ở gần con chó đực nên 2 con xảy ra "tai nạn". Hôm đó là ngày 26/11, cho đến hôm nay (1/1) là được 5 tuần.
4 tuần đầu sau ngày đó thì mình thấy núm vú nó hơi to lên tí và hồng hơn bình thường, bụng hơi to 1 tí. Nhưng bắt đầu từ tuần thứ 5 này thì mình thấy bụng nó to rõ rệt, sờ vào lúc nào cũng như vừa ăn no xong, căng tròn.

Hôm nay tình cờ mình để ý "hoa" của nó thì thấy hình dáng hơi lạ, ko như các con chó cái khác, ko biết nó có vấn đề gì không. Đây là hình mình chụp:

phamhuyhoang

Active Member
vậy bạn chờ đến đủ 60 ngày là biết kết quả ngay mà ^_^ con Ngao tạng cái nhà mình cũng bị hấp diêm nên giờ này bụng to đùng rồi ^_^ hi vọng lần này không phải là 9 con ^_^

andyaus155

Active Member
Hix vấn đề không phải mình quan tâm nó chửa hay không, mà mình thấy hình dáng "hoa" của nó hơi lạ. Lần trước có đọc bài viết nào đó nói là chó cái bị lộn hoa ra ngoài, nhìn hình không biết có phải không.
Mà lông ở bung nó nhiều thế kia, khi để không biết có ảnh hưởng chó con bú không nhỉ? Hay phải cắt đi cho thoáng? ^^

kamonazi

em chó mình cũng bị hốt hàng lúc 8 tháng giống chó bạn nè. mình lo quá, sợ em nó đẻ không nổi chết quá

Loo

Member
Cái hoa của nó như vậy là bình thường đấy chứ! Càng đến gần ngày sinh, hoa càng nở ra hình chữ T ngược. Nếu hoa không nở mới lo! Hoa có thể nở to gấp 5 lần bình thường để khi đẻ thì đầu em bé có thể chui ra. Tuy nhiên hoa chỉ nở to thật sự khi chó bầu đau bụng đẻ! Lúc này trông nó không giống cái hoa nữa mà là một cái ống đẻ thẳng đuột từ tử cung ra ngoài để em bé có thể chui ra!