• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi : Chứng nhận chó con là F1,F2

Em hỏi ngu tý, mong a e ném cho ít gạch.

Giả sử em có chú chó cái F1, em cần đi lấy giống của 1 con đực f1 khác, nhưng em lại đi lấy giống ở con chó PQ bình thường, hoặc con PQ f0 và rồi đến khi nó đẻ, em bảo là con chơ cái nhà e đẻ ra chó F2 .

Câu hỏi ở đây là, làm sao chứng minh được đàn chó con nhà e ko phải F2.

Liệu có phải khi cho phối phải chụp ảnh để lấy chứng cứ xác nhận ko ạ?

Mà nếu chụp ảnh rồi cũng có thể con cái của em đã đc phối bởi con PQ bình thường trước chứ ạ, sau đó mới đến con f1 nhảy. Thì làm sao ng mua biết đựoc khi đàn chó còn bé tý nhỉ?

Vấn đề thứ 2 em định hỏi là khi con chó được chứng nhận chó F1. Hoặc f0 thì đựoc gắn chíp bởi VKA hay tự chủ chó gắn lên. Nhưng liệu chủ chó có thể gắn chip lên con chó khác không, với mục đích kiếm lợi chẳng hạn.

Mà có khả năg chip đựoc tháo ra sau khi đã gắn lên con chó không ạ?

Mấy điều hỏi ngu của em, xin mọi người chỉ giúp. Em xin cám ơn.

anh_hehe

Member
khi phối bạn phải chụp anh
cá nhân chúng ta có thể tự mua chip về gắn cho chó nhưng lấy đâu ra được giấy vka,những con chó đc gắn chíp đều được lưu tên trong sổ của vka

Giả sử em có chú chó cái F1, em cần đi lấy giống của 1 con đực f1 khác, nhưng em lại đi lấy giống ở con chó PQ bình thường, hoặc con PQ f0 và rồi đến khi nó đẻ, em bảo là con chơ cái nhà e đẻ ra chó F2 .

Mà nếu chụp ảnh rồi cũng có thể con cái của em đã đc phối bởi con PQ bình thường trước chứ ạ, sau đó mới đến con f1 nhảy. Thì làm sao ng mua biết đựoc khi đàn chó còn bé tý nhỉ?

Vấn đề thứ 2 em định hỏi là khi con chó được chứng nhận chó F1. Hoặc f0 thì đựoc gắn chíp bởi VKA hay tự chủ chó gắn lên. Nhưng liệu chủ chó có thể gắn chip lên con chó khác không, với mục đích kiếm lợi chẳng hạn.

Tôi đồng tình với bạn, việc lừa lọc "Treo đầu dê bán thịt chó" bây giờ quá dễ đối với các con chó có giấy của hiệp hội. Trường hợp F0 thì công nhận giống xong thì đóng tiền tiêm chíp ngay tại chỗ, không có chuyện tiêm cho con chó khác. Nhưng chuyện lấy chip ra cấy cho một con giống về màu lông, giới tính thì quá dễ.

Còn chuyện phối chó không giấy rồi lại nhảy với F1 thì đúng là bố thiên hạ biết được thật

=> Nói chung là bây giờ vẫn dựa trên hai chữ "Niềm Tin", có chăng mấy thằng bất lương nó làm cái trò lừa lọc.

cậu có thể tháo chip ra gắn cho con chó vên ta ở nhà hàng xóm rồi rao bán giá F1 trên mạng cũng ko sao,chỉ có điều người mua bỏ tiền ra họ ko ngu như em nghĩ đâu.

phuquochp

cậu có thể tháo chip ra gắn cho con chó vên ta ở nhà hàng xóm rồi rao bán giá F1 trên mạng cũng ko sao,chỉ có điều người mua bỏ tiền ra họ ko ngu như em nghĩ đâu.
Cảm ơn anh golden bridge. Nhưng người mua mà không biết cách nhận biết, xem chó, chỉ biết tin vào chip và giấy thì dễ bị lừa rồi (trường hợp mới chơi mà gặp ông bán không trung thực). Chắc bạn ấy nằm trong trường hợp này nên muốn hỏi các bác tư vấn làm sao để nhận biết chip và giấy đúng là cấp cho con chó ấy mà.

tunghhtp

Member
Hiện nay VKA có bộ phận kiểm tra và gắp trực tiếp chíp vào chó con căn cứ hồ sơ xin cấp giấy của lũ f1. Việc phát chíp và tự gắn sẽ không sảy ra đâu.

