• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi cách trị mèo kén ăn

meoxau

Member
ACE nào có kinh nghiệm về vấn đề này xin cho mình lời khuyên với.
Chả là, con mèo nhỏ nhà mình giờ giở chứng không thèm ăn cá tươi nữa, chỉ thích ăn toàn đồ hộp: cá mòi ba cô gái, pate whiscat, hạt khô Royal canin. 5 ngày nay, nó biểu tình nhịn ăn ( không phải bệnh đâu nhé, bác sĩ đã kiểm tra rồi) vì không đúng thức ăn của nó thích. Mình cho nó ăn cá điều hồng chiên hoặc hấp, cá ngân chiên nên nó nhịn đói.
Nguyên do: Cách đây 2 tháng nó bị bệnh bỏ ăn, tiêu chảy không rõ lý do ( nó đã chích ngừa đủ các loại bệnh), bác sĩ tiêm thuốc, truyền dịch thì mèo ta khỏe lại, cả hai con đều bị bệnh như thế, nên mình nghĩ cá biển mà nó đang ăn bị ướp hóa chất nhiều quá nên mình chuyển sang cho nó ăn toàn pate, cá mòi, hạt khô thế là mụ ta ghiền tới giờ.
Trước khi bị bệnh thì mình cũng cho nó ăn xen kẽ cá biển: Nục tươi, nục hấp và đồ hộp.
Hồi đó, nó biết ăn tôm, phomai, mà giờ lại bỏ không ăn chỉ ăn đồ hộp, không có đồ hộp là nhịn ăn, vậy là sao?
Điên đầu với con chảnh đó.
Bạn nào có kinh nghiệm trị bệnh tiểu thư không?

Cún Mèo

Member
Ôi, Mèo Xấu nhưng xinh ơi..

Cái bọn bố láo bố toét nhà tớ còn chả biết gì đến cá cơ. Nhà mình có chiên cá, hấp cá (toàn đồ hải sản vừa đánh bắt về gửi ra nhé)- làm đủ mọi thứ phức tạp hay ho, nhưng dâng ra đấy chúng nó chả thèm ăn đâu.

Đứa duy nhất quan tâm đến là thằng Bò. Thằng bé này trộm vía ăn uống tốt, đặc biệt nó thích tôm bóc vỏ.

Nhiều khi mình bị chỉ trích vì tội chiều mèo quá, kiểu như "người ta chết đói đầy ra, còn mèo nhà mày thì được ăn thế này thế nọ"...

Biết làm thế nào được.... Mỗi người một số phận, đúng không?

meoxau

Member
Huhu, nhưng mình muốn Xí ăn lại như xưa, ăn toàn đồ hộp đâu tốt cho sức khoẻ...
Tai sao Xấu cùng ăn như Xí mà Xấu đâu có bị bệnh công tử đâu, cho gì cũng ăn được hết, đói quá cũng ăn được cá muối ớt chiên luôn!!!!
Lần này, quyết tâm đến cùng chiến đấu với nhỏ đó coi...

Em thấy ngọai em cho Sochu ăn gan nướng hơi hường hường trộn với cơm, ăn dần dần trộn thêm cá vào cho quen mùi, giờ cái gì nó cũng ăn, chả bù cho mấy ngày đầu mới về, ko biết ăn gì hết ngòai cá ngừ Whiscat T____________T

dexom555

Member
bé mèo cũa mình cũng vậy ! rất là kén ăn !....
mình có 1 kinh nghiệm nhõ là luôn luôn cho nó ăn trong tình trạng vừa đũ cho đến thiếu ! tuyệt đối ko cho ăn dư 1 tí ti nào cã! , cho ăn ít , thật ít ! tập luyện cho bé là cho ăn hạt nào là hết liền hạt đó ! tránh tình trạng thức ăn còn thừa lại trong chén ! (nếu bé thương xuyên bõ mứa ! õng ẹo thì có thễ bõ đói nữa ngày , 1 ngày , nhưng nhớ phãi cung cấp nươc đầy đũ nhé) ...

