• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi cách chăm sóc mèo con mới đón về nhà

yoko1910

Member
Em vừa mới đưa cô bạn cho em mèo ta (em đoán thế) màu trắng bé tí chắc khoảng 2 tháng tuổi nhìn yêu lắm. Em vừa đón về không biết phải chăm sóc như nào. Em chưa nuôi mèo bao giờ,hiện tại em đang cho nó nằm trong một cái ổ có lót vải cho ấm. Các anh chị cho em hỏi cho em nó ăn thức ăn gì, cô bạn em bảo nó chỉ ăn cái thức ăn wishcats dạng cá chứ cơm trộn cá thì không ăn và ăn rất ít + em nó không chịu đi vệ sinh vào cát vệ sinh mà cứ đi ngay tại chỗ. Vậy giờ em muốn em nó thân thiện, gần e và mọi người trong nhà, có thể ăn cơm trộn với các thứ chứ không chỉ ăn thức ăn khổ ( mà nghe bảo cái món wishcats kia ăn cũng nguy hiểm lắm, không biết nên cho nó ăn gì ), đi vệ sinh vào cát vệ sinh không đi lung tung ( bố mẹ em kị nhất là mấy cái mùi sản phẩm của mèo). Nếu muốn em nó lớn nhanh thì cho ăn như nào???? Em cho uống sữa ông thọ hòa nước được không.

Sheryl

Active Member
Em không nên cho uống ông thọ.
Có thể bé sợ quá nên mới đi luôn tại chỗ. Giờ em buộc bé vào cạnh chậu, buộc dây ngắn thôi, làm sao cho nếu không đi vào chậu là không có chỗ nằm là tự khắc đi vào chậu.
Ban đầu nên cho bé ăn thức an như trc để tránh tiêu chảy. Sau em thay thức ăn dần bằng cách trộn t ă cũ và mới theo tỉ lệ tăng dần là được.

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Mèo mới 2 tháng tuổi sức đề kháng rất kém em cần phải chú ý một số vấn đề sau:
- Thời tiết hiện nay rất lạnh em chú ý giũ ấm cho mèo con, để bé nằm nơi kín gió, trải ổ cho bé nằm.
- Bé mới về nhà mới sẽ lạ nhà, nhớ mẹ nên có ăn kém hơn và nhát người, cái này khoảng 5-7 ngày là bé sẽ quen dần
- Thức ăn cho bé, lưu ý cho bé ăn nhạt thôi nhé, chưa nên cho bé ăn cá vì đường ruột của bé vẫn chưa hoàn thiện đâu, đừng cho bé uống sữa ông thọ nhé nếu em muốn cho bé uống sữa thì dùng loại dialac của trẻ dưới 12 tháng.
- Vấn đề vệ sinh, nếu bé chưa quen đi vào cát em nên tạm thời cột bé lại gần khay cát khoảng 10 đến 15 ngày để bé quen chỗ đi vệ sinh đã nhé, mèo bản năng giấu phân nên sẽ tìm đến chỗ có cát để đi vệ sinh.
- Em cũng có thể cho bé ăn hạt khô nhưng theo anh em tìm hạt Royal canin - kitten 36 nhé, tốt cho mèo con hơn.
Chúc mèo con của em hay ăn chóng lớn nhé!

yoko1910

Member
E cám ơn mọi người, e sẽ thử làm như mọi người nói :). Bé này cũng quậy lắm, vừa về nhà được nửa tiếng là bắt đầu đi lần mò đi khám phá mọi thứ rồi :D. Mà muốn mèo thân thiện quấn mình thì phải làm thế nào hả anh chị, em cho em nó lên giường ngủ cùng với em thì có sao không ạ :)

