• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

hành trình của một chú mèo bị Nấm.

Gemma

Active Member
Trong viện da liễu có nhiều biệt dược rất hiếm có khó tìm nhưng thực tế bên ngoài bán không ít, có điều nó không tên là infud thôi. Bạn có thể ra các hiệu thuốc tìm mua kem Terbinafine 1% (có thể là kem Lamisil, lamifil, fitneal, exifine, letspo) đều là nó cả. Vấn đề là nó có thành phần terbinafine 1% thôi :).
Cô Sheryl học trường Dược ra hay sao mà rành thế? Mèo nhà mình không bị, nhưng chó nhà mình bị, kết quả là nó lây cho mình và ông xã, giờ vẫn thỉnh thoảng bị lại, trông giống cái vùng da bị nấm của Nấm chột ấy! :(( Bạn Nấm chột cứu bé Nấm nên được trời thương, chữa khỏi được bệnh nấm. Mình đã đi bệnh viện da liễu khám, lấy cả thuốc uống và thuốc bôi mà không hết hẳn đấy :(:)(:)(:)praying::blusshing:

Cô Sheryl học trường Dược ra hay sao mà rành thế? Mèo nhà mình không bị, nhưng chó nhà mình bị, kết quả là nó lây cho mình và ông xã, giờ vẫn thỉnh thoảng bị lại, trông giống cái vùng da bị nấm của Nấm chột ấy! :(( Bạn Nấm chột cứu bé Nấm nên được trời thương, chữa khỏi được bệnh nấm. Mình đã đi bệnh viện da liễu khám, lấy cả thuốc uống và thuốc bôi mà không hết hẳn đấy :(:)(:)(:)praying::blusshing:
hic hic hic . tớ trước cũng như bạn ! đi khám họ cũng cho thuốc bôi nhưng bôi nửa lọ mà chẳng đỡ lại còn bị thêm. sau dần dần tớ phát hiện ra 1 điều: những vết bị Nấm bạn nên:
Tắm thật kỹ những nơi bị Nấm = nước ấm ( nước chè xanh càng tốt)
Sau khi tắm xong để da khô tự nhiên sau đó bnaj bôi thuốc bác sĩ cho vào nơi bị Nấm
tránh gãi.( cấm gãi) vì khi gãi bạn đã mang theo mầm bệnh Nấm vào kẽ móng tay . Sau đó bị muỗi đốt ( da bj hở) rồi bạn gãi ở bị trí muỗi đốt => bạn lại có thêm vùng da bị Nấm mới heeeee:D:D
tránh tắm xà phòng , tránh tiếp xúc với nước muối. Nếu vùng mu bàn tay bị nhiều thì nên đeo gang tay trước khi rủa bát.
Tránh tiếp xúc trực tiếp với mèo bị Nấm nữa nhé! cách ly. Hàng ngày vệ sinh nơi mèo ở bằng nước tẩy pha loãng. thay chỗ lót cho mèo. Nên để mèo bị nấm ở nơi thoáng. nếu để mèo bị Nấm ở trong phòng kín thì vi khuẩn Nấm vẫn tồn tại trong không khí. (nếu bắt thêm mèo con < 6 tháng tuổi về dễ bị nhiễm bệnh)
Nhà Nấm Xin chúc cả nhà mau khỏi bệnh để còn béo tốt và được ngắm cho đỡ tủi và nhớ Nấm!

Gemma

Active Member
hic hic hic . tớ trước cũng như bạn ! đi khám họ cũng cho thuốc bôi nhưng bôi nửa lọ mà chẳng đỡ lại còn bị thêm. sau dần dần tớ phát hiện ra 1 điều: những vết bị Nấm bạn nên:
Tắm thật kỹ những nơi bị Nấm = nước ấm ( nước chè xanh càng tốt)
Sau khi tắm xong để da khô tự nhiên sau đó bnaj bôi thuốc bác sĩ cho vào nơi bị Nấm
tránh gãi.( cấm gãi) vì khi gãi bạn đã mang theo mầm bệnh Nấm vào kẽ móng tay . Sau đó bị muỗi đốt ( da bj hở) rồi bạn gãi ở bị trí muỗi đốt => bạn lại có thêm vùng da bị Nấm mới heeeee:D:D
tránh tắm xà phòng , tránh tiếp xúc với nước muối. Nếu vùng mu bàn tay bị nhiều thì nên đeo gang tay trước khi rủa bát.
Tránh tiếp xúc trực tiếp với mèo bị Nấm nữa nhé! cách ly. Hàng ngày vệ sinh nơi mèo ở bằng nước tẩy pha loãng. thay chỗ lót cho mèo. Nên để mèo bị nấm ở nơi thoáng. nếu để mèo bị Nấm ở trong phòng kín thì vi khuẩn Nấm vẫn tồn tại trong không khí. (nếu bắt thêm mèo con < 6 tháng tuổi về dễ bị nhiễm bệnh)
Nhà Nấm Xin chúc cả nhà mau khỏi bệnh để còn béo tốt và được ngắm cho đỡ tủi và nhớ Nấm!
Cảm ơn mẹ Nấm lần nữa. Để mẹ Bờm (tên thằng Cu mèo) và Bánh Mì (tên bé miu nhỏ) cẩn thận hơn nên vết nấm xuất hiện lại trên người mẹ Bờm. Chứ còn cả chị chó Canada và bé miu nhỏ Bánh Mì đã hết bệnh rồi, sau khi mẹ Gemma tích cực mang cả hai đứa đi chích cả tháng trời $-):worried: Chăm tụi nó kỹ vậy mà lại quên mất tự đưa mình đi bệnh viện tái khám nên mẹ Gemma vẫn còn bị lai rai :(:)((

Gemma

Active Member
Không sửa được nên phải đính chính lại, "...cẩn thận hơn nếu vết nấm xuất hiện lại trên người mẹ Bờm" :D :love struck:>:D<