từ từ pé sẽ quen dần với nhịp ăn là phãi hết sạch , và cãm thấy bữa ăn là cần thiết và quan trọng ! lúc đó bé sẽ thương xuyên vây wanh chân mình , chạy theo xin ăn , cũng là 1 phần giúp cho pé mèo biết nịn chũ hơn, và tình cãm hơn !

bé mèo cũa mình ỡ nhà thì ngay từ lúc mang về thì ăn royal canin , và pate , nó không thíc ăn cá ngừ ! và cũng ko thíc ăn whiskat ... nên mình chĩ cho ăn royal canin ! .... va pate
chúc mèo cũa bac mau mau trỡ lại nhịp sinh hoạt bình thương cùng cã nhà nhé!

meoxau

Member
Em thấy ngọai em cho Sochu ăn gan nướng hơi hường hường trộn với cơm, ăn dần dần trộn thêm cá vào cho quen mùi, giờ cái gì nó cũng ăn, chả bù cho mấy ngày đầu mới về, ko biết ăn gì hết ngòai cá ngừ Whiscat T____________T
Leo thân,
Một phần Xí kén ăn là tại mình nuông chiều nó quá. Lúc bệnh thì muốn gì được đó, thậm chí nó không ăn cá mòi, nữa tiếng sau mình liền đem đổi đi mà làm whiscat, không ăn whiscat thì đổ bỏ làm cá mòi, không ăn cá mòi và whiscat thì bỏ, cho ăn hạt khô. Nên giờ thành ra nó hư thế đấy.
Nhưng mình không xuôi theo ý nó mãi được. Ngoài đường có biết bao mèo bị bỏ đói. Đi ngang qua nhà hàng xóm thấy mèo tranh nhau cạp xương, uống nước hủ tiếu mà thấy thương...
Nó đang giận mình vì nghĩ mình ghét bỏ nó. Sáng nay năn nĩ mãi mới chịu ăn chút xíu, ăn được da cá điều hồng chiên và chà bông chay với ít cơm, 5 hạt khô.
Lúc mới đây, mình thấy nó lụm ăn cái gì đó không biết nữa, chắc là người nhà ăn rớt ra ngoài, thế mà nó không chịu ăn đồ ăn mình làm cho nó ăn.
Nó có đồ ăn riêng hẳn hoi, mới đi siêu thị mua cá về ướp sẵn cho nó, mai không ăn là uổng công lắm.
Người nhà của mình ăn toàn đồ ăn dư của mèo không à, như hôm qua chiên cá ngân, không đứa nào chịu ăn nên giờ cho nhỏ em ăn. Mình thì không ăn thịt cá.

Để xem nó nhịn ăn được bao nhiêu ngày?

bibiluoi

Thế sao mèo nhà mình dễ nuôi thế nhỉ?..... Mĩnh giã nhỏ Wishcat ra rồi trộn với cơm...nó chén tì tì....chẳng chê bai gì cả....Lũ mèo nhà mình còn thích gặm xương nữa, chúng nó thích những món nướng nữa.
Bạn thử cho nó chén thịt nướng xem sao...........Ngày xưa mình cứu được 1 em cún chết đói nhờ thịt nướng đấy. Ban đầu cho ăn vã, về sau thì trộn với cơm...dần dần thì trộn chung với thức ăn nào mà mình định sẽ là món "cố định" cho em ý, nếu để em quen quá lâu với món ngon thì...rất tốn tiền là 1, tốn thời gian là 2, và lại nếu có việc bận thì các em sẽ chết đói mất.

meoxau

Member
Thế sao mèo nhà mình dễ nuôi thế nhỉ?..... Mĩnh giã nhỏ Wishcat ra rồi trộn với cơm...nó chén tì tì....chẳng chê bai gì cả....Lũ mèo nhà mình còn thích gặm xương nữa, chúng nó thích những món nướng nữa.
Bạn thử cho nó chén thịt nướng xem sao...........Ngày xưa mình cứu được 1 em cún chết đói nhờ thịt nướng đấy. Ban đầu cho ăn vã, về sau thì trộn với cơm...dần dần thì trộn chung với thức ăn nào mà mình định sẽ là món "cố định" cho em ý, nếu để em quen quá lâu với món ngon thì...rất tốn tiền là 1, tốn thời gian là 2, và lại nếu có việc bận thì các em sẽ chết đói mất.
Nếu Xí được như meo nhà bạn thì hay quá! Đằng này, mình trộn hạt khô với cơm, nó ủi cơm tìm hạt khô để ăn. Xí không thích món thịt nướng, thịt chiên đâu. Thịt nướng mua ở quán cơm nó chê, thịt mình chiên nó chê.
Đúng vậy, cho ăn món ngon tốn tiền thật. Tốn thời gian thì không sao, mình sẵn sàng dậy sớm để nấu đồ cho chúng nó ăn, nhiều khi nấu xong lại không ăn.
Hình như, mèo chăm kỹ quá hay bệnh và đỏng đảnh thì phải?

