• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hơi buồn vì rott nhà em

Lúc đầu e chưa nuôi rott thì e tìm hiểu e cứ sợ nó dữ nên thôi chỉ dám mua con cái.h nó lớn cũng hơi thất vọng vì mặt nó ko đc chuẩn cho lắm.Thôi vào vấn đề chính
E nuôi con rott này đc 4 tháng rưỡi rồi.Nó nặng 23kg(ko biết vậy có phải béo ko:straight face:)Nhưng nó ăn thì tốn kinh khủng.Rồi cho đến 1 ngày,e cho con ngố rừng ra ngoài đường.Ngày thứ nhất ko xảy ra chuyện gì.Nhưng đến ngày thứ 2 thì có chuyện.Em đang dắt em nó ra ngõ bỗng dưng ở đâu có con chó ta hay là chó lai lung tung nó phi vào con rott nhà em.E chưa kịp làm gì thì con rott nhà em đã hoảng loạn và chạy,càng chạy con chó ta lại càng hùng hổ cắn mông cắn cổ.Rott nhà e chỉ kêu và chạy ko hề phản kháng lại.May sao chủ con chó ta ra kéo nó và em cũng phải kéo rott nhà em chạy ra chỗ khác ko rott nhà em tiêu đời.Cũng may mà ko chảy máu.E thấy buồn quá,mang tiếng rott mà lại sợ chó ta bao h không.Rồi tự nhủ chắc em nó còn bé chưa biết gì,đợi 1 năm sau báo thù:(-.
Qua câu chuyện trên em muốn hỏi các bác có cách nào để làm nó dữ hơn và biết tự vệ hơn không.Chứ chả lẽ đến lớn mà gặp chó ta vẫn cứ chạy thì đôi khi còn kém hơn chó đốm ý chứ.Nhìn cảnh em nó bị đuổi mà e thèm mấy con rott hung hăng quá.Các bác giúp em với!:broken heart:
Bạn nuôi con Rot này được 4,5 tháng rồi vậy là nó thực ra là được bao nhiêu tháng ? còn con Rot này bạn nuôi 4, 5 tháng được 23kg là bạn nuôi tốt đấy và nó bây giờ hiền như vậy là hoàn toàn bình thường . sau 1,5 tuổi mà khi bị con chó ta kia cắn rồi không làm gì thì con chó đấy vứt đi được .
Vài lời chia sẻ!

Ah mà bạn có vẻ không thích nó thì để lại rẻ cho mình đi mình nuôi thêm 1 năm nữa và bạn muốn biết nó như thế nào thì mang nó đến nhà bạn rắt đi quanh xem các con chó khác thế nào nhé.

Loch2009

Member
Lúc đầu e chưa nuôi rott thì e tìm hiểu e cứ sợ nó dữ nên thôi chỉ dám mua con cái.h nó lớn cũng hơi thất vọng vì mặt nó ko đc chuẩn cho lắm.Thôi vào vấn đề chính
E nuôi con rott này đc 4 tháng rưỡi rồi.Nó nặng 23kg(ko biết vậy có phải béo ko:straight face:)Nhưng nó ăn thì tốn kinh khủng.Rồi cho đến 1 ngày,e cho con ngố rừng ra ngoài đường.Ngày thứ nhất ko xảy ra chuyện gì.Nhưng đến ngày thứ 2 thì có chuyện.Em đang dắt em nó ra ngõ bỗng dưng ở đâu có con chó ta hay là chó lai lung tung nó phi vào con rott nhà em.E chưa kịp làm gì thì con rott nhà em đã hoảng loạn và chạy,càng chạy con chó ta lại càng hùng hổ cắn mông cắn cổ.Rott nhà e chỉ kêu và chạy ko hề phản kháng lại.May sao chủ con chó ta ra kéo nó và em cũng phải kéo rott nhà em chạy ra chỗ khác ko rott nhà em tiêu đời.Cũng may mà ko chảy máu.E thấy buồn quá,mang tiếng rott mà lại sợ chó ta bao h không.Rồi tự nhủ chắc em nó còn bé chưa biết gì,đợi 1 năm sau báo thù:(-.
Qua câu chuyện trên em muốn hỏi các bác có cách nào để làm nó dữ hơn và biết tự vệ hơn không.Chứ chả lẽ đến lớn mà gặp chó ta vẫn cứ chạy thì đôi khi còn kém hơn chó đốm ý chứ.Nhìn cảnh em nó bị đuổi mà e thèm mấy con rott hung hăng quá.Các bác giúp em với!:broken heart:
Bây giờ Bác phải cho em nó âm thầm luyện công. Chờ luyện xong chưởng rồi mới trả thù. Không sẽ bị những con chó khác bắt bóng như vậy sẽ không cắn lại được nữa.
Chó cậy nhà, gà cậy chuồng, không nên đưa chó bạn đến gần những nhà khác vì thế sẽ bị cắn. Không gì nữa thì bạn nuôi 1 bầy luôn, như mình nè. Chó bầy thường tự tin hơn khi đi cắn nhau với chó khác vì cậy đông mà. Thậm chí đang còn 3 tháng. Mình có con chó Lai béc Đức nhỏ mới 3 tháng thôi nhưng hung hăng lắm, dám tấn công cả bò nên bị bò đá cho 3 gãy răng, nhưng vẫn không sợ. Hung hăng lắm, cắn nhau toàn xù lông xù cánh xông vô làm quân tiên phong.

