• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Học cách nuôi , trước khi mua bán nhím kiểng-vấn đề nảy sinh sau khi nuôi nhím kểng

dexom888

Member
Hồi đầu lên mạng thấy ảnh mấy em nhím kute quá nên mình cũng đầu tư hẳn một đôi
Chi phí đầu tư ban đầu khá cao :
1 cặp nhím , 1 bể cá nho nhỏ tầm hơn 100k , 1 cái lót chuồng cho hamter tầm 75k , 1 ống nước 50k , 1 máng thức ăn tầm 20 k( có thể dùng hàng chế cũng đc , phải nặng , nó hay húc lên lắm ) , 1 bóng đèn cho mùa đông ở miền Bắc , gói thức ăn MEO 25k

Chi phí sơ sơ thế mà tốn kém phết , sau một thời gian nuôi rút ra đc một số kinh nghiệm sau

+ Để xa phòng ngủ ra vì : hôi như cú , và đêm hay lục cục kéo máng thức ăn , máng nước , ko ngủ nổi luôn
+ Thức ăn thì cứ cho ăn cám con cò trộn một ít MEO và Sâu khô cho rẻ , nó ăn khỏe lắm
+KO nên dùng lót chuồng mua , cứ lấy sỉ than tổ ong nghiền ra mà lót là sạch nhất , đỡ mùi mà khô , dùng mấy cái lót kia ko chịu nổi đâu
+Phải siêng năng : 2 ngày phải thay lót 1 lần , vì ko thì con bọ nó sinh sản trong phân nhím :-SS ghê lắm , với mùi khai và hôi , ko chịu nổi nếu ko chăm
+Ngày nào cũng phải vuốt ve nó cho nó giạn người ko về sau ko sờ vào nổi luôn, ak chú ý là nuốt bằng 1 cái **a hay cái gì cho đỡ bị nó cắm lông vào tay :-o

Chu kỳ khi phối giống là 7 ngày cho chắc , sau 20 ngày thì tách đực cái ra , cho nó đẻ , và 3 ngày đầu khi đẻ chỉ cho ăn , ko động vào nó .

Bài viết này nhằm giúp các bạn có tí kinh nghiệm và chuẩn bị tâm lý kỹ trước khi nuôi , để yêu thú cưng lâu dài

llk1991

Member
bÀI VIẾT bạn cũng chi tiết quá, cho mình xin yh để liên lạc thảo luận thêm dc ko. sắp tới mình nuôi nè. mà chưa biết nhìu yh mình là light_lucky1991