Lần này, phải cương quyết với nó mới được vì tương lai mình đâu thể dành thời gian chăm nó như bây giờ. Sau này đi đâu dài ngày, gởi chúng nó cho người nhà hoặc người làm trông coi, nếu còn tính đỏng đảnh thì Xí sẽ khổ dài dài.

Nãy mới dụ nó ăn phô mai được 1/4. Kêu nó lại nó không thèm lại. Mình phải đến chỗ nó và cầm cho nó ăn, nó mới chịu liếm.

Thấy nó đang ghét mình vì nó không cho mình đụng vào nó. Buổi sáng hết chạy vào phòng liếm mặt và nếu mình bắt nó lại ôm thì không còn nghe thấy gru gru như trước nữa. Nãy nó chỉ gru khi Xấu liếm.

Xí đang ghét chủ?

meoxau

Member
bé mèo cũa mình cũng vậy ! rất là kén ăn !....
mình có 1 kinh nghiệm nhõ là luôn luôn cho nó ăn trong tình trạng vừa đũ cho đến thiếu ! tuyệt đối ko cho ăn dư 1 tí ti nào cã! , cho ăn ít , thật ít ! tập luyện cho bé là cho ăn hạt nào là hết liền hạt đó ! tránh tình trạng thức ăn còn thừa lại trong chén ! (nếu bé thương xuyên bõ mứa ! õng ẹo thì có thễ bõ đói nữa ngày , 1 ngày , nhưng nhớ phãi cung cấp nươc đầy đũ nhé) ...

từ từ pé sẽ quen dần với nhịp ăn là phãi hết sạch , và cãm thấy bữa ăn là cần thiết và quan trọng ! lúc đó bé sẽ thương xuyên vây wanh chân mình , chạy theo xin ăn , cũng là 1 phần giúp cho pé mèo biết nịn chũ hơn, và tình cãm hơn !

bé mèo cũa mình ỡ nhà thì ngay từ lúc mang về thì ăn royal canin , và pate , nó không thíc ăn cá ngừ ! và cũng ko thíc ăn whiskat ... nên mình chĩ cho ăn royal canin ! .... va pate
chúc mèo cũa bac mau mau trỡ lại nhịp sinh hoạt bình thương cùng cã nhà nhé!
Ủa, sao lúc trưa mình không đọc được bài viết của DE?
Xí nhà mình từ lúc biết nhận thức có khi nào đến giờ ăn mà nó biết kêu meo meo, chạy dưới chân chủ đâu, việc đó chỉ có Xấu làm thôi. Xí là thế đó! Đồ ăn nó thích nó cũng chả thèm kêu mặc dù mình biết là nó đói.
Hôm nay nó nhịn là 1 tuần rồi đó!
Mèo nhà bạn lúc mang về đã có thói quen như thế nhưng Xí nhà mình thì mới học đòi 2 tháng nay. Lúc trước nó ăn được cá nục, cá ngân đó...

Mình cũng chẳng thích cho mèo ăn toàn hạt khô đâu. Mình muốn nó vừa ăn đồ do mình làm, vừa ăn đồ công nghiệp.

Terrier

Member
theo em thì nên trị mèo Xí bằng cách cho ăn ít dần và chuyển qua cho ăn cá như trước. Các món còn lại như fomai hay tôm thì có lẽ nên thôi vì em thấy nó cũng ko cần thiết cho Xí lắm.

Ké bác chủ topic: Vậy làm sao để trị con mèo ăn kiểu công tử nhà em bây h khi cho ăn bất kỳ cái gì cậu ta cũng bỏ lại một ít trong đĩa, rồi sau đó lại quấn chủ đòi ăn tiếp?

