• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi khả năng HMC ?

thế thì đúng rồi nhé :Dnhư bác phân tích và như em hiểu thì sở trường của HMC là ở "địa hình chia cắt phức tạp". cái này em thấy đúng !
vậy ra cái đuôi ngắn của HMC lại là phù hợp với vóc dáng cơ thể , để có được bước di chuyển tinh tế nhất ! Đúc kết lại thì em hiểu như vậy .

nhưng mà em vẫn rất nhức nhối vì chưa được biết HMC bơi lội như thế nào . Bản thân em cũng muốn đón nuôi 1 em HMC, vì thế em muôn tìm xem HMc có gì hạn chế ...các bác chém tiếp chủ đề này đi ạ !
Kính !

Shakhi Viet

Active Member
Tôi không có ý như thế này
[animal RESCUE];345943 nói:
vậy ra cái đuôi ngắn của HMC lại là phù hợp với vóc dáng cơ thể , để có được bước di chuyển tinh tế nhất !
Tôi vẫn giữ ý kiến là đuôi ngắn để hạn chế điểm sở hở trong cận chiến.
Còn yếu tố nào dẫn đến khả năng di chuyển linh hoạt trong "địa hình chia cắt" thì quả là tôi cũng chưa biết. Có thể do cấu trúc xương cơ rất chắc chắn + thể lực sung mãn + thần kinh vững vàng và
- thân hình nhẹ nhàng như chó PQ (xoài, chuối).
- Như HMC thì có thể do có thêm bộ đệm bàn chân dày, cột sống hình chữ S, linh hoạt giúp cải thiện khả năng uốn mình giảm chấn động của lực ép khi thực hiện những cú di chuyển lắt léo, đồng thời tận dụng những lực ép này để bật lại, phản lại cho cú nhảy tiếp theo (tương tự như lò xo, càng bị nén mạnh thì bật lại càng mạnh).
Trên đây chỉ là đoán, chắc phải nhờ anh TaiVenh làm thông ngôn, hỏi bác Alex xem bác ấy có nghĩ thế không?

cám ơn ý kiến của bác !
thể theo mong mỏi cúa bác ( và em cũng năn nỉ luôn ) nếu "lỡ mà không may" bác TaiVenh đọc được mấy dòng này thì phiền bác liên lạc với Sir Alex và " thông ngôn" tới Sir giùm anh em được không ạ?

Nhân tiện bác nào biết cho em hỏi luôn về Sir Alex:

1_Bác Alex hiện tại có công tác tại trung tâm Nhiệt đới Việt Nga không ạ?
2_Nếu em tới trung tâm và nhờ bác ấy "chỉ điểm" con chó "tốt" thì bác ấy có vui lòng không ạ :D tại em nghĩ trung tâm sẽ giữ những con chó con ngay từ ngày đầu đã thể hiện "tốt" để sau sử dụng :D khôgn biết bắt chó trên đó có được tìm con mà mình ưng không nhỉ các bác nhỉ, hay họ chỉ cho chọn những con họ nghĩ là chưa đạt yêu cầu của họ ?
3_Bác Alex bao nhiêu tuổi thế ạ :D câu này mà hỏi thẳng người Nga có bị coi là bất lịch sự không ạ ? ( hỏi người Anh vậy bất lịch sự lắm , em nghĩ thế !)

thắc mắc trong lòng hỏi thiên hạ :

Hỏi thế gian : Tình ái là chi ?
Mà đôi lứa hẹn thề sống chết !?

quay lại với con HMC nào !
Em có đọc các bài viết của bác minhcuong về malinois ,rất thú vị.
Tự đặt ra cho 1 mình khối thắc mắc to lù rằng thì là mà HMC ...có thể nào huấn luyện như con mal .
Nghe hơi nồi chõ các bác nói HMC lớn lên tính tình điềm đạm, chứ không phải quýu quýt như các giống khác ? điều này thực hư thế nào mong các bác đã nuôi HMC chỉ bảo ( em thấy diễn đàn khá nhiều anh em đã sở hữu HMC , nhưng sao không mấy khi thấy các bác chia se ? ích kỉ quá chẳng ?). thêm nữa , cá tính kiểu này ảnh hưởng như thế nào với việc dadỵ dỗ cún của mình ? Chia se, suy đóan và Chém :D các bác thỏai mái !