Chuyện trung thực của Chủ chó là câu chuyện có liên quan đến "tư cách cá nhân" ai đó có thể lừa một lần chứ đâu có thể làm mãi được như vậy. Nếu có kiện tụng, việc xác nhận ADN là có thể thực hiện được.

bị lừa một vài lần là đủ chết rồi.muốn ko bị mất tiền chỉ có một cách duy nhất tự nâng cao kiến thức về chó PQ.chó có giấy VKA đầy nhưng hỏi có mấy người mua,dạo này khối em PQ đẹp ko xoáy thì toàn các cao thủ nhảy vào mua ầm ầm.

Bác tính mua chó về gian lận kinh doanh ah.

Hiện nay VKA có bộ phận kiểm tra và gắp trực tiếp chíp vào chó con căn cứ hồ sơ xin cấp giấy của lũ f1. Việc phát chíp và tự gắn sẽ không sảy ra đâu.

Chuyện trung thực của Chủ chó là câu chuyện có liên quan đến "tư cách cá nhân" ai đó có thể lừa một lần chứ đâu có thể làm mãi được như vậy. Nếu có kiện tụng, việc xác nhận ADN là có thể thực hiện được.
Thưa bác, kể cả tiêm chip trực tiếp, nhưng lấy ra từ cổ chó con F1 đâu có khó. Đến 9 tháng đi thi có giời mới biết con chó con từ bé lớn lên nó thay đổi ra sao. Còn chọn ADN thì chắc chả ai bỏ tiền ra làm chuyện đó. Tôi thấy cái chiêu săm tai hay hơn gắn chip, mà săm thì ai cũng săm được. Bó tay thật ! Cái gì cũng có thể làm giả. Bây giờ chỉ trông chờ vào lương tâm và lòng trung thực của mỗi người.

.Can_508381

Member

...
a Tùng, e cá là cách này cũng lật qua lật lại cái 1, chưa kể là thêm tiêu cực, chi phí, mất thời gian, ...
Vẫn phải trông chờ vào lương tâm của breeder thôi
Với con chó giá trị lớn, mấy breder ko trung thực hãy coi chừng, đến 1 ngày đẹp trời nào đó, chủ chó thích xét nghiệm ADN mà breeder ngập ngừng thì tự dẹp tiệm lun đi, hihi
Thân!

Bác tính mua chó về gian lận kinh doanh ah.

Mình là người mới chơi, nên trươc khi mua 1 con chó giá đến tiền chục t thì minh phải tìm hiểu chứ.

Các câu hỏi mình đặt ra hoàn toàn có cơ sở, tại sao vẫn có nhiều người ko chịu hiểu nhỉ...???

Việc phát chip cho chủ tự gắn mình đã gặp nên ko thể nói là ko có...( ko tiện nêu ra )

Việc " tư cách cá nhân " thì chưa nói mạnh được, như bạn mình gửi tiền qua mạng mua chó, tiền đã gửi mà vẫn chưa nhận được chó là có đấy.

Việc mua 1 con chó với giá cao thì cũng cần thông tin chính xác chứ....

Thưa bác, kể cả tiêm chip trực tiếp, nhưng lấy ra từ cổ chó con F1 đâu có khó. Đến 9 tháng đi thi có giời mới biết con chó con từ bé lớn lên nó thay đổi ra sao. Còn chọn ADN thì chắc chả ai bỏ tiền ra làm chuyện đó. Tôi thấy cái chiêu săm tai hay hơn gắn chip, mà săm thì ai cũng săm được. Bó tay thật ! Cái gì cũng có thể làm giả. Bây giờ chỉ trông chờ vào lương tâm và lòng trung thực của mỗi người.
Vậy là ko có cách nào khác sao. Có lẽ phải nâng cao kĩ năng xem chó và hiểu biết về chó PQ thôi bạn ạ.

