• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi cách phân biệt rùa đực và rùa cái

yennhi

Member
chào tất cả các anh chị trên 4r em mới mua một em rùa nhưng không biết là rùa trống hay rùa mái :D mong anh chị nào rành về rùa chỉ giúp giùm em, cảm ơn nhiều lăm :praying:...!

Bạn yennhi lần sau nên đặt tiêu đề ngắn gọn chút nhé.

chào tất cả các anh chị trên 4r em mới mua một em rùa nhưng không biết là rùa trống hay rùa mái :D mong anh chị nào rành về rùa chỉ giúp giùm em, cảm ơn nhiều lăm :praying:...!
Bạn thử upload ảnh em rùa của bạn lên cho mọi người cùng xem đi :)

yennhi

Member
àh em nhầm ý em là nhờ anh chị chỉ dùm cách phân biệt rùa đực và rùa cái chứ hỏng phải rùa của em... còn ảnh rùa cua em chưa rảnh để chụp, để bửa nào chụp xong em post lên anh chị xem nhé...!

yennhi

Member
cảm ơn anh chomchom nhiều nhé, trang này nhiều cái hay qua không riêng gì phân biệt rùa đực hay cái. Nhưng nó nói khái quát quá anh ơi. Không chi tiết lắm chỉ nhận biết = tính cach của rủa thoi không nói gì về ngoai hình như thế thì thật khó phân biệt với lại em chỉ có 1 con rùa àh còn bài viết áy thi lại chỉ cách nhân biết nếu có từ 2 con trở lên :( ...Nhưng qua bài viết anh gửi em củng hiệu nhiều về đặc tính của rùa rồi thank anh rất nhiều nha ...:)
Ai biết gì thêm về cách nhân biết rùa đực và rùa cái chỉ jiúp em nhé :)...Thân chào..!

hoang 85

Cảm ơn anh nhé. nghỉ ra nhận biết rùa đựa hay cái củng khó anh nhỉ:)..!
Để phân biệt rùa đực và rùa cái bạn cần biết loài rùa gì. Ví dụ có loài yếm lõm là con đực, yếm phẳng là con cái nhưng không phải mọi giống rùa đều như vậy. Ngoài ra bạn có thể dựa vào đuôi, cái này chính xác cao hơn : rùa đực đuôi dài và to hơn so với rùa cái, nhưng muốn phân biệt được bạn phải có ít nhất 2 con :D

yennhi

Member
Để phân biệt rùa đực và rùa cái bạn cần biết loài rùa gì. Ví dụ có loài yếm lõm là con đực, yếm phẳng là con cái nhưng không phải mọi giống rùa đều như vậy. Ngoài ra bạn có thể dựa vào đuôi, cái này chính xác cao hơn : rùa đực đuôi dài và to hơn so với rùa cái, nhưng muốn phân biệt được bạn phải có ít nhất 2 con :D
Rất cảm ơn anh ............................:-bd......................................!

k790i

Member
Phức tạp quá , cách đơn giản nhất là em kéo cái đuôi của con rùa ra , nếu là rùa cái thì sẽ thấy 1 đường nhỏ hình bầu dục phía trên hậu môn của nó một chút . Còn rùa đực thì thấy 2 cái vòng tròn , 1 là hậu môn của nó , 1 là cái kia của nó .