Shakhi Viet

Active Member
[animal RESCUE];355218 nói:
Hỏi thế gian : Tình ái là chi ?
Mà đôi lứa hẹn thề sống chết !?

quay lại với con HMC nào !
Cám ơn bạn animalRescue, 2 câu thơ + câu chuyển rất thú vị.
Mình chưa bao giờ được nuôi HMC nên chỉ "giả thiết" thôi nhé, hy vọng là nó không bị bế tắc hơn 20 năm như giả thiết của Langland :D.
Mình vẫn nghĩ là người biên soạn báo cáo về HMC, viết chưa chặt chẽ khi viết là "HMC có khả năng làm chó nghiệp vụ". Các giống chó nghiệp vụ đã nổi tiếng như GSD, Malinois khi về đến VN, thỉnh thoảng 1 số cá thể vẫn bị chế đấy thôi (Xem: MinhCuong, Snipper viết về Malinois).
Tại sao như vậy. Bởi vì khi sang VN, các giống chó đấy thiếu 1 số điều kiện để phát huy hết khả năng vốn có, nào là điều kiện về cách huấn luyện, cách ra khẩu lệnh, chuồng trại, nhiệt độ, vui chơi giải trí, xả stress vv... Huống hồ con HMC. Có thể HMC là giống chó của VN, nhưng những con HMC mà ông Alex quan sát, huấn luyện đều có độ thuần chủng cao, các con khác, có thể là các phiên bản không bản quyền. Do vậy phải viết là:
Định nghĩa 1: Độ thuần chủng được tính như sau:.......... %
Định nghĩa 2: Độ vững của thần kinh được tính như sau: ......... điểm
Định nghĩa 3: Sức bền của thể lực được tính như sau: ....... điểm
Định lý: Nếu chó HMC đạt độ thuần chủng đạt trên 95% và có độ vưng thần kinh trên 95 điểm và sức bền thể lực đạt trên 95 điểm thì có thể làm chó nghiệp vụ tại những công việc như truy vết, cảnh giới.
Chứng minh: ......

Xong.

duysk

Member
chả hiểu giống cộc này mà gặp chủ thì sẽ biểu lộ sự vui mừng kiểu gì các anh nhỉ ?? các con khác còn có đuôi để vẫy chứ giống này chắc phải lắc cả mông :)) hehe

minhcuong

Active Member
Có lẽ hôm nào mời các bác nào quan tâm huấn luyện chó nghiệp vụ đi uống cafe ở đâu đó, minhcuong sẽ chia xẻ, lĩnh hội thêm với các bác:
- Thế nào là chó thể thao
- Thế nào là chó quân đội
- Thế nào là chó cảnh sát
- Nghiệp vụ ở kỹ năng gì (bảo vệ cá nhân, bảo vệ địa điểm, trinh sát, đánh hơi, truy đuổi, truy lùng.......) Có lẽ phải chia nhỏ kỹ năng là khoảng 30-40 kỹ năng để chọn chó cho đúng
- Chọn loại chó, tính cách, đặc điểm gì để huấn luyện cho nghiệp vụ nào
- Schutzhund, các cuộc thi Ring khác nhau thế nào?
- Chọn chó thuần chủng hay chó lai làm nghiệp vụ
- Chọn chó đực hay cái làm nghiệp vụ
- Có nên thiến chó làm nghiệp vụ...

