• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi cách gần gũi mèo con

yoko1910

Member
Chả là cô mèo cái nhà mình hôm trước đã bị mấy thằng nghiện nó vợt mất để lại 2 đứa con thơ bé bỏng. Từ ngày không còn mẹ, 2 em mèo con nhà mình cứ thi thoảng kêu meo meo như kiểu khóc thút thít gọi mẹ, nghe thương lắm. Nhưng tội một cái là mấy em nó sợ người không cho người gần gũi, hễ có người lại gần là lại co dò chạy biến. Mấy hôm nay mình chỉ biết để đĩa thức ăn cho tụi nó rồi đi ra ngoài ( nếu ở đó thì 2 đứa nó không chịu ra ăn) :(. Mong mọi người chỉ cho mình cách gần gũi và chăm sóc 2 em nó, mấy đứa nhà mình chỉ là mèo ta đc khoảng 2,5 tháng tuổi

toysdog

Member
Bạn lừa bắt nó xog xích vào 1 chỗ ẵm nó thường xuyên , chơi đùa vài ngày , tránh tiếng động lạ đừng để nó hoảng , vuốt ve nhiều , đến khi nào nó cog đuôi sán vào bạn là ok

rex13

toysdog và hoayeumeo nói đúng đó bạn , bạn cứ mang đồ ăn ngon ngon cho tụi nó ( cá, thức ăn khô, tôm nhuyễn) nhưng cho ít thôi. Bọn nó quen mùi sẽ thèm ăn và dễ bị nhử đến gần mình hơn. Nhưng đừng bắt nó ngay nhé kẻo nó sợ đấy. Cứ làm vậy từ từ. Khi nào bế được nó thì lấy tay xoa xoa đầu và mũi nó. Mèo con rất thích được vuốt ve như thế vì nó làm bọn chúng nhớ đến mèo mẹ. Có thể vuốt ve lưng nữa. Bạn cứ làm thử nhé, có gì mới up lên cho mình biết :D . Chúc bạn thành công

yoko1910

Member
cám ơn mọi người đã giúp mình đã làm theo cách của các bạn ( cho tụi nó ăn thức ăn cho mèo vị cá mua ở siêu thị ) nhưng cũng chỉ cải thiện được tình hình chút ít. Giờ tụi nó thấy mình không chạy nữa, nhưng vẫn chưa cho mình gần, chắc phải một thời gian nữa :).