• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi kinh nghiệm về mua mèo ở Trường Chinh, Đê La Thành, Hoàng Hoa Thám,...

huongthu

Member
Chào các bạn, mình mới tham gia diễn đàn được 2 tháng, nhưng quả thực mình rất yêu mèo, thích mèo :love struck: . Gần đây mình hay lượn mục Rao vặt chó mèo để tìm mua mèo tây, tuy nhiên vì nhiều lý do: không khịp mua đã hết, xa quá không đi được,...nên mình chưa tìm được em nào. Cũng tốn nhiều thời gian, công sức tra cứu lại chưa thấy kết quả, sốt ruột quá :( :(( đâm ra mình chọn cách là đi mua mèo ở Trường Chinh. Bạn nào đã mua mèo ở shop chó mèo có thể cho mình xin ít thông tin về sức khoẻ mèo, cách lựa chọn,...cũng như giá cả không? Mình muốn biết thêm cả những địa chỉ mua bán mèo tin cậy nữa.:-bd

P/S thêm: Mình không sợ mèo bệnh đâu, không hiểu sao nhưng mình nuôi thú rất mát tay. :D
Nhà mình có thằng Mướp lai, bị "đi tỏng", phải đổi chủ mấy lần, nhưng tới lượt mình thì chú í béo phây, :D bây giờ được 5 tháng nhưng to gấp đôi hồi 4 tháng(lúc mình mới nhận về). Chính vì thế mới muốn rước 1 bé gái về cho 2 đứa chơi với nhau. :) Các bạn giúp mình với! :praying:

Cám ơn các bạn đã vào topic giao lưu và đóng góp ý kiến! :)
Chúc bạn và các bé mèo mãi luôn bên nhau nhé! :kiss:

bichdiep

Member
Chào bạn, qua những lời của bạn mình hiểu là bạn đang rất mong mỏi có thêm 1 bé mèo nữa ở trong nhà. Nhưng theo quan điểm của mình cũng như những gì mình được nghe và thấy thì bạn nên mua mèo tại các nhà có mèo. Vì như thế bạn vừa biết được phần nào nguồn gốc xuất xứ của bé đó lại biết được tình trạng sức khoẻ của bé, hơn nữa mua mèo tại nhà thường tránh được nguy cơ mèo bị các bệnh truyền nhiễm nguy hiểm, mà điều này mua mèo ở ngoài hàng là rất hay gặp. Mèo mua ngoài hàng ngoài việc bị vệ sinh kém, hay bị các bệnh về mắt và đường ruột còn dễ bị mắc các chứng bệnh khác nguy hiểm mà ngay cả những bác sỹ lành nghề phải bó tay vì 1 khi mắc những bệnh đó tỷ lệ tử vong là rất cao. Bạn có thể tìm đọc lại những bài viết về kinh nghiệm mua chó mèo của các bạn mua ở Hồng Mai, Trường Chinh sẽ thấy điều đó. Nếu đã mất công sức, tiền bạc để tìm mua hãy đến những nơi có uy tín bạn ạ, mình thấy trên diễn đàn thường xuyên có bạn có mèo bán, bạn cứ kiên trì thêm 1 thời gian xem.
Chúc bạn sớm tìm được 1 em như ý.
Vài dòng tâm sự cùng bạn.
Thân.

becan1987

Member
bạn nên theo dõi diễn đàn thường xuyên, rồi sẽ gặp dược "vài" em bé khỏe, bé ngoan ah

huongthu

Member
Cám ơn bichdiep và becan1987, mình sẽ kiên trì tìm thêm một thời gian nữa! Đúng là mình mong mỏi, sốt ruột quá thôi!

meonho124

Member
Mèo nhỏ vừa mua mèo tại Trường Chinh trộm vía đã ngày thứ 6 em ấy vẫn ăn khỏe nghịch khỏe nhảy nhót như điên mặc dù em ấy mới bé tí tị theo tuổi nhưng người em ý khá là bự và cứng chắc , lại còn dễ ăn , cơm trộn cá em ý chén tì tì và ăn nhiều nhất nhà hơn cả mấy con mèo lớn . Nói vậy không phải quảng cáo mà khuyện thật lòng là không bao giờ mua mèo ở hàng bạn ạ có nhiều cảnh báo lăm rồi , và như mình mua về nhiều lúc ân hận lắm , đây cũng là lần đầu tiên mình mua mèo ở đó , thấy bác sĩ nói mèo mua ở đó phải chọn kĩ lắm có em khỏe thì về sẽ khỏe và sống luôn em nào mắc bệnh về ốm thì cầm chắc 100% là chết mà mua ở đó cũng lắm mầm bệnh lắm .
Thôi bạn cứ kiên trì đợi vậy :D

hoangtkv

Active Member
Mèo mua ở các phiên chợ mang về tỉ lệ sống cũng cao mà. Chủ topic yêu mèo quý mèo như vậy thì cứ chịu khó lang thang, gọi điện hỏi mấy người nuôi mèo trên diễn đàn đó rồi xin một con con về nuôi thì tốt hơn. Mua mèo ngoài hàng, tuy rằng sức khỏe không đáng lo nhưng tính nết chúng không được tốt đâu. Mèo nuôi nhà dân thì tách mẹ muôn, mèo con được mẹ dạy dỗ nhiều còn mua mèo ngoài hàng họ tách mẹ sớm, mèo con hơi đần bạn ạ.