Các bác cứ cho địa điểm, minhcuong sẽ đến giao lưu.

kính gửi các bác đã đi Festival vừa rồi,các bác làm ơn cho em biết thông tin về 2 chú cộc của trung tâm nhiệt đới Việt Nga đã diễn hôm đó được không ạ. không biết các bác nghĩ sao chứ riêng em cảm nhận rất thích phong cách điềm đạm của chúng!

binhdan

Member
các bác cho e xen ngang với,nhưng điều mà các bác nói ở trên rất hay,em cung muốn biết là những ai đã và đang nuôi HMC thì có thấy ở giống này khả năng săn bắt có được xem là thế mạnh ở giống này không?vì theo em nhưng con chó có khả năng săn bắt thì không hề diềm đạm,ví dụ như CPQ hay STN tính cách không hề điềm đạm.trong khi HMC được nuôi ở vùng cao,trong bản làng của dân tộc,liệu HMC có được tuyển mộ để đi săn và trở thành một vị trí quan trọng trong gia đình H'mong như CPQ hay STN ngày xưa.

đây là hình ảnh 2 thằng cu đã diễn mà em đang muốn hỏi han tình hình :D , em muốn kiếm hậu duệ của mấy thằng này mà chả có thông tin gì cả...
đến khi em có 1 thằng cu để nuôi dạy rồi thì đảm bảo đàm đạo sôi sùng sục cái thread này :D
Mà cái thằng đen này có phải thằng Gấu không các bác ơi ???

với cả lâu lâu không nghe thấy tung tích thằng Gấu nữa , bác nào biết cho em xin thông tin nhé :D

binhdan

Member
thì đúng là nó rồi đấy,fs năm ngoái nó cũng tham gia cung với màn biểu diễn tương tự cung vói một chú chó dang sói VN.

các bác cho e xen ngang với,nhưng điều mà các bác nói ở trên rất hay,em cung muốn biết là những ai đã và đang nuôi HMC thì có thấy ở giống này khả năng săn bắt có được xem là thế mạnh ở giống này không?vì theo em nhưng con chó có khả năng săn bắt thì không hề diềm đạm,ví dụ như CPQ hay STN tính cách không hề điềm đạm.trong khi HMC được nuôi ở vùng cao,trong bản làng của dân tộc,liệu HMC có được tuyển mộ để đi săn và trở thành một vị trí quan trọng trong gia đình H'mong như CPQ hay STN ngày xưa.
em lại nghĩ khác bác :D nó điềm đạm thế này ạ :

- LÍ DO : nó sống ở nơi " địa hình chia cắt phức tạp" nên yêu cầu " tiết kiệm năng lượng", bởi vậy sinh ra cái phong cách ung dung điềm đạm.

- CÁ TÍNH : nếu bác đã đọc bản tiêu chuẩn, ng ta có nói chúng nó điềm đạm nhưng phản xạ thần kinh rất tốt và rất tích cực ( em xin phép không trích ra mà chỉ đại ý vậy thôi). Nói nôm na là khi cần thì nó sẽ hăng hái tột cùng, còn khi không quá cấp thiết, nó sẽ tiết kiệm năng lượng tối đa.

vì thế có thể nói là "điềm đạm" chẳng ảnh hưởng gì đến việc nó có khả năng săn hay không bác ạ . Thêm nữa, em suy luận thế này nhé. Dân Mèo họ nghèo khó bao đời, đảm bảo 1 điều con chó chả no nê bao giờ, vậy nên dĩ nhiên con chó của người Mèo (nói riêng và dân tộc thiểu số nói chung) phải biết săn bắt để mà tự cấp, chứ không chúng nó tỏi hết cả rồi. Bản thân em không bao giờ nghi ngờ khả năng săn của 1 con chó ( có hay không biết săn) ,bởi đấy là bản năng hoang dã rồi, mỗi con khác nhau ở chỗ còn ít hay nhiều cái máu đó thôi :)
cám ơn bác vì câu hỏi đã bắt em động não :D
Thân bác !