Lúc post bài em đang vội đi học nên ko nói kĩ lắm ^^'
Hồi mới đón So-Chu từ nhà lonever về, Chu khảnh ăn lắm chị àh, hôm đó em mới dọn nhà nữa, chưa kịp mua cái gì hết, đến cả đồ ăn bồi bổ cho Chồn Trắng em cũng ko kịp mua, phải gửi tiền cho mẹ lonever.
Về nhà ngọai em nhai cơm với cá mớm cho ăn mà Chu cũng chê, nhịn đói luôn. Thế là chiều em phải chạy đi mua Tuna Whiscat về cho ăn. Mà được cái háu ăn nên tập cũng dễ, mới đầu em với ngọai trộn Whiscat chung với cơm, ban đầu ít thôi, sau này tăng cơm với cá lên, bớt whiscat lại, dần dần Chu quen mùi, bỏ luôn Whiscat.

Còn cái món gan heo nướng hường hường thì Chu điên cực kì mê, đang ngủ mà nghe mùi gan nướng là bật dậy phi thẳng xuống bếp <Chính vì thế em mới đón về có 2 tuần mà đã mập gấp đôi hồi mới về nhà T____________T> Chị thử món này thử đi, xưa giờ em chưa thấy đứa nào chê món này hết. Chị đừng nướng chín kĩ, nướng hơi tái tái thôi, còn hơi máu, mặc dù hơi ghê nhưng ngọai em bảo món đó là vị thuốc cho mèo đó. Cho ăn khoảng 1 năm đầu là mèo ko bao giờ bị bệnh về tiêu hóa, lông mượt mà giọng kêu cũng khỏe nữa.

Có điều hôm kia sao đột nhiên Chu bị đi tiểu ra máu, đem ra thú y chích thuốc, về tới nhà bị sùi bọt mép làm em hoảng, vừa khóc vừa gọi BS Nghĩa, sau đó chạy ra chỗ thú y gào lên 1 tăng bắt ổng về nhà, ổng bảo nó bị sốc thuốc nên ổng chích 1 mũi giải thuốc. Sau đó thì Chu bình thường lại nhưng có vẻ khờ khờ, ngu ngu. Em vừa sợ vừa tức, ko thèm trả tiền thuốc cho thú y -.- <mai phải chạy ra trả tiền cho ng` ta chứ ko lấy gì mà sống> Thế là chiều đó với mấy ngày sau em cho uống sữa bò tươi để giải thuốc, còn ngọai cho ăn gan quyết liệt, hôm nay Chu vừa béo, vừa điên, quậy tưng bừng đến nỗi 5 ng` trong nhà ko ai chịu nổi T________________T em cũng sắp chịu hết nổi, phải đeo chuông vào cổ để mỗi lần nghe leng keng thì biết đường mà né.

meoxau

Member
theo em thì nên trị mèo Xí bằng cách cho ăn ít dần và chuyển qua cho ăn cá như trước. Các món còn lại như fomai hay tôm thì có lẽ nên thôi vì em thấy nó cũng ko cần thiết cho Xí lắm.

Ké bác chủ topic: Vậy làm sao để trị con mèo ăn kiểu công tử nhà em bây h khi cho ăn bất kỳ cái gì cậu ta cũng bỏ lại một ít trong đĩa, rồi sau đó lại quấn chủ đòi ăn tiếp?
Cảm ơn bạn.
Hôm nay, Xí không ăn sáng, mà nó đi cạp chổi dùng để quét nước ăn. Không hiểu nó đang nghĩ gì nữa?
Nhịn đói 1 tuần mà thấy nó vẫn giỡn ầm ầm, khỏe re hà.

Còn về công tử nhà bạn, theo mình bạn đừng cho ăn nữa, nếu nó no rồi mà còn đòi ăn nữa là nhõng nhẽo đó. Lúc đó, bạn bế nó lên thử vuốt ve nó xem, nó quên liền hà...

