• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hãy lai giống và bảo tồn giống gà quý VN

misha

Member
Nhân đọc topic về Gà Đông Hồ, tui thấy có lẽ Anh em mình nên có chủ trương lai giống, và nhân rộng giống gà quý này có mặt nhiều nơi trên tòan quốc để phô trương giống gà quý của VN. Hiện tại, giống gà này chỉ có ở phía Bắc. trong Nam thì hiếm người biết. Tui có thằng bạn vừa gủi tấm hình về con gà, chẳng biết giống gì mà thấy chân nó ....dài wá trời luôn. ( chắc gà mẹ là gà hoa hậu ). Nhờ các Bác xem thử coi nó có phải là....gà không vậy ?

kinhke

Member
Đây là giống gà chọi của Thái hoặc Malai .............................................

anh_hanam

Member
Ở Hà Nam mới phát hiện ra giống gà Móng Tiên Phong có nguồn gen quý hiếm và hiện đang được quây khu bảo tồn. Dân gian vẫn hay gọi là gà Móng. Giá trị dinh dướng cao, ăn rất ngon. Bác nào muốn nuôi để vừa có thực phẩm dùng vừa tham gia bảo tồn giống gà này xin mời về Xã Tiên Phong huyện Duy Tiên tỉnh Hà Nam để mua gà giống. Chỉ mua được gà giống thôi chứ gà trưởng thành họ không bán đâu. Hôm trước em có mấy ông bạn bên ABV về chơi muốn thử cái món gà này phải nhờ Uỷ ban xã can thiệp mới mua được 1 con đực già để ăn đấy

kinhke

Member
Thế cơ à, Bạn có chụp được hình chúng không, nếu có thì UP ảnh lên cho mọi người cùng xem.Ực ực, nhuốt nước bọt :D

anh_hanam

Member
Đây là hình ảnh của mấy chú gà móng chụp vội qua điện thoại các bác xem tạm. Hôm nào em sẽ chụp lại rõ hơn. Giống này có trọng lượng lớn lên khi nuôi chỉ cần quây tường rào cao khoảng 1 mét là gà không thể bay ra được, Chân to có những tia máu đỏ chạy rất rõ. Gà trưởng thành dân họ không bán vì đã được quây khu bảo tồn, còn gà giống bán khoảng trên dưới 10 nghìn 1 con. Giá trị dinh dưỡng cao, ăn rất ngon (riêng đôi chân phải cõng hết cỡ chai 65) và da nó ăn rất giòn. Em nghĩ bác nào có vườn rộng hoặc có người nhà ở quê căn tầm gần tết khoảng 2 - 3 tháng làm 1 ít gà giống về nuôi hoặc gửi nuôi, tết chén thoải mái lại có quà cho anh em, bạn bè đấy

khanhtungbk

Member
Ở quê em chuộng nhất là nuôi giống gà Mía . Giống gà này nổi tiếng với thịt thơm ngon (như gà ri) thể trọng lại khá lớn , và đặc biệt giống gà này có mã rất đẹp . Gà trống mía thường nuôi khoảng 3 tháng sẽ được thiến . Gà thiến giống Mía không thể thiếu trong các ngày lễ Tết ở quê em .
Đây là hình ảnh đàn gà Mía (thiến) trưởng thành của nhà em :

khanhtungbk

Member
Đây là đàn gà Mía được khoảng 1,5-2 tháng . Những con trống nuôi 3-4 tháng tuổi sẽ được thiến :

Đây nữa ạ

Và đây nữa

pit bull

Member
Loại này nuôi lớn đến lúc thịt được bao nhiêu kg hả bạn ?Mình muốn mua ít gà con về nuôi lấy thịt ko biết con giống có đắt ko ?

khanhtungbk

Member
Gà trống trưởng thành nặng khoảng 2,8-3,3kg . Nếu thiến có con cá biệt lên đến hơn 4kg. gà mái nặng khoảng 1,8-2,3kg .

becrot

Member
Khánh Tùng cho mình biết địa chỉ hoặc số điện thoại của bạn được không vì mình rất muốn xem con chó và đàn gà của bạn. cả hai thứ đó đều rất mê