1 - Giả sử em có chú chó cái F1, em cần đi lấy giống của 1 con đực f1 khác, nhưng em lại đi lấy giống ở con chó PQ bình thường, hoặc con PQ f0 và rồi đến khi nó đẻ, em bảo là con chơ cái nhà e đẻ ra chó F2 .

Khi bạn cho đi phối bạn phải thông báo, làm đơn, có cả chữ ký của chủ chó đực. thông tin lần phối, ngày phối + hình ảnh ==> bạn ko thể nói chó bạn là F2 đc.
- Nếu bạn có F1 thì bạn là người đang có những con giống tốt và mình nghĩ con chó bạn ko rẻ.==> cực chẳng đã mới làm cái chuyện vớ vẩn vậy

- Bạn mới chơi nên chưa hiểu rõ lắm , cứ chơi và ngấm từ từ thì sẽ ko có dạng này đâu.

2- Mà nếu chụp ảnh rồi cũng có thể con cái của em đã đc phối bởi con PQ bình thường trước chứ ạ, sau đó mới đến con f1 nhảy. Thì làm sao ng mua biết đựoc khi đàn chó còn bé tý nhỉ?

Bạn đặt câu hỏi bạn muốn cho 2 con phối? sẽ tốn tiền đó bạn. nếu bạn đã có F1, F2 thì có thể nói bạn là breeder rồi. Mà bạn mà làm vậy là bạn tự bắn vào chân mình thôi.

3- Vấn đề thứ 2 em định hỏi là khi con chó được chứng nhận chó F1. Hoặc f0 thì đựoc gắn chíp bởi VKA hay tự chủ chó gắn lên. Nhưng liệu chủ chó có thể gắn chip lên con chó khác không, với mục đích kiếm lợi chẳng hạn.

- cái này có thể có, nhưng nếu người mua thông minh sẽ ko mắc phải, và breeder nào làm vậy thì cũng sớm bị lộ tẩy. Đa số chó đẻ thì chúng ta đã chụp hình từ lúc 1-2 ngày tuổi, rồi 1 tháng 2 tháng. Nếu bạn thông minh cứ đòi những hình ảnh xác thực nhất, còn chủ chó ậm ờ thì tự hiểu nhé.

phuquochp

he he, mình thấy bạn Buffalo2206 có lẽ chưa có kinh nghiệm, chưa có nhiều hiểu biết về cấp giấy, gắn chip. Nhưng lại muốn có một con chó đẹp, được giấy CN ngay (không có nhiều thời gian để tìm hiểu dần dần, ngấm chó phú quốc vào người :D), mặc dù chấp nhận bỏ một lúc nhiều tiền nhưng lại hay nghĩ đến những trường hợp xấu, mặc dù chỉ theo tâm lý đề phòng. ngay cả việc bắt tâm lý chủ có như bác Quangdai 99 nói ở phần 3- cũng không biết (chắc là chưa đi mua chó bao giờ). Những thắc mắc của bạn ấy các bác nên nhìn nhận ở tầm lý người mới chơi nhưng nóng vội (cái này em nói mạnh như vậy, ko phải các bác bỏ quá :D)

Cho nên bạn ấy hỏi để mọi người tư vấn, thảo luận tìm hiểu thêm. Mong các bác có kinh nghiệm truyền đạt cho vài đường cơ bản :D

Thích chó Phú Quốc quá, vội vàng mà ko chịu tìm hiểu về nó cũng là một cái tội :D Em xem ở diễn đàn các bác đều nói mới chơi phải từ từ không được vội, điều này quá đúng.

Phải như em, vào đọc diễn đàn được 1 tuần, thích quá, mua 1 e cái đen, không hiểu nhiều, xác định mất tiền học phí, mua về rồi mới thấy mất học phí thật :D (may mà học phí lần đầu không cao lắm, bù lại có 1 em pet mình thích) nhưng em vẫn không hề buồn và sẽ tiếp tục tìm hiểu, học hỏi đến khi có 1 em thật đẹp.

Đôi điều chia sẻ mong các bác có nhiều kinh nghiệm chỉ giáo.