Lan Z

Member
các bạn nuôi mèo thì cũng nên nhớ nó là mèo, đừng ép nó theo người. chiên thịt/cá, dầu mỡ nhiều quá mèo cũng ngại ăn đó.
Cứ để nó thật đói, hãy làm thức ăn cho nó. đừng nên để sẵn, đừng ép nó ăn.
Mà thường mèo đang ăn, mà ngưng ăn, là có vấn đề gì. Bạn nên đưa nó đi thú y khám vì mèo bệnh ít khi mình biết lắm.
Chúng ít khi có biểu hiện gì ra ngoài lắm. Mèo nhà mình bỏ ăn 2 ngày là đi thú y khám rồi. Không để đến một tuần, và mình nghĩ đây không
phải là nhõng nhẽo đâu.
Trả lời ké bạn Terrier - mèo nào ăn cũng chừa tí chút lại. Bạn kỹ thì để ít lại thôi. Tâm lý mà. Đang ăn gì mà thấy ng khác ăn món khác
thì hay 'có mới nới cũ' thôi.

meoxau

Member
các bạn nuôi mèo thì cũng nên nhớ nó là mèo, đừng ép nó theo người. chiên thịt/cá, dầu mỡ nhiều quá mèo cũng ngại ăn đó.
Cứ để nó thật đói, hãy làm thức ăn cho nó. đừng nên để sẵn, đừng ép nó ăn.
Mà thường mèo đang ăn, mà ngưng ăn, là có vấn đề gì. Bạn nên đưa nó đi thú y khám vì mèo bệnh ít khi mình biết lắm.
Chúng ít khi có biểu hiện gì ra ngoài lắm. Mèo nhà mình bỏ ăn 2 ngày là đi thú y khám rồi. Không để đến một tuần, và mình nghĩ đây không
phải là nhõng nhẽo đâu.
Trả lời ké bạn Terrier - mèo nào ăn cũng chừa tí chút lại. Bạn kỹ thì để ít lại thôi. Tâm lý mà. Đang ăn gì mà thấy ng khác ăn món khác
thì hay 'có mới nới cũ' thôi.
Bạn Lan không hiểu mèo Xí đâu.
Thật ra nó không có bệnh gì cả. Tháng nào 2 đứa nó mà không gặp bác sĩ, hết tiêu chảy, bỏ ăn rồi đến ói, đến ghẻ, tẩy giun. Lần đi bác sĩ gần đây nhất mới 6 ngày thôi. 2 đứa nó còn gặp bác sĩ nhiều hơn mình nữa là, mình bệnh tự chữa, chúng nó bệnh có bác sĩ.

Xí là mèo đỏng đảnh thật đó. Câu nói người xưa quả không sai" con hư tại mẹ", cho mình thêm 1 câu nữa " mèo hư tại chủ".

Mình mà la nó là nó giận, nghe la mà nghoe nguẩy đuôi. Xí chỉ bước qua đầu người nhà mà đi, không bao giờ đi dưới chân ai cả.

Mình nghĩ, sẽ áp dụng cách của bạn Terrier thôi. Chứ căng với nó hoài thấy không tiến triển gì cả. Cứ đà này nó thà chết chứ không ăn đồ ăn nó không thích.

bibiluoi

hic, hôm nay mình cũng chung cảnh ngộ....nhà mình mới nuôi 1 em mèo con, chỉ mới hai tháng tuổi, mới đc có 4 ngày thôi, hai hôm đầu thì nó chịu khó ăn cơm trộn với hạt Wishcat, nhưng từ hôm qua thì khác, nó chỉ ngửi ngửi rồi thôi, mình xé thịt cho nó, nó ăn 1,2 miếng lại bỏ luôn...pha sữa, nó liếm 1,2 cái cũng bỏ luôn. Mới 2 ngày mà trông nó gầy đi rồi, Nó vẫn đi lại bình thường, quan sát thì ko thấy bị tiêu chảy, kêu "meo meo" thì vẫn to lắm, nhưng ko đùa nghịch nữa.

Mình ko biết nó có gì mệt mỏi trong người nữa ko, mình thì bận đi làm quá, ko cho nó đi bác sỹ ngay được, mà bây giờ nên cho nó ăn gì ? có cần cho nó uống thuốc gì cho khỏe hơn ko? Chứ nó ăn ít đã 2 hôm rồi. Mình cũng lo lắm. EM ý chỉ là mèo ta bình thường thôi.

