• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

GSD ham cắn quá mức cần thiết?

Em lập topic hỏi giúp ông bác đang nuôi chú GSD 10 tháng tuổi. Tính tình con này thì vốn đã hiếu động từ nhỏ. Chạy chơi mệt nghỉ, hầu như lúc nào cũng đòi chơi. Không ai chơi cùng thì cứ lẩn thẩn chạy đi chạy lại hít ngửi trong nhà một mình.

Do đợt này khí hậu HN rét đậm rét hại nên ông bác em trải cho em GSD cái chăn cũ để giữ gìn sức khỏe. Khổ nỗi cứ nhìn thấy cái chăn (hoặc bất cứ thứ gì để lót cho em nó nằm, trước có lót bằng một mảnh gỗ) là em nó lao vào cắn xé đến khi... buồn ngủ mới thôi. Lúc nó còn đang "tỉnh" thì ko nói làm gì, kể cả lúc đùa với nó xong nó mệt rồi, nằm lăn ra. Lừa lừa đem cái chăn ra rải là nó liền nhổm dậy đòi cắn. Cá biệt, kể cả thanh gỗ trước kia đặt đó cho em nó nằm, nó cũng nằm gặm chán chê.

Em cũng đã mách ổng bôi dầu vào các góc chăn để nó thấy cay sẽ không cắn nữa. Nhưng mặt nó đần ra một lúc vì ngửi mùi dầu cay, rồi lúc sau lại "quen mùi" và cắn tiếp?!

PS: Trước cũng nghĩ là em nó còn non nên ngứa răng nên cũng xin xương bò về cho em nó gặm chán chê rồi ạ.

Mong anh chị em Vietpet chỉ dùm ông bác em phương hướng giải quyết cho vụ này ạ

phamhuyhoang

Active Member
hướng giải quyết là bạn cho em nó nằm trên sàn phẳng ,không cho vật có thể cắn vào đó nữa ^_^ thân nhiệt của cún khá cao nên không ngại bị rét .ban ngày tạo cho em nó thích một đồ chơi gì đó (ví dụ quả bóng tenis ) thả vào chuồng cho em nó chơi .như vậy em nó chỉ tập chung vào quả bóng tenis thôi bạn ạ

hướng giải quyết là bạn cho em nó nằm trên sàn phẳng ,không cho vật có thể cắn vào đó nữa ^_^ thân nhiệt của cún khá cao nên không ngại bị rét .ban ngày tạo cho em nó thích một đồ chơi gì đó (ví dụ quả bóng tenis ) thả vào chuồng cho em nó chơi .như vậy em nó chỉ tập chung vào quả bóng tenis thôi bạn ạ
Thanks anh, em cũng nghĩ nó không muốn nằm chăn? Mấy hôm ông chủ thương chó quá, cứ để chăn cho nó cắn. Sáng ra thấy chó nằm ngủ phì phò, chó 1 bên, chăn 1 bên. Và cái chăn thì đã nát bươm :))

PS: Không biết trời lạnh thế này nó cứ nằm sàn đá hoa có lạnh quá không nhỉ? Vì thấy mấy em Phốc hàng xóm mặc áo rất ngoan :D :D