• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

hỏi về bồ câu bắc hải nuôi thả

trungthanhntts

xin chào các bạn, mình là người mới chơi chim bồ câu, mình có 2 đôi bồ câu Bắc Hải và 1 đôi bồ câu Kỳ lân, nuôi thả và mình đã nuôi được hai tháng nhưng mình thấy có 1 vấn đề như thế này: Trong thời gian kể từ 1 tháng trở lại đây ban ngày mấy đôi bồ câu của mình cứ đậu trên mái nhà hàng xóm, đến giờ ăn thì về, ăn xong lại bay sang đấy, đến tối thì có 2 con chui vào lỗ chuồng ngủ, 2 con thì ngủ trên nóc chuồng, còn 2 con trắng kỳ lân chẳng biết ngủ ở đâu. Thỉnh thoảng lại thấy cả 6 con không ngủ ở chuồng. Mình thấy nuôi kiểu này khó kiểm soát quá. Bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi vài câu như thế này:

1- Nó ngủ ngoài chuồng như thế có vấn đề gì không, nhất là đôi trắng vì sao nó không ngủ ở khu vực gần chuồng, và như thế sau này nó sinh con đẻ cái nó có biết đường về chuồng ngủ và đẻ trong chuồng không?

2- Làm thế nào để luyện cho tất cả bồ câu của mình vào chuồng ngủ.
3- Vì sao mà nó ngủ thất thường như vậy, khi thì ngủ gần chuồng, khi thì không thấy đâu? Như vậy có vấn đề gì không?

Thật sự mình cảm thấy như là nuôi chim hộ hàng xóm ấy, khó kiểm soát quá. nó ngủ ở ngoài như thế chẳng may nửa đêm trời nổi gió thổi bay chúng nó đi lung tung, trời tối chúng nó biết gì đâu. Bác nào giúp mình với, mình ở Hải Phòng. Ai giúp mình thì có thể trả lời trên diễn đàn hoặc có thể giúp mình bằng cách nhắn tin vào sđt này nhé: 01235 58 58 23.
Mình cảm ơn rất nhiêu!

bạn nuôi như vậy thì việc kiểm soát chim rất khó, nhất là khi muốn kiểm tra xem chim có bệnh hay không. mình thì cũng mới tập chơi vài tháng nay có vài lời góp ý với bạn như thế này: bạn nên làm 1 cái lồng to dạng căn cứ và làm 1 cái cửa tự động cho chim vào mà không ra được. sau đó bạn nhốt chim vào căn cứ này, bạn có thể đặt chuồng lỗ vào căn cứ nhưng phải đảm bảo là còn đủ không gian cho chim bay lên bay xuống và ăn uống trong chuồng nhé. Trong thời gian bạn nhốt chim vào căn cứ để cho chúng quen thì bạn tập cho chim ăn đúng giờ giấc sáng 1 lần và chiều 1 lấn, hằng ngày tập cho chúng vào cửa tự động (sáng, chiều) để chúng quen trong vòng 1 tuần thì bạn có thể thả chúng ra, tự chúng có thể vào bằng cửa này mà không ra được. khi bạn thả chim ra thì nhớ phải để cho chúng đói thì chúng mới về căn cứ sớm để mà ăn & nghỉ ngơi. 1 ngày bạn có thể thả tối đa 2 lần vào lúc 6h30am và 16h00. có như vậy thì bạn mới kiểm soát được và chăm sóc chúng tốt hơn. chúc bạn thành công !!!:D :D :D

trungthanhntts

mình cảm ơn bạn nhưng mình đang thắc mắc mấy ý kiến trên mà mình chưa đwowcj giải thích. Điều mình muốn biết là mấy cái ấy cơ chứ thực ra bây giờ bắt nó vào cũng khó bạn ah. mà mình thích nó bay nhảy hơn. Nếu nó cứ sống như bây giờ mà không vấn đề gì, sinh đẻ nó vẫn nhớ đến chuồng của nó thì mình cứ kệ cho nó thoải mái thôi? bạn hiểu ý mình không nhỉ

Vấn đề của bạn mình có vài ý kiến thế này. Nuôi chim đua đành rằng là thả nhưng nó phải nằm trong sự kiểm soát của mình. Bạn nuôi con chim mà không kiểm soát được chim như vậy có vài nguyên nhân có thể lý giải như sau: Thứ nhất có thể là do bạn chưa tạo điều kiện con chim của bạn chưa định hướng được chuồng( vấn đề về huấ luyện) vì thế nó mới không về bạ đâu ngủ đấy. Thứ hai do chuồng bạn đã làm cho con chim không ổn nên nó cũng không ở (chuồng trại). Thứ ba con chim của bạn không phải dòng giống tốt, định hướng kém vì thế không thể về chuồng.
Theo mình nghĩ chơi chim đua chuồng trại là quan trọng. Thật ra trước đây mình đã nuôi Pháp thả, chưa có con nào ngủ lang ngủ chạ như thế cả, nữa là chim đua. Vì thế bạn nên xem lại nguyên nhân từ đâu để rút ra kinh nghiệm nhé. Chơi chim đua mà không kiểm soát được thì mệt và nản lắm

trungthanhntts

bạn à, trước nó vẫn ngủ trong chuồng bình thường, chỉ 1 tháng trở lại đây nó mới ngủ lang thang như thế, vì thế nguyên nhân chuồng không ổn là không thể xảy ra. Còn về dòng giống thì bố của nó mới đoạt giải bay Nam Định-Hải Phòng xong, nên nguyên nhân về dòng giống cũng khó xảy ra. mình quan sát thấy khoảng không mà nó bay xuống chuồng khó khăn lắm bởi nó vướng 1 dàn dây thép, nó phải bay qua các lỗ của dàn dây thép thì nó mới xuống chuồng được. Liệu đó có phải nguyên nhân không?