ruồi bẹp

Active Member
E cám ơn mọi người, e sẽ thử làm như mọi người nói :). Bé này cũng quậy lắm, vừa về nhà được nửa tiếng là bắt đầu đi lần mò đi khám phá mọi thứ rồi :D. Mà muốn mèo thân thiện quấn mình thì phải làm thế nào hả anh chị
phải từ từ bạn ạ, bạn cứ yêu thương em ấy, chăm sóc em ấy và hay chơi đùa cùng là rồi tự khắc sẽ thân thiện với chủ ngay :D bọn nhóc này tụi nó khôn lắm, ai thích động vật là tụi nó biết ngay mà gần gũi với người ấy. Tất nhiên mỗi đứa mỗi tính cách có đứa hơi lạnh lùng hơn những đứa khác, nó có thể rất quấn bạn nhưng không hay cho ôm ấp nhiều, nhưng mình chắc chắn sau một thời gian nó sẽ yêu quý người chăm sóc nó :D

nếu bạn muốn cho mèo uống sữa thì mình khuyên bạn nên dùng sữa bột loại cho trẻ con hoặc là tới cuối Trường Chinh (gần chỗ giao với giải phóng), ở đó có một cửa hàng của Bio bạn mua Bio for pet về (k 18k 1 gói) pha đặc cho em ấy uống :D. Đừng cho ăn cái gì quá mặn hoặc quá ngọt bạn nhé, cứ nhạt nhạt thôi (cái này là kinh nghiệm nuôi mèo của các cụ đấy) :D

yoko1910

Member
phải từ từ bạn ạ, bạn cứ yêu thương em ấy, chăm sóc em ấy và hay chơi đùa cùng là rồi tự khắc sẽ thân thiện với chủ ngay :D bọn nhóc này tụi nó khôn lắm, ai thích động vật là tụi nó biết ngay mà gần gũi với người ấy. Tất nhiên mỗi đứa mỗi tính cách có đứa hơi lạnh lùng hơn những đứa khác, nó có thể rất quấn bạn nhưng không hay cho ôm ấp nhiều, nhưng mình chắc chắn sau một thời gian nó sẽ yêu quý người chăm sóc nó :D

nếu bạn muốn cho mèo uống sữa thì mình khuyên bạn nên dùng sữa bột loại cho trẻ con hoặc là tới cuối Trường Chinh (gần chỗ giao với giải phóng), ở đó có một cửa hàng của Bio bạn mua Bio for pet về (k 18k 1 gói) pha đặc cho em ấy uống :D. Đừng cho ăn cái gì quá mặn hoặc quá ngọt bạn nhé, cứ nhạt nhạt thôi (cái này là kinh nghiệm nuôi mèo của các cụ đấy) :D
vâng mai e sẽ đi mua royal canin or kitten 36 và sữa cho em nó mà chế độ ăn như nào mọi người nhỉ. bà cô này cũng bạo rạn lắm thi thoảng vẫn nhảy vào lòng cho em vuốt nhưng mới về nhà được vài tiếng đồng hồ nên vẫn nhát lắm :D chỉ thích nghịch cái bàn phím của máy tính thôi. Mèo con mới đon về như vậy thì ngoài vấn đề giữ lạnh thì có phải tiên phòng hay theo dõi sức khỏe như chó con không ạ :D bé này bạn em mua ở chợ rồi tặng e :D

gaquandui

Member
cho em hỏi luôn ! em mới bắt 1 bé mèo cái 2 tháng tuổi về mà từ tối qua đến giờ nó không ăn gì cả :( cũng ko chịu xích ! xích là nó lồng lên , nhà em thì có 1 nhóc mèo nữa 5 tháng tuổi là đực. mà về nhóc cái cứ gầm gừ ko làm quen với bé đực , ăn ko ăn , vệ sinh cũng ko đi :-s chỉ thích chui gầm giường :((

Banhmitrung

bé nhà em hai tháng, vừa bắt về nhất định không chịu nằm trong ổ dọn sẵn. Em ôm lên cho nằm trên đùi em lúc em làm việc thì lăn ra ngủ lăn quay ngon lành.

Em có một cô mèo mướp, cô ấy rất là mập ( chẳng làm được gì ngoài việc ăn với ngủ ), thấy vậy em đã cho chị mèo ấy uống sữa giảm cân! vậy mà chị ấy lại đau bụng! Mấy bữa nay chị ấy không ăn được gì cả, em rất lo lắng ạ! Anh chị ơi giúp em với làm sao có thể khiến "meo meo " ăn lại đây?