Gần đây sức thu hút của đội bóng malinois đã lấn át mạnh mẽ các chủ đề khác trong diễn đàn ^^! để giữ cân bằng âm dương :D ,mạn phép khơi lại chủ đề đã lâu !

Bản tiêu chuẩn có ghi chú to đùng là Măng cụt thích hợp cho công tác nghiệp vụ. Trong Festival vừa rồi cũng chỉ thấy Măng cụt biểu diễn bài tìm hơi, chưa thấy biểu diễn nghiệp vụ dùng hàm răng.

Câu hỏi đặt ra là :

Măng cụt làm công tác bảo vệ như thế nào?

Gần đây sức thu hút của đội bóng malinois đã lấn át mạnh mẽ các chủ đề khác trong diễn đàn ^^! để giữ cân bằng âm dương :D ,mạn phép khơi lại chủ đề đã lâu !

Bản tiêu chuẩn có ghi chú to đùng là Măng cụt thích hợp cho công tác nghiệp vụ. Trong Festival vừa rồi cũng chỉ thấy Măng cụt biểu diễn bài tìm hơi, chưa thấy biểu diễn nghiệp vụ dùng hàm răng.

Câu hỏi đặt ra là :

Măng cụt làm công tác bảo vệ như thế nào?

Shakhi Viet

Active Member
Animal_Rescue:
Đã bàn đến vấn đề này rồi, cách đây khoảng 2 năm tôi có hỏi anh Taivenh, anh ấy có trả lời là HMC rất giỏi canh gác và cảnh giới, nếu kiêm thêm bảo vệ bằng chiến đấu thì cần từ 3 đến 5 con ( không rõ cho diện tích bao nhiêu m^2).

minhcuong

Active Member
[animal RESCUE];378720 nói:
Gần đây sức thu hút của đội bóng malinois đã lấn át mạnh mẽ các chủ đề khác trong diễn đàn...
Bác Anmial RESCUE nói thế oan các cháu Malinois. Các cháu bây giờ mới bú tý mẹ, chập chững đi lại, leo trèo, đã ăn thua gì so với các chú, các bác nặng 45kg đến 75kg :)

Bác thích tìm hiểu H'm Cộc thì phải đầu tư lên Lào Cai, Sapa tự bắt một con. Trên đó có cơ sở cách mạng của đồng bào Kiều. Đồng bào Kiều sẽ hướng dẫn bác chi tiết các chuyển vùng và huấn luyện H'mong Cộc.

Bác Anmial RESCUE nói thế oan các cháu Malinois. Các cháu bây giờ mới bú tý mẹ, chập chững đi lại, leo trèo, đã ăn thua gì so với các chú, các bác nặng 45kg đến 75kg :)

Bác thích tìm hiểu H'm Cộc thì phải đầu tư lên Lào Cai, Sapa tự bắt một con. Trên đó có cơ sở cách mạng của đồng bào Kiều. Đồng bào Kiều sẽ hướng dẫn bác chi tiết các chuyển vùng và huấn luyện H'mong Cộc.
Thế hoá ra vu oan cho mấy đứa nhhỏ là không nên thật :D nhưng đúng là các cháu no HOT quá chú Cường ạ ^^!

Nhân tiện đây Chú Kiều cho cháu hỏi về Măng cụt nơi chú đó ,có khó sống ở dưới xuôi hơn Măng Cụt bắt ở TTNĐVN không ạ ??? câu hỏi này ngu ngơ quá mà vẫn muốn hỏi chú, vì nó sẽ dfẫn ra các câu hỏi khác ^^!

hai198x

Member
[animal RESCUE];380973 nói:
Thế hoá ra vu oan cho mấy đứa nhhỏ là không nên thật :D nhưng đúng là các cháu no HOT quá chú Cường ạ ^^!