kalaca

Member
bạn à, trước nó vẫn ngủ trong chuồng bình thường, chỉ 1 tháng trở lại đây nó mới ngủ lang thang như thế, vì thế nguyên nhân chuồng không ổn là không thể xảy ra. Còn về dòng giống thì bố của nó mới đoạt giải bay Nam Định-Hải Phòng xong, nên nguyên nhân về dòng giống cũng khó xảy ra. mình quan sát thấy khoảng không mà nó bay xuống chuồng khó khăn lắm bởi nó vướng 1 dàn dây thép, nó phải bay qua các lỗ của dàn dây thép thì nó mới xuống chuồng được. Liệu đó có phải nguyên nhân không?
Đây cũng là 1 nguyên nhân và thêm đó nữa là khi chim trưởng thành đã phân cặp thì có sự tranh giành lãnh thổ, con mạnh sẽ đánh con yếu hơn để chiếm chỗ vì bồ câu đua thì tính hiếu chiến rất cao.
Chuồng nuôi thả nhà bạn kiểu truyền thống rất dễ bị hiện tượng này, chim ngủ trên nóc chuống là 1 minh chứng cho điều đó, còn cặp nữa không ngủ ở đấy nhưng mình chắc chắn rằng nó ngù trên nóc nhà gần đó thôi vì 2 cặp kia chiếm hết lãnh địa rồi
Những cặp chim không vào chuồng ngủ thì về sau khi đẻ nó sẽ tìm góc nào đó tha rác làm tổ và đẻ ở đó. CHim ngủ ngoài trời thì tất nhiên không tốt bằng trong chuồng rồi nhưng cơ quan mình có nuôi bồ câu Pháp và cũng bị tình trạng như bạn gần 10 con ngủ trên cây Mít cả năm trời mà chưa con nào bị chết, đẻ thì toàn mái nhà làm tổ nên tỉ lệ chim con chết cao vì bị dính mưa nắng

trungthanhntts

bạn ah, thế này nè, bây giờ bạn biết không, chỉ có 1 con chim nhỏ tuổi nhất ngủ trong chuồng thôi, cho nên chắc đánh nhau thì cũng khó xảy ra bởi nếu phân cặp mà đánh nhau thì phải có 1 đôi ngủ trong chuồng chứ. Hix. Bây giờ mình phải làm thế nào để hạn chế tình trạng như bạn nói nhỉ. Làm sao cho mai sau nó vào chuồng làm tổ đây? giúp mình với!

kalaca

Member
bạn ah, thế này nè, bây giờ bạn biết không, chỉ có 1 con chim nhỏ tuổi nhất ngủ trong chuồng thôi, cho nên chắc đánh nhau thì cũng khó xảy ra bởi nếu phân cặp mà đánh nhau thì phải có 1 đôi ngủ trong chuồng chứ. Hix. Bây giờ mình phải làm thế nào để hạn chế tình trạng như bạn nói nhỉ. Làm sao cho mai sau nó vào chuồng làm tổ đây? giúp mình với!
Bạn phải sửa để không gian trước chuồng nuôi phải thông thoáng thuận tiện cho chim bay vào, không gây động mạnh gần chuồng nuôi tránh chim hoảng sợ. Bắt tất cả nhốt vào chuồng nuôi tầm 10 ngày rồi lại thả ra xem thế nào, hy vọng sẽ ổn

trungthanhntts

mình cảm ơn bạn, mình sẽ bỏ hết dàn dây thép bên trên chuồng đi, chắc là được. Nhưng mà bây giờ bắt chúng nó lại khó lắm, chúng nó ngủ trên cây, tối đến phải bắc thang nên may ra mới bắt được. Hix, Bồ câu bắc Hải khôn lắm, mình nghĩ nó sẽ biết đâu là tổ của nó, Bồ câu của mình giống cái avatar của bạn đó, hihi!:x:x:x

udisara

Member
Mình cũng đang nuôi thả như bạn, cũng gặp tình trạng chim đi ngủ linh tinh, chỉ thấy buổi trưa về ăn xong rồi next, tối chỉ có 1 con về đầu trên nóc chuồng ngủ...

Bạn đã khắc phục được tình trạng này chưa? Hiện chim nhà bạn thế nào rồi?

Bạn nào có kinh nghiệm huấn luyện chim thả rông cho nó về chuồng ngủ thì chia sẻ cho anh em với nhé