huongthu

Member
Cám ơn Mèo nhỏ! Lúc chiều mình cũng qua Trường Chinh tham khảo, thì không nhận ra được em nào ốm, em nào khoẻ. Các bé chỉ biết cắm cúi ăn, mình vuốt đầu cũng không thèm ngước mặt nhìn mình :(. Bé amazon có cục rỉ mắt to tướng, mắt to mắt bé :(. Tội nghiệp lắm í. Có lẽ mình sẽ chờ đợi, chờ đợi, chờ đợi,....Sau khi xem hết cm của các bạn!

huongthu

Member
Cám ơn bạn Hoangtkv đóng góp ý kiến nhé! Ừ, đúng là như thế thật, bây giờ mình mới biết. Hôm nay đi xem mèo, hỏi ông chủ lứa sau có mèo cái không?(vì cả 2 bé đều là đực). Ổng bảo: chưa biết được! có khi tối nay hàng về, hay mai có kiện mới về nên không biết, mai cháu quay lại xem. Thì ra ở đấy bán theo hàng với kiện, chứ có phải cho mèo đẻ đâu. Hic...Ổng nói các bé í là "hàng"

becan1987

Member
mình cũng từng dạo qua các của hàng trong này, tuy ko nhìu như ngoài đớ, nhìn chung là các em rất đẹp ( đã được chủ cửa hàng sơ tuyển rồi mà) nhưng chúng cứ đờ dờ sao ấy,, tốt nhaất là bạn nên kiên nhẫn một chút, để được bé khỏe , bé ngoan nha

VuVuCz

Member
Mua vật nuôi ngoài hàng hên xui lắm bạn à? Tốt nhất là chờ có nhà ai bán hay cho mèo con thì mình nhào vô, yên tâm hơn. Chứ mua về chạy chữa cho mèo rất mất thời gian và công sức, qua khỏi thì không sao chứ chăm mà mèo vẫn chết thì ức chế tâm lý kinh khủng khiếp. Thêm nữa là có thể lây bệnh cho mèo mình đang nuôi, tội lỗi lắm. Em nó đang khỏe mạnh tự nhiên chỉ vì mình tha 1 em mới ở đâu về ... thế là nó bị nấm, giun, ghẻ ....
Chốt lại 1 câu là : Không nên mua mèo ngoài hàng !!! :D

huongthu

Member
Cám ơn các bạn đã đóng góp ý kiến và giúp đỡ mình. Chốt lại là mình sẽ nghe theo lời khuyên của các bạn và sẽ kiên nhẫn chờ :( :( .
Mình hy vọng topic này sẽ giúp ích tiếp cho bạn yêu mèo, đang và sẽ tìm mua mèo.

huongthu

Member
Mng đang chuộng nuôi Anh lông ngắn nhỉ? Tớ vẫn thích lông dài, chăm sóc mới thích! Mà lông dài ra cửa hàng dề tìm hơn, còn Anh lông ngắn bạn xem trực tiếp trên diễn đàn í, chắc là chuẩn bị nhiều bé ra đời lắm. Bạn thử liên lạc số này hỏi xem: 0936789638, tớ hỏi bạn í bảo mới có lứa Anh lông ngắn mới đẻ đấy.

alexvu

Member
tớ cũng nghĩ như mấy bạn , không nên mua mèo ở mấy nơi đó , tìm mèo nhà nuôi cho yên tâm , không nhìn mấy bé ốm đau bệnh tật thương lắm !

Pirate Nhung

Hi, chào cả nhà, mình là mem mới! :D
Đọc topic mình mới thấy thật may mắn, vì em mèo nhà mình bây giờ cũng là mua ở Trường Chinh gần 3 tháng trước. Đến giờ em ấy vẫn to béo khỏe mạnh & ko đau ốm gì.
Hôm đấy ko hiểu có cái gì thôi thúc mà mình quyết tâm đi mua mèo, lúc mình đến thì người chủ cũ của em cũng vừa đi. Mình vừa nhìn thấy đã kết ngay em mèo nhà mình! ^^- Nhìn là biết em đc mèo mẹ chăm sóc rất kĩ, từ đầu đến chân đều rất sạch sẽ hồng hào, thế là mình mang em về ngay. Em ý ăn tốt & lớn như thổi, từ sáng đến tối đã thấy to hẳn ra rồi ^^'
Lúc đi mua mình hoàn toàn ko có kinh nghiệm gì, mà chỉ thấy là rất muốn mua mèo ngay lúc đấy, có lẽ là mình may mắn có duyên với em ấy. :blusshing: Còn mấy em nữa ở trong lồng thì là mèo của chính nhà đó, các em còn nhỏ (bé hơn hẳn mèo mình chọn) mà đã bị đem ra bán nhìn mà thương... :(
Lúc về nhìn thấy 1 hàng gần đó có 1 em mèo trắng như cục bông bị nhốt 1 mình 1 cũi rất buồn.....

Sau này mình vẫn muốn nuôi thêm 1-2 em mèo tây nữa ^^- Do bây giờ mình đang ở trọ nên ko đủ điều kiện. Vào forum mới biết để mua được 1 em mèo tây khỏe mạnh thật khó. :(
Em nhà mình bây giờ lông ko dài nhưng rất mượt, vuốt rất êm tay ^^-
Có lẽ hiện tại mình tập trung chăm sóc em ấy thật tốt đã, còn mèo tây thì phải từ từ tìm hiểu thêm vậy.... =___='

meo-beo

mình hôm nọ vừa đi dạo định tâm mua lấy em mèo yêu là ALD... qua hoàng hoa thám đầu dốc bưởi thì chị ấy bảo không có...
sau rồi mình đi tìm dọc phố thụy khê, rồi được dấn qua cửa hàng trên hoàng hoa thám lần này là đầu bách thảo đối diện cây xăng, thái độ rất khó ưa, đầy hiềm khích.