Hic, cho mình lời khuyên với. :((

meoxau

Member
Đọc bài Leo mà thấy vui vui.
Lúc trưa chị có thử như cách của em vừa nói, chị lấy cá điêu hồng trộn chung với whiscat tuna, 10 hạt khô, Xí ăn sạch luôn em.
Đáp ứng yêu cầu của Xí thì Xí vui trở lại, nó cho chị bế nó, nó còn gru gru nữa chứ, ngủ thì tìm chị mà ngủ gần, chứ không như mấy ngày trước, nó ghét chị.

À, còn món gan e nói, chị chưa thử nướng bao giờ. Trước kia có mua gan heo về băm nhỏ xào cho nó ăn mà nó chê, lần này thử nướng xem sao.
Cảm ơn em.
P/s: Xấu bị rối loạn tiêu hóa, nên ăn gan heo cũng tốt há e vì e nói tốt cho đường tiêu hóa phải không?

Em có nhận được PM của chị ^^' em cũng ko biết tại sao hôm qua ko thấy bài, em cũng kiếm hòai mà ko biết bài mình bị mất đi đâu. Cái món gan nướng đó thì em chưa ăn thử nên hông biết :D nhưng mà mấy bé mèo mà ngọai em nuôi hồi xưa, bé nào được cho ăn gan nướng là ko bao giờ bị bệnh tiêu hóa, còn đứa nào ko được ăn là thôi rồi luôn -.- Thường thì tụi nó mê gan nướng hơn là xào chị àh, để khỏi hư bếp, chị lấy cái chảo, đừng bỏ dầu gì hết, quăng miếng gan lên, lật qua lật lại mấy lần rồi bỏ xuống liền, băm nhỏ ra (ở giữa miếng gan vẫn còn hơi ướt ướt, chứ khô queo là tụi nó chê) đợi hơi nguội nguội rồi cho tụi nhỏ ăn, đừng cho ăn nóng nha chị, dù tụi nó có đứng dưới chân gào thét đòi ăn thì cũng ráng kiềm lòng, ăn nóng rụng răng đó :))

meoxau

Member
Thông báo với cả nhà là Xí chịu ăn tôm lại rồi nhưng mình phải cầm đút nó, nó mới chịu ăn. Vậy cũng mừng là nó biết ăn :)

meoxau

Member
Mod ơi sao em buồn quá!!! Xí nhà em lại không chịu ăn cơm như hôm qua e cho nó ăn.
Khi em đặt dĩa cơm xuống mâm của nó, chỉ có Xấu chạy theo em và ăn. Còn Xí thì ở tầng 2 mà nhìn xuống, nó không chịu xuống liền, em phải kêu nó " XÍ Xí xuống đây ăn" khoảng 10 lần như thế nó mới xuống ( Em cho chúng nó ăn ở tầng 1 vì chỗ đó là phòng ngũ của em để dễ quan sát đứa nào ăn, đứa nào không). Nó ngửi dĩa cơm rồi nó ẹo qua ẹo lại lấy cái mình, cái đầu cạ vô lưng con Xấu, Xấu phải nhích sang bên mà nó có chịu ăn. Thấy nó không ăn em lấy hạt khô bỏ vô đĩa trộn chung với cơm, nó liền lấy đầu nó hất đầu Xấu đi, thế là Xấu bỏ ăn nhường Xí luôn. Khi ăn XÍ chỉ ủi cơm tìm hạt khô...
Mod ơi, trước đây XÍ có bao giờ thế. Từ lúc mới chập chững biết ăn, biết giỡn nó ngoan lắm, chứ đâu cần em đút tôm như hồi sáng...Hu, hu...
Nó ăn hạt khô hoải mà chả thấy uống nước. Thật tình là em không thích nó ăn hạt khô...

hoapt

Member
nó thích thì bạn cứ cho nó ăn hạt khô đi vậy... rồi đè nó ra bơm nước vào chứ sao, dùng bơm tiêm ấy, mình thấy con miu nhà mình trc đây thích uống nước kiểu đấy... mà hình như nó còn ko biết nó khát nữa cơ, mình đem ra mới uống lấy uống để