ducnts

Member
ha ha, đọc bài của bác em nhớ lại chó nhà em hồi nhỏ ra cũng bị chó ta lai bẹc (chắc cỡ 30kg) đuổi cắn, hồi đó cũng tầm 4-5 tháng , giờ rot nhà em 12 tháng ra đường nó cứ thấy chó là nhảy xô vào, chó ta chạy cong *** về nhà sủa =)) đúng là chó cậy gần nhà, nhưng có 1 điều là cho đến giơ, ko biết do chột dạ hay sao mà gặp con chó lai bẹc kia Rot nhà em vẫn sợ, khổ là nhà con lai bẹc ngay đầu ngõ, muốn dắt đi chơi phải qua nhà nó, đến khổ T_T

dinhlyba

Rott nhà bạn sao rồi?

Và bây giờ sau 4 tháng từ ngày bạn post bài, em rott của bạn sao rồi?
Đã hung hăng hơn hay vẫn bị stress...?

liyuxin

Member
Bạn cứ yên tâm nuôi cho nó lớn đi, rott thì phải sau 1 năm mới bắt đầu thể hiện bản lĩnh được. Gần nhà mình có một em rott hơn 1 năm rồi, hồi bé toàn bị một bầy chó ta bắt nạt chạy dài đuôi ra, giờ nó lớn rồi thì nó chỉ cần gừ một cái là bọn kia chạy mất.
Nếu sợ chó bị nhụt thì bạn có thể thử làm như mình. Chó nhà mình hồi bé cho xuống Hải Phòng chơi, mới 3 tháng tuổi, mình hai tay hai xích, dắt đi dạo, bị một bọn 5 con chó ta to bự xông vào hội đồng, một đứa bị cắn vào mông, một đứa bị mất một móng chân, máu chảy be bét, huhu... Nhưng sau này, mình luyện theo cách là chủ và chó cùng chiến, gặp con chó nào là mình xịt như bơm hơi, xông vào đuổi, mà chó thấy chủ đuổi đương nhiên chạy theo. Dần dần, em bị mất móng mặc dù bị ảnh hưởng một thời gian, nhát lắm, sợ cả người cả chó, vậy mà giờ sẵn sàng phi ra khi gặp đối thủ, hai đứa ở nhà khi mình nói chuyện lỡ chẹp miệng hay xì một cái là phi ngay ra cửa xem có con chó nào ko để oánh, hehe...
Gặp thằng rott kia, chó thì chạy vòng quanh để ngó, mình thì đùa với nó bị nó tát cho một cái liểng xiểng, thế là chó nhà mình xông vào định chiến, may mà can kịp.
Nói chung là cứ yên tâm mà nuôi đến khi nó trưởng thành đã, nhé.

hoang van long

Chó nhà tôi 9 tháng ùi mà vẫn hiền trơ thôi, chưa dọa được em chó hàng xóm nào cả các bạn có cách gì không vậy?

Con Lợn Lòi

Active Member
Chó nhà tôi 9 tháng ùi mà vẫn hiền trơ thôi, chưa dọa được em chó hàng xóm nào cả các bạn có cách gì không vậy?
Lo làm gì, con chó nhà tôi 12 tháng vẫn hiền trơ, để bị cắn một hai lần rồi bây giờ ra ngoài đường toàn phải giúp chó nhà người ta "cắn" lại chó nhà mình, lúc thì gồng cổ, lúc thì kéo chân sau, dây cổ kỷ luật toàn gai nó chẳng coi ra gì cả, lại được em Rot cái toàn thích cắn hội đồng theo, lắm lúc chỉ cắn được em đực còn em cái cho chiến với chó nhà người ta khổ ơi là khổ, em cái thì hung dữ từ 3 tháng rồi, cắn nhanh và dai không chịu được.
Rot có khi lúc nhỏ nó vậy chứ lúc lớn tôi thấy em nào cũng giống nhau cả, nếu cắn thì cho cắn cho to ý còn chó nhỏ hơn đừng cho không đi đền và làm lành thôi cũng mệt đớ người rồi!!!