• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi về cách tắm cho chó Phú Quốc

VIPSAIGON

Chào các bác, nhà em có nuôi 1 chó Phú Quốc được gần 1 tháng. Lúc mua về nó đã lống lống, giờ nó cũng lớn. Nhưng chưa tắm cho nó bao giờ vì không biết xài xà phòng nào cho nó, rồi thuốc diệt ve ra sao? Tắm cho nó lúc đói hay lúc no? Tắm xong có dắc nó đi ra nắng để hóng khô lông?....rất nhiều vấn đề và cần các bác giúp. Với lại trong Sub-box của mình có hơn 108 chủ đề, vậy mod thấy chủ đề nào có ích, member nào cũng cần đến, thì mod hãy lấy lại link rồi tạo 1 topic mới, stick nó lên. Cảm ơn các bác

thì nhốt nó vào WC xịt nước từ chân lên đầu, xát xà bông, kỳ cọ xả nước, dỗ ngọt cho nó đỡ hoảng. Nếu có hồ bơi hay bồn tắm thì thả vào cho em nó tập bơi luôn

Xà bông có điều kiện thì ra mấy chỗ bán đồ cho chó mèo mua tắm cho mượt. Không có điều kiện thì cứ xài lifeboy như mình cũng dc. dù sao thì những sản phẩm dùng ở người cũng đã thử nghiệm thành công ở chó và các loại thú nuôi gần gũi với người=))

Khoảng 1-2 tuần tắm một lần là được không nên tắm quá nhiều như người. Trong thực tế thì chó cũng chẳng cần phải tắm, chẳng qua là con người muốn nó sạch sẽ hơn thôi=))

Chó là động vật máu nóng, nhiệt độ thân nhiệt hình như là 42oC nên chọn lúc nắng ấm tắm, không nên tắm vào lúc thời tiết lạnh. Tắm xong cũng khôgn nên để em nó phơi nắng dễ bị cảm, nên dùng khăn lau khô và để trong bóng râm cho khô hẳn lông;;)

hviet

Member
Phải dùng xà phòng dành riêng cho chó, bạn ah. Giá cả cũng hợp lý. Tắm từ cổ xuống, hạn chế nước tiếp xúc vùng đầu.

VIPSAIGON

Cảm ơn các bác. Theo như em tìm hiểu trên mạng thì 1 tháng tắm 2 lần cho nó. Mua xà phòng cho chó thì các bác hay xài loại nào? Vì trên thị trường nhiều loại quá. Với lại ở gần Thủ Đức có chỗ nào bán không? Các bác chỉ em với. Bữa em mua 1 lọ diệt ve cho chó "Fay 100x plus - Đặc trị ve rận" nhưng không dám xài. Vì nó hướng dẫn là xịt vào lông chó thì k để cho chó liếm trong vòng 24h, mà em lại k có đồ rọ mõm nên không dám xài :D

VIPSAIGON

Với lại bữa em cho nó nhai xương cá, thấy hình như nó rụng 1 cái răng hay sao ấy? Mấy đốt cá nó bỏ có vài đốt có máu, đặc biệt có 1 cái tựa giống răng của nó ấy. Mà nó k có biểu hiện gì là đau răng hết, vẫy quậy lắm các bác :D

hviet

Member
Ở Thủ Đức thì bạn chạy đến 29 dân chủ hỏi ông chủ quán karaoke để trao đổi thêm kinh nghiệm.