Nhân tiện đây Chú Kiều cho cháu hỏi về Măng cụt nơi chú đó ,có khó sống ở dưới xuôi hơn Măng Cụt bắt ở TTNĐVN không ạ ??? câu hỏi này ngu ngơ quá mà vẫn muốn hỏi chú, vì nó sẽ dfẫn ra các câu hỏi khác ^^!
Câu này dễ mà MC ở trên đó có khí hậu khác nguồn nước cũng khác dĩ nhiên về xuôi sẽ lạ đất lạ nước và bị thay đổi khí hậu nên dễ mắc bệnh và thế là ra đi . Chính vì tránh cho cún mắc bệnh nên khi về xuôi ta nên tiêm vắc xin phòng bệnh cho cún theo mình biết là tiêm lần 1 là 15 ngày , trong vòng 15 ngày thì cho cún ăn thức ăn ít chất béo như thịt nạc hoặc phổi rang khô ... và sau 15 ngày thì tiêm lần 2 :D . Như vậy cún sẽ khỏe mạnh và chắc chắn sẽ yêu đời tại gia chủ :praying:
Còn cún dưới xuôi thì vì bố mẹ dưới xuôi nên khi đẻ ra đương nhiên nó sẽ thích nghi dễ hơn so với cún từ trên miền tây bắc gửi xuống
Đó là hiểu biết riêng của mình nếu có gì sai xin mọi người đừng cưới :praying:
P/S : hình như là animal RESCUE ở Linh Đàm thì cũng gần nhà mình nhà mình dưới Ngọc Hồi đó chỗ cây xăng ngọc hồi ý :sleepy: . Khi nào bạn rảnh qua nhà mình chơi giao lưu có gì thì mình chao đổi chia sẻ thêm :D :wel:

kieumailc

Active Member
[quote='[animal RESCUE];380973

Nhân tiện đây Chú Kiều cho cháu hỏi về Măng cụt nơi chú đó ,có khó sống ở dưới xuôi hơn Măng Cụt bắt ở TTNĐVN không ạ ??? câu hỏi này ngu ngơ quá mà vẫn muốn hỏi chú, vì nó sẽ dfẫn ra các câu hỏi khác ^^![/quote]

khớ khớ ! có thể khẳng định rằng những em cộc đưa về xuôi nếu biết chăm sóc đúng cách thì vẫn :-bd- ngoài việc làm tốt theo các bước chuyển vùng thì việc được vận động có ý ý nghĩa cực kỳ quan trọng tới khả năng phát triển và duy trì, phát huy bản năng của nó. các em Cộc ở TTNĐVN mình nghĩ là dễ thích nghi hơn, tuy nhiên....cũng như ĐB vậy " khổ nhiều quen rồi bây giờ cho sướng cũng chịu được" nên bạn vậy chú ý thêm về khẩu phần ăn cưa các bé nha !:))

hai198x

Member
khớ khớ ! có thể khẳng định rằng những em cộc đưa về xuôi nếu biết chăm sóc đúng cách thì vẫn :-bd- ngoài việc làm tốt theo các bước chuyển vùng thì việc được vận động có ý ý nghĩa cực kỳ quan trọng tới khả năng phát triển và duy trì, phát huy bản năng của nó. các em Cộc ở TTNĐVN mình nghĩ là dễ thích nghi hơn, tuy nhiên....cũng như ĐB vậy " khổ nhiều quen rồi bây giờ cho sướng cũng chịu được" nên bạn vậy chú ý thêm về khẩu phần ăn cưa các bé nha !:))
Bác Kiều có thể chia sẻ với em về khẩu phần ăn của Măng cụt nhà bác không ạ . Con Măng cụt nhà em thì yên tâm là sẽ yêu đời dài dài rồi nhưng em nó vẫn còi quá khoảng 2 tháng hơn tí tị rồi mà mới 4.5 Kg hay vì em nó là con chót của đàn hay còn gọi là chó cọc như các cụ ta bảo thì nó nhỏ thó hơn so với các con khác trong đàn bác nhỉ ? Mong bác chỉ